Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

anhvanyeuem

CADViet Team
  • Số lượng nội dung

708
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

26

Bài đăng được đăng bởi anhvanyeuem

1.  

Ảnh chỉ mang tính minh hoạ!

Lỗi của anhvanyeuem thuộc loại ...."cổ lai hy" :) :) :)

Theo Hoằn thì khi dùng AutoCAD một thời gian dài rồi, thì cũng nên cài đặt lại cho nó lành!

không phải rồi, mình có tìm trên diễn đàn và thấy có bài này mà mai mới kiểm tra được không biết đúng không nữa!

http://www.cadviet.com/forum/topic/94142-khong-bat-duoc-diem-tren-duong-kich-thuoc/

Thank "người hay chặt chém"" Mrs. Hoan.

• Vote tăng 1

2. Avye có thể nói rõ hơn không, vì hơi khó hiểu?

Chả là không biết sao tự dưng nó bị như thế này?

mình đo 1 kichs thước bất kỳ rồi enter. tiếp theo mình click vào đường kích thước vừa đo thì không hiển thị 3 điểm truy bắt (điểm đấu , cuối và giữa) để có thể co hay kéo dãn đường kích thước

theo vị trí mong muốn.

Bình thường nó sẽ không bị lỗi đó A Hà ạ!

3.  cái này dễ mà bạn!
    bạn không hiểu chỗ nào mình giúp cho.
    b1.Sau khi đã thiết kế xong, bạn tách file bản vẽ ra và đặt tên.
    b2.sau đó vào phần Import load file cad.
    dời vị trí kẹp đến vị trí an toàn. và tiến hành lập trình
    b3. lạp trình, bạn vào mục Add Punch để đặt dao cho chi tiết mình đã tách ra từ bản vẽ thiết kế.
    b4. xuất trình sang máy cnc và chạy thôi , truyền dữ liệu từ máy tính sang máy cnc chắc bạn cũng biết rồi!

untitled_zps2a756368.jpg[/url]
    Chúc bạn thành công!

4. 1/ Anh Hai Lúa  và Hoằn chẳng có ý kiến gì về "mấy cái góc lượn"!  :) :) :) (Xem lại các bài viết của Hoằn sẽ hiểu)

Sau khi đọc bài viết về mấy "mấy cái góc lượn" của bác Phamthanhbinh, Hoằn mới viết:

Chốt lại: Anhvanyeuem có quyền "vẽ theo ý tui",  cũng như khi tham gia giao thông trên đường cao tốc, Anhvanyeuem có quyèn đi xe bên phải hay bên trái lề đường hoặc lao vào dải phân cách hay phi xuống ruộng...cũng đượng miễn là không đâm chết người là được...tại ngoại... :) :) :)

2/ Xem video dưới đây , Anhvanyeuem  sẽ thấy là SW không thể hiện thừa nét:

cứng đầu quá, cái đó thì mình biết, tại mình vẽ fillet rồi mới extrude nên nó hiện lên cái đường đó.

Còn nếu vẽ khối rồi fillet thì nó không hiện lên!

5. Ôi thôi! tui chỉ vẽ theo ý tui thế thôi, còn sai hay đúng là tùy các bạn chứ hè!
    Phần bo R3 là không kịp bo thì ông xếp nó vào. thế nên ko nói cũng biết là lặn!

cái phần mà bo R10 đó là do khi vẽ bên Solid khi Fillet thì nó xuất hiện 1 điểm và khi extrude nó lên thì nó có 1 đường gân đó.
    Cá nhân chỉ vẽ theo hình dung rồi bên solid nó tự xuất bản vẽ .
    Phần vì còn thiếu kiến thức mong các bạn bỏ qua! ta đi mần chầu!

6.  

1 - Anhvanyeuem thử dòm kỹ xem hình vẽ của anh Hai Lúa, xem anh ấy  có thể hiện những nét  đánh dấu X mầu xanh không nhé!

2- Sao các nét đánh dấu X mầu đỏ lại là NÉT THẤY mà không phải là NÉT KHUẤT nhỉ????

===Tạm kết luận : Nếu Anhvanyeuem thể hiện đúng thì anh Hai Lúa đã vẽ sai và ngược lại! :) :) :)

P/s: Anh chủ thớt cần phải luyện nhiều bài tập từ hình khối  của vật thể >>>chiếu ra ba hình chiếu đứng - bằng - cạnh, để từ 2 hình chiếu có thể hình dung ra vật thể >>>Nếu không hình dung ra vật thể thì không thể vẽ được hình chiếu thứ 3 ( Khi đã hình dung ra vật thể cần phải thuộc các lệnh vẽ 3D cơ bản mới có thể vẽ hình khối của vật thể được)

1.Nét dấu X màu xanh phần cạnh xuống đấy là phần bo bán kính  R10  theo chủ thớt, cái này khi gia công thì phần cạnh do R10 tạo ra sẽ được mài đi cho nên cần hay không thì là mà tùy chủ.

2.Nét x đỏ là nét khuất mà. Tại chụp màn hình cái ảnh nó nhỏ quá làm chị H nhò không rỉn!

mmmjh_zps30206758.jpg[/url]

Thân!

• Vote tăng 1

7. ý bác là trang chủ của Mastercam ạ.  thế là do bản của e bị thiếu ạ  :( . mong bác chỉ giáo cho e!

Không phải thiếu, vì art là công cụ hỗ trợ riêng nên bạn cần đến thì add in nó vào thôi.

Hiện tại thì trang chủ không để các bản x5-x6 nữa, nên bạn xài x5-x6 thì mình gửi cho.

Còn x7 bạn lên trang chủ chắc có.

8. xin chào các sư huynh, sự phụ cad,cam.

tôi là dân nghiệp dư, biết chút ít về autocad, trước giờ tôi thiết kế khuôn, các phần cơ bản, nguội... cty tôi tự làm các phần cắt dây, phay CNC tôi đều gửi bản vẽ ra ngoài cho cty khác gia công. giờ cty tôi mới mua máy cắt dây loại  MARK 20 , bên bán máy nói là nó dùng phần mềm mastercam. tôi đã cài được mc X6, nhưng chưa bít chút j về nó. mong các bạn giúp đỡ tôi, phải bắt đầu từ đâu, bạn nào có giáo trình tự học được cho tôi xin nha. email của tôi: tieuthem.107@gmail.com.

cảm ơn rất nhiều, 

Anh tham khảo một số video này:

https://www.youtube.com/watch?v=a0ANsVap52I

9. Các anh có thể nỏi cụ thể hơn cho em được không, ví dụ trú trọng học phần nào, em mới học nên chưa biết nhiều, em xin cảm

Mới làm quen bạn nên bắt đầu bằng việc vẽ 2D, 3D trên phần mềm, sau khi đã quen với việc thiết kế nó. bạn sẽ làm quen với các kiểu gia công cắt gọt, cách chọn máy, chế độ cắt , tốc độ...

Tùy vào chi tiết cần gia công và loại máy của mình có mà xác định được kiểu gia công phù hợp.

Bạn tham khảo các video sau của a Trường rất hay và bổ ích.

https://www.youtube.com/user/thebestcajun1

Chúc bạn thành công!