Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

trungkien_hatangdothi

Thành viên
  • Số lượng nội dung

244
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi trungkien_hatangdothi

1. - Cách dùng lệnh tắt này rất hay, nhưng có 1 lưu ý là những ai thường dùng máy ở nơi công cộng hoặc máy đôi lúc có người khác sử dụng chung thì nên chú ý có nên đè lệnh tắt hay không nhé. VÌ nếu mình thay lệnh tắt vào khi người khác ngồi vào máy mình sẽ ko biết được lệnh tắt đó như thế nào, còn lệnh gốc đã bị đè lên.

Ví dụ : nhiều người thường đổi copy thành c và khi đó lệnh "Circle" vẽ đường tròn sẽ ko còn nữa, như thế người nào ko biết sẽ phải đánh đầy đủ cả tên lệnh hoặc sẽ phải tự mò

- Theo mình thì bạn Hiệp nên chỉ mọi người cách add thêm lệnh tắt, tức là tất cả các lệnh nguyên bản của cad vẫn giữ nguyên, mình add thêm các lệnh tắt vào

Ví dụ: lệnh "Copy" vẫn là "co" nhưng mình add thêm lệnh tắt là "1" như thế nếu bạn là người add lệnh tắt bạn đánh "1" còn khách của bạn thì vẫn dùng "co" được nếu họ ko biết lệnh"1"

- Cách add lệnh tắt để dùng nhanh các bạn cứ chuyển hết về bên trái bàn phím,có rất nhiều phím chưa trùng lệnh với lệnh gốc của cad nên chắc chắn có đủ 30 lệnh cho các bạn, chú ý đặt sao cho ngón cái luôn cố định ở phím "Space" ngón giữa thường xuyên nằm gần "Esc"

- Thường xuyên tận dụng phím "Tab" vì nó là 1 phím rất quan trọng, từ cad2007 trở lên khi bạn nhấn 1 chữ cái bất kỳ và ấn "Tab' nó sẽ liệt kê cho bạn lần lượt các lệnh liên quan đến chữ cái đó, cái này rất hay khi mình muốn thay đổi 1 biến nào đó cảu cad, vì các lệnh của các biến thường khá dài và khó nhớ

Chút góp ý của cá nhân mình, có gì sai sót mọi người bỏ qua nhé!

• Vote tăng 4
    • Vote giảm 1

2. Rất tiếc là mình không hiểu ý bạn, cũng chưa hiểu lúc nào là không như ý smile.png

smile.png Lisp này của bác đã giải quyết được vấn đề của e đang cần rồi bác ạ

Vừa rồi e ko để ý đến đối tượng e chọn , đã ok rồi bác ạ

( Muốn bấm vào cái " like this" của bác nhưng mà thấy báo là quá số lần,hic)

3. Quick code cho bạn :

(defun c:xoay(/ ST:Geom-Entity-Box-Fast mau Selset tmp)
    (vl-load-com)
    (defun ST:Geom-Entity-Box-Fast (vla-obj /   ll lr ur ul rt)  
    (vla-getboundingbox vla-obj 'll 'ur)
    (cons (mapcar '(lambda (x y) (* (+ x y) 0.5)) (setq ll (vlax-safearray->list ll))(setq ur (vlax-safearray->list ur))) (angle ll ur))
    )
    (if (and 	(princ "\nChon doi tuong mau :")
               (setq mau (ST:Geom-Entity-Box-Fast (vlax-ename->vla-object (ssname (ssget ":S" (list (cons 0 "*LINE,LEADER"))) 0))))
               (princ "\nChon cac doi tuong can quay :")
               (ssget (list (cons 0 "*LINE,LEADER")))
               (setq SelSet (vla-get-ActiveSelectionSet (vla-get-ActiveDocument (vlax-get-acad-object))))
       )
       (vlax-for object Selset
           (vla-rotate object (vlax-3d-point (car (setq tmp (ST:Geom-Entity-Box-Fast object)))) (- (cdr mau)(cdr  tmp)))
       )
       (vla-delete Selset)
    )
    )

Nếu muốn dùng cho tất cả các đối tượng (k riêng gì Pline, Line, Leader thì bạn xóa tất cả dòng này trong lisp đi

(list (cons 0 "*LINE,LEADER"))

- Thank bác kẹt xu nhé (ko hiểu sao ko like this được), đúng cái lisp e cần, đơn giản gọn nhẹ mà rất nhanh, bác có thể giúp e thêm chút nữa được ko

+ ở đây khi e làm với đường Le , vì nó có mũi tên nên có lúc sau khi hoàn thành lệnh thì chiều mũi tên xoay ko đúng như mình muốn, bác chèn giúp e thêm vào khi dùng lệnh này với Le (mũi tên) thì sẽ có thêm tùy chọn chọn 2 điểm trên đường mẫu để xác định hướng mũi tên ạ.

• Vote tăng 1

4. Bác viết bài cũng nhiều rồi. "Pline và Le có thể chứa nhiều đoạn" thì bác làm nào. Ra đề bài phải nghĩ cách làm thủ công thì mọi người mới viết lisp dựa trên cái cách thủ công ấy.

sorry mọi người, e đã edit lại chi tiết ở bài viết rôi , do vội quá nên viết chưa được rõ ràng, bác đọc lại #1 để làm giúp e nhé

thank các bác đã góp ý nhé, e viết chưa đc rõ ràng có gì các bác cứ góp ý ạ

5. biggrin.png

Bạn ơi

- Đã xoay đối tượng thì phải có điểm gốc - dù muốn hay không

- Pline và Le có thể chứa nhiều đoạn

- Torient lấy điểm quay là tâm *Text (MC)

- Càng cần có ngay thì càng phải minh họa kỹ

thank bác, e hiểu ý bác nói rồi.E vừa edit lại yêu cầu ở #1 rồi bác ạ, lúc đầu chưa viết rõ ràng lắm.

6. Hình như còn thiếu 1 giả thiết: điểm gốc cần xoay?

ko cần điểm gốc bạn ạ, chỉ cần chọn 2 đường thẳng và nó song song nhau là đc, mình chỉ cần đơn giản thôi vì đang cần có ngay mà

Lisp này tương đương với xoay đối tượng bất kỳ song song với đường thẳng cho trước phải không nhỉ?

Đúng rồi đó bạn, ở đây mình nêu đối tượng cụ thể là 1 đường line, pline và Le luôn.

Chắc là đúng ý chủ topic rồi. Mà nếu như vậy thì thằng rotate làm được, chả cần lisp.

Ở đây mình muốn dùng lisp để thao tác nhanh hơn dùng rotate bạn ạ, giống như lệnh "torient" với text vậy, lệnh này sẽ giống hệt "torient" làm thế sẽ nhanh và chính xác hơn "rotate"

7. Mình muốn nhờ các bác viết giúp mình 1 cái lisp như sau ạ:

Mình có 1 đường thẳng (Pline. line, Le...) giờ mình muốn cho nó song song với 1 đường thẳng có sẵn, nếu dùng lệnh al thì khá lâu vì phải chọn điển trên mỗi đường thẳng, giờ mình muốn chỉ cần 2 bước:

- B1: Chọn đường thẳng cần xoay (đường thẳng đc tạo bởi lệnh pline, line và le (mũi tên)) => enter

(với các đường Pline, line và Le được tạo bởi chỉ 1 đoạn duy nhất thì gốc xoay là trung điểm của đường đó, nếu tạo bởi nhiều đoạn thì sẽ có tùy chọn yêu cầu chọn đoạn cần xoay trên đường đó (gốc xoay vẫn là trung điểm) hoặc chọn điểm gốc cần xoay cho cả đường gồm nhiều đoạn)

-B2: Chọn 2 điểm trên đường gốc mà mình muốn đường pline, Le song song với nó , 2 điểm này thể hiện hướng mà mình muốn đường pline xoay theo hướng đó (giống khi chọn text với torient) =>enter

(Hoặc ở bước 1 có thể ngắn gọn hơn là khi chon pline, line hay Le thì cái đoạn trên đường pline, line, le mà khi mình click chọn sẽ chính là đoạn cần xoay luôn ạ)

Lisp này hiểu đơn giản giống như lệnh torient dùng cho text đó ạ

Các bác viết giúp mình với, nếu lisp này đã có trên diễn đàn thì nhờ mod cho xin link và xóa giúp mình topic đi, thank mod và các bác trước.

8. Nói rõ hơn là các đối tượng hatch cột và tường bê tông không hiện lên!

Cái này là 1 Block nằm trong 1 Block, và theo mình nó đã bị 1 đối tượng Wipeout che mất, đối tượng Wipeout này có thẻ là lớp defpoints

http://www.cadviet.com/upfiles/3/1234.dwg

đang nghich thử, bác ketxu làm hiện đc là do bác ấy vào Block và Xploer Block đó thì sẽ hiện đc

Nhưng cái hay là sao cái Block ở vị trí đó lại ẩn đc, vẫn đang tìm hiểu

9. Sao chiêu này mình làm hoài mà không được nhỉ. Mình cũng sài cad2007 mà. Cad cứ báo vậy hoài

f FILLET

Current settings: Mode = TRIM, Radius = 0.0000

Select first object or [undo/Polyline/Radius/Trim/Multiple]:

Select second object or shift-select to apply corner:

Cannot fillet between these two entities. :D

bạn xem lại cao độ Z của 2 đường xem, cái này chỉ dùng với 2 đường polyline có cùng Z thôi

10. Đây là một lỗi của Cad (nếu như layer Depoints của bạn không bị khoá). Lỗi này thường bị với layer Depoints mà đến phiên bản Cad mới nhất vẫn chưa thấy khắc phục. Nếu bạn layiso Layer Depoints thì rất nhiều khả năng là không quét chọn được nó. Bạn có thể chọn nó bằng các cách khác như dùng Quickselect hoặc filter...

mình dùng Cad 2007, đúng có lẽ đây là 1 lỗi của Cad vì đôi lúc nó bị đôi lúc lại ko sao cả, vậy là đến giờ vẫn chưa có cách giải quyết sao.

đến giwò thì cái file mình up lên diên đàn lại dùng được khung mview rồi, ko hiểu nooi nửa

11. Nhờ mọi ng giúp mình với, mình có bản Cad bên layout vẽ bình thường nhưng tự nhiện có file thì bên Layout khung Mview biến mất và muốn thay đổi khung hay xóa Mview đó đi cũng chẳng đc, vẫn vào mview đó như bình thường nhưng mỗi bệnh là cái đường khung nó ko hiện ra hoặc có hiện lên thì cũng ko quét chọn nó đc.

Mình đã bật hết các layer để kiểm tra mà chẳng thay đổi được gì

Bác nào biết cách chỉ mình với nhé.Xin cảm ơn. :cheers:

file đây

http://www.cadviet.com/upfiles/2/ban_ve_lo...ng_viewport.dwg

12. Cadviet.com khác các diễn đàn khác mà mình tham gia ở một điểm nữa. Đó là các mod và admin phải nói là quá nhẹ tay đối với các bài viết của member. Những topic trùng nội dung, những bài viết trùng lặp, post không đúng chỗ, chen ngang lạc chủ đề, hay mang tính chất spam trong một chủ đề được mọi người bàn bạc nghiêm túc hầu như cũng chỉ nhận được ý kiến nhắc nhở, rất ít khi bị xoá, có nhiều khi các mod cũng chỉ im lặng ko thấy nhắc nhờ gì. Mình nghĩ các mod đã có phần "cả nể" những member post bài dạng này. Ở những diễn đàn khác mình tham gia thì nhưng bài viết kiểu như thế sẽ bị xoá thẳng tay kèm theo nguyên nhân bài bị xoá, hoặc nếu bài viết lạc đề sẽ được di chuyển đến đúng nơi quy định. Chỉ cần một - hai lần bị xoá bài như thế tự khắc member sẽ tự ý thức được trách nhiệm của mình khi post bài.

- Bác nói cũng đúng nhưng tùy theo từng forum thôi, Del bài thường hay dùng cho các diễn đàn chuyên về mua bán rao vặt là chính. Còng cadviet là 1 diễn đàn mở về kiến thức do vậy hãy đặt mình vào vị trí 1 New muốn đặt 1 câu hỏi thắc mắc chưa kịp có giải đáp thì đã bị Del, như thế có thể thu hút đc nhiều thành viên.

- Bản thân mình khi mới vào diễn đàn cũng là tình cờ do có 1 số vấn đề khi sử dung Cad, sớt gugờ và tìm thấy Cadviẹt nen lap nick để hỏi mấy câu rôi thôi, nhưng mình đã đc các thành viên và cả mod nhiệt tình chỉ giúp (nhất là đại ca nguyenhoanh) nên sau đó mình rất kết và đã kéo thêm rất nhiều ae tham gia diễn đàn.....

- Cadviet là nơi đây quy tụ rất nhiều ae kỹ thuật, nhất là dân làm về Xây Dựng nói chung.....và đó là điều mà mình rất thích khi vào đây.

• Vote tăng 1

13. Canon Rock được trình làng lần đầu tiên cách đây hơn 3 năm bởi 1 chàng trai 19 tuổi người Đài Loan có cái tên Jerry Chang, đầu tiên a chỉ định post video lên mà không có bất cứ 1 ý nghĩ nào khác ngoài thể hiện niềm đam mê, và thật không ngờ bản Canon cổ điển được chính a chế thành bản Rock mạnh đầy âm hưởng hiện đại và nhiệt huyết tuổi trẻ lại trở thành cực hot chỉ sau những phút giây đầu tiên..

Có thể thấy 1 điều rằng kể từ đó đến nay đã có rất nhiều Rocker cũng như những tay chơi nghiệp dư cover lại bản nhạc này và phải nói rằng nhiều người đã thể hiện những đường ghita điêu luyện hơn Jerry C rất nhiều, nhưng nếu bạn nghe bản Origin đầu tiên của JC bạn sẽ có những cảm nhận khác.

1 bản nhạc hay không chỉ dành riêng cho những Rockfan mà còn cho cả nhưng ai đam mê những bản nhạc cổ điển bất hủ.

Nguyên gốc JERRY Chang...bản nhạc cả thời sinh viên của tôi...