Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

ECO

Thành viên
  • Số lượng nội dung

14
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi ECO

1. Mình làm quy hoạch nhiều nên phải hatch các miền phức tạp thường xuyên. Lỗi hatch khi đã bo kín bằng pline xảy ra khi đường bo đó có các điểm khác nhau về cao độ.

Bạn sử dụng lisp Super Flatten ( Trong diễn đàn có đấy) để đưa tất cả về cao độ 0 là được.

Nói chung khi bắt tay vào bản quy hoạch, phải đưa về khung nhìn Front để kiểm tra xem có đối tượng 3D hoặc các đối tượng 2D nằm ở cao độ khác nhau không, sau đó mới vẽ, nếu không sửa rất mệt.

2. Mình xài Win 7, Cad 2011, giao diện Classic.

Khi hatch có hiện tượng sau: Hiện bảng Hatch and Gradien như bình thường, nếu hatch kiểu Add select object thì được, nhưng muốn chọn kiểu Add Pick points thì đơ đơ không làm gì được, phải nhấn ESC một cái, bảng Hatch and Gradien không mất đi, nhưng lần này thì pick được.

Nói chung là bất tiện và khó chịu. 

Nhờ các bạn chỉ giúp cách khắc phục, xin cảm ơn.

3. Cảm ơn bác nhiều ạ, em đã dùng thử và xài luôn cho bản vẽ rồi, hì hì. Dùng cho Line, Arc rất ngon lành, ghi được cho cả Spline luôn. Sướng. Quả là bá chấy !

Chỉ có một chút mong bác viết thêm một chút để trọn vẹn:

- Ví dụ như cần ghi theo các cạnh của một Rectang hoặc Poligon, hoặc Pline gấp khúc chẳng hạn thì cần chuyển sang kiểu Pick và nhập cao độ từng điểm liên tiếp, độ dài sẽ lấy theo khoảng cách hai điểm pick liền nhau đó, như kiểu Dimcontinue ấy ạ.

- Đoạn nhập chiều cao Text, nên để một giá trị mặc định, ví dụ thường dùng là 3, để đỡ phải lặp lại mỗi lần nhập lệnh.

- Nếu gom Text và mũi tên lại thành một Block Attribute thì sẽ tiện cho việc quản lý bản vẽ ( Các bác làm về Quy hoạch Cấp thoát Nước có thể điều chỉnh Block này thành dạng B=...( Định trước cho Block), L=...m, i=...% để sử dụng khi ghi thông số tuyến ống.

Chúc bác cuối tuần vui vẻ. Em lại vục mặt cày tiếp đây ạ.

4. Cảm ơn bác, em sẽ nói cụ thể luôn ạ.

1. Độ dài khi pick chỉ áp dụng cho đoạn thẳng, đối với đoạn cong sẽ không pick 2 điểm mà pick chọn đối tượng ( Kiểu như Dim độ dại cung)

2. Độ dốc được tính theo độ chênh cao giữa 2 điểm ( số này được nhập tay)/chiều dài. Ví dụ chiều dài 45m, độ cao điểm 1 là +35m, độ cao điểm 2 là +39.5m , lisp sẽ vẽ mũi tên quay từ điểm 2 về điểm 1 ( Không phụ thuộc thứ tự pick), và ghi độ dốc i=10%.

(i=39.5-35/45*100%). Vì đang ở bước Quy hoạch nên không cần tính độ dài theo dốc, chỉ cần độ dài trên mặt phẳng - tức là độ dài thực của đối tượng.

3. Mũi tên sẽ nằm ở trung điểm đoạn cong và có phương tiếp tuyến với đoạn cong.

4. Nếu mũi tên xoay ngược thì Text vẫn trên dưới như thế này ạ:

5. Hì hì, đúng là khó diễn đạt, nên em phải chơi cái hình lên. Đại khái là xoay kiểu gì thì nó vẫn như vầy ạ:

5. Mình đang phải chỉnh sửa một số bản vẽ về giao thông, nhưng không phải dân giao thông chuyên ngành nên khá vất vả.

Mình muốn nhờ các cao thủ viết giúp một lisp như sau:

- Nội dung:

+ Lisp dùng để ghi độ dài đối tượng chọn ( line, arc, pline), hoặc khoảng cách giữa hai điểm pick: L= ...m

+ Lisp ghi thêm độ dốc i=....% - Bằng cách nhập cao độ điểm đầu và cao độ điểm cuối.( Vì mình làm trên bình đồ 2D)

+ Dòng ghi L=...m nằm trên, dòng ghi i;...% nằm dưới, ở giữa là mũi tên chỉ hướng dốc nằm trùng với đường line chọn.

+ Mũi tên vẽ theo hướng độ dốc từ điểm cao độ lớn hơn xuống điểm cao độ nhỏ hơn

+ Nếu có được tùy chọn để phần Text và mũi tên tạo thành 1 block Attribute nằm trong 1 layer, và có thể tùy biến kích thước Scale tùy thuộc tỷ lệ bản vẽ muốn in để dễ quản lý thì tốt.

- Mình gửi kèm file Cad có block Attribute theo nội dung mình cần, mong các bạn giúp đỡ.

http://www.mediafire...zw48mobxuv2exkp

Xin chân thành cảm ơn các bạn trước.

6. Các bạn cho mình hỏi, trong Block có thể tạo tính năng hiển thị thông số của điểm chèn ( tọa độ 3 trục X,Y,Z) hay không?

Ngày trước mình gặp một bản vẽ của bên Giao thông, họ có 1 Block mũi tên, copy đến đâu nó hiển thị đến đấy. Bây giờ tìm lại không thấy nữa, thật là tiếc. Có cái Block đấy làm quy hoạch rất tiện.