Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

anhvanyeuem

CADViet Team
  • Số lượng nội dung

708
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

26

Bài đăng được đăng bởi anhvanyeuem

1. Hề hề hề,

Ây da, lâu lâu bận không ghé diễn đàn được, cũng nhiều thắc mắc gớm hè.

1/- @banminh: Tình hình là do thằng Solidwork Explorer có cách làm khác với các phần mềm explorer khác. Vậy nên đôi khi nó ngứa nghề muốn chơi mấy thằng khác đấy thôi. Cách tốt nhất là đã chơi với SW thì nên cạch mấy thằng explorer khác ra mà thôi. Nếu dùng solidwork explorer thì sẽ mở cái một ngay.

2/- @Anhai: Mới học thì vesion nào cũng tốt cả. Tuy nhiên nên tìm mấy thằng cu cũ sẽ tốt hơn bởi dễ dàng trao đổi và học hỏi từ những người đi trước hơn. Vấn đề là thằng SW chơi chuối không cho các vesion có thể xài chung nên nếu bạn dùng đời càng cao càng có ít người có khả năng xem bản vẽ của bạn để góp ý và hướng dẫn cụ thể. Thường thì mấy anh xài rồi hay lười, không muốn nâng cấp cái cũ do quen tay và cũng ngại sự lúng túng khi gặp giao diện mới.

3/- @KietNguyen: Muốn tạo mặt phân khuôn với nhiều mặt liên tiếp nhau cần lưu ý hai điểm sau đây:

a/- các mặt này phải thực sự liên tiếp với nhau, không có khoảng hở và khoảng trùng

b/- Các mặt này cần phải có chung hướng tháo khuôn.

4/- @Banminh: Trong solidwork, có thể sử dụng cả miror features và miror bodies. Tuy nhiên cần lưu ý vài điều như sau:

a/- Miror feature chỉ có thể dùng cho các feature được nhúng vào vật thể (tức là các feature trước và sau miror phải cùng trên một body).

b/- Miror feature không sử dụng được khi các feature chứa các yếu tố không có khả năng miror (thường là các feature filet hay chamfer bề mặt)

c/- Miror bodies cho phép miror các vật thể khác nhau nhưng cần lưu ý khi miror nhiều vật thể cùng lúc. Máy rất dễ treo do có quá nhiều yếu tố cần miror bị trùng lắp gây nhiễu. Cách tốt nhất trong trường hợp này là nên miror từng vật thể riêng.

Cũng cần lưu ý khi miror bodies nên tắt option merge (nhúng) vật thể bởi option này làm nặng quá trình miror và nhiều lúc gây lỗi bởi các vật thể nằm cách rời nhau thì merge (nhúng) thế quái nào đây. Nếu thấy cần thiết phải merge thì sau khi miror xong sẽ chơi combine. Như vậy máy sẽ chạy ngon mà cho ra kết quả chả khác chi cái bạn muốn.

Hề hề hề, mỏi tay rồi . Chúc mọi người học tập vui vẻ.

Chuẩn.

• Vote tăng 1
    • Vote giảm 1

2. các bác cho em hỏi, nghành cơ khí có cần phải học dự toán ko ạ

mà ở hà nội học thì địa chỉ nào tốt ạ, mà ngon bổ rẻ ấy, giới thiệu cho em với

Học được cái gì hay cái đó, mà dự toán thì sau này chạy bên Kết cấu thép, còn mà làm cái khác thì không cần học cũng dự được.

nói tóm lại học được thì cứ học.

không được stting thì có không độ chà răng. vì bạn không biết sau này mình làm về lĩnh vực nào mà!hehe

• Vote tăng 1

3. Mấy a giúp e cái này với

e đang tự nghiên cứu phay điêu khắc chử trên mestercam.

e có file trong cad chuyển qua cam viết chương trình nhưng ko biết bắt đầu từ đâu. mong a e chỉ giúp

file Cad e đã vẽ  http://www.cadviet.com/upfiles/3/120463_file_cad.dwg

Tham khảo:

1:https://www.youtube.com/watch?v=dYWYZcHOybE

2.https://www.youtube.com/watch?v=NHX4mJ2dKe0

4. Xin các bạn chỉ giùm. Mình mới cài Solidworks 2012 cài xong mình zoom bằng con lăn chuột  thì thấy nó ngược lại so với Auto CAD rất khó dùng. xin nhờ các bạn có cách nào chỉ giùm zoom sao cho giống Auto CAD.(Lăn chuột về phía trước phóng to, kép chuột về phía sau thu nhỏ)

Nó là thế đó bạn, quen rồi là ok.

Có yêu nó mới biết nó nó ok thế nào!

• Vote tăng 1

5. Em chào cả lớp ạ!

Em là sinh viên. Em làm đồ án tốt nghiệp gần tới ngày bảo vệ rồi mà chưa làm xong đề tài.

Thầy giao đề tài là 1 hình trụ, khắc chữ MASTERCAM X4 trên đó.

Phải làm như thế nào để xuất dao 4 trục. X...Y...Z...A...Thưa cả lớp.

Anh chị em nào làm được giúp em bằng hình ảnh video gì cũng được. Em xin cảm ơn nhiều ạ!

Khi bạn Khắc chữ 4 Trục bạn vào mục MUTIL là ok mà!@

• Vote tăng 1

6. :D :D :D

Có bộ nào cần chuyển 2d thì alo cho 2 lúa. (Phí đủ coffee thôi, khoảng............................................................................. ~10 chai /100m2)

Đặc biệt khuyến mãi 1/2 giá, chỉ ~5 chai cho bộ nào đã post từ 2009 mà tới nay chưa xử được.

SĐT 2 lúa:                                         35085508.

Viết bằng chữ: ba năm không tắm, năm năm (cũng) không tắm.

Cám ơn sự nhiệt tình của bạn khi sử dụng dịch vụ có tính phí của 2 lúa.

THế thì hỏng rồi bác ơi!

7. Các anh có thể nỏi cụ thể hơn cho em được không, ví dụ trú trọng học phần nào, em mới học nên chưa biết nhiều, em xin cảm ơn.

Mới học bạn nên học vẽ 2D,3D trên phần mềm vì có một số chi tiết xuất từ phần mềm khác sang không được chuẩn lắm.

Sau khi vẽ ok rồi thì học các phương pháp cắt trong tootpat cho tiện và phay 2D,3D. Từ các  chi tiết đơn giản đến phức tạp. Cái quan trọng là bạn cần hiểu được các thông số lập trình nó có nghĩa thế nào trong mỗi phương pháp cắt!

Chúc bạn thành công!

• Vote tăng 1

8. xin chào các sư huynh, sự phụ cad,cam.

tôi là dân nghiệp dư, biết chút ít về autocad, trước giờ tôi thiết kế khuôn, các phần cơ bản, nguội... cty tôi tự làm các phần cắt dây, phay CNC tôi đều gửi bản vẽ ra ngoài cho cty khác gia công. giờ cty tôi mới mua máy cắt dây loại  MARK 20 , bên bán máy nói là nó dùng phần mềm mastercam. tôi đã cài được mc X6, nhưng chưa bít chút j về nó. mong các bạn giúp đỡ tôi, phải bắt đầu từ đâu, bạn nào có giáo trình tự học được cho tôi xin nha. email của tôi: tieuthem.107@gmail.com.

cảm ơn rất nhiều, 

Ah cần HD mục cắt dây ak>

9. http://www.cadviet.com/upfiles/3/126557_chuong_1.doc

c ơi ,c xem giúp e đoạn này nữa ,sao KL là 4,9 ...sản lg là hơn 11ngin ,mà a ấy tra thế nào lại ra loại hàng loạt vừa nhỉ ,như trong bài TM này ấy ....c xem rồi cho e ý kiến với ,bài này giồn hệt đề của e ,mà a làm có nhiều chỗ e chẳng hểu

Bạn phải tự tay tính sản lượng rồi tra bảng là ra hàng đồng hay hàng sắt. chứ tra cái bài mẫu kia thì ra hàng quán!

10. Em đang sử dụng Mastercam X5, nhưng không hiểu sao khi em vẽ thì không hiện đường nét trên màn hình đồ họa, nhưng khi e m sử dụng Zoom thì các nét vẽ lại hiển thị bình thường, bác nào biết chỉ em với!

Thanks các bác nhiều!

lỗi là bạn sử dụng lưới tọa độ hơi bị lớn, 2 là máy tính đồ họa của bạn không thích hợp bản này- cái này rơi vào TH là khi bạn vẽ không hiền lên đối tượng khi chưa click Ấp dụng hay Ok.

11. http://www.cadviet.com/upfiles/3/126557_gia_do_ao.dwg

c đâu rồi ,e có hình này theo bài mẫu luôn ,ko biết được  ko c?

Tui thì làm như này, sau khi nhận sản phẩm đúc về , kẹp trụ ngoài tiền cái lỗ,vát mép đạt kích thước sau đó định vị ở lỗ để gia công mặt đầu ,mặt trụ ngoài và chỗ bo tròn.

Sau đó vạch dấu đường kính để khoan 4 lỗ kia, dùng com pa hay cái gì tùy bạn lấy dấu rồi gá lên khoan.còn cái lỗ nhỏ kia thì tương tự.