Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

trungkien_hatangdothi

Thành viên
  • Số lượng nội dung

244
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi trungkien_hatangdothi

1. Chào bạn! Mình thì chưa có điều kiện được dùng loại ổ cứng có dung lượng cao như bạn. Nhưng với ổ cứng có dung lượng thấp hơn như 160GB thì mình cũng có gặp 1 vài trường hợp tương tự. Thì mình thấy có 1 vài nguyên nhân như sau:

- Về phần mềm thì: nếu bạn thấy cứ sau khi phân chia ổ cứng xong và copy tài liệu vào ổ đó là thấy đòi format thì bạn có thể nghĩ ngay đến trường hợp trong dữ liệu mà bạn copy vào ổ cứng có 1 loại virus không cho phép bạn sử dụng phân vùng ổ cứng đó, mặc dù dùng đĩa boot thì lại vào được. Mình đã từng khóc mếu khi gặp trường hợp này đúng vào lúc làm gần xong đồ án tốt nghiệp, may vẫn không vấn đề gì.

- Do dung lượng phần ổ cứng đó hơi bị lớn, nên sau khi bạn làm từng công việc như chia vùng ổ, định dạng ổ, format,... cho từng vùng ổ, thì bạn nên kích vào nút apply để xác nhận, chứ nếu bạn chờ làm hết tất cả xong mới ok hay apply thì dễ xảy ra trường hợp vùng ổ cứng chưa được định dạng đầy đủ, và khi vào win thì 1 thời gian sau sẽ báo lỗi ngay.

- Bạn check lại phân vùng ổ cứng đó sau khi del hết và chia lại mà ổ có báo lỗi thì mời bạn đến trung tâm bảo hành của hãng để đổi lại. Lúc này mình có thêm 1 lưu ý với bạn nếu phải đổi lại ổ là: khi nhận ổ mới được đổi phải lưu ý đến các lỗi cơ học bên ngoài ổ (đây là nguyên nhân sẽ làm cho bạn không được bảo hành cho lần sau nếu bạn không để ý) và chỉ số cache của nó.

Chúc bạn thành công!

Cảm ơn bác đã góp ý

-Về phần mềm thì như e đã nói chỉ có cái phân vùng nào dung lượng lớn nhất mới bị Format, và dữ liệu được e copy sang phân vùng khác mà phân vùng đó không có vấn đề gì do vậy nên trường hợp Virus tạm loại bỏ.

-Về phần dung lượng ổ cứng thì e nghĩ nghiêng về vấn đề này hơn, ngày mai e sẽ test thử như bác nói xem sao

-Còn về chuyện đổi ổ cứng mới thì không thể được vì ổ cứng của mình không hề bị chết mà hiện tượng đó chỉ xảy ra trên máy mình (do e chưa thử trên máy khác vì có lúc đến 4-5 ngày nó mới bị )do vậy mang ra ngoài mình chỉ nói mà không có "tận mặt tận tay" thì bảo hành họ cũng chẳng nhận đổi cái khác đươc. E đang nghĩ đến vấn đề có thể do Main không tương thích với dung lượng quá lớn này .Main của e là Giga915MEGL, chẳng lẽ Main này mà không ăn được con 200Gb (hỏi mấy anh Zai ở Trần Anh thì "ok , a có thể dùng được cả ổ 320Gb" ok , ok")

2. Có 2007 và 2009 đó bác 2005 cũng có

R13 thì hồi đó em chưa đẻ lên ko biết. 2001 là năm cả thế giới kinh hoàng khi phát hiện ra....thời gian đâu mà ....

R13 có từ năm 1995, chết chết, hồi đó haanh chưa đẻ huh, vậy phải gọi mọi người trong diễn đàn là anh rồi :cry: , còn nhỏ thế mà đã ham mê Cad nhỉ :cry: haaaaa

Các bác cho em hỏi tại sao người ta thường dùng cad chẵn (R12, R14, 2000, 2002, 2004...) mà ít khi dùng cad phiên bản lẻ (R13, 2005, 2001) ?

Phiên bản Cad đầu tiên là Release 1 (Cad R1) có từ năm 1982 sau đó là các phiên bản R2, R3,R4.....R14.....AutoCad2008....và có đầy đủ hết các phiên bản chắn lẻ bạn ah!

• Vote tăng 1

3. PHÁP LUẬT

Vợ trộm của chồng 2 cây vàng để... chữa bệnh

06/04/2009 21h09 (GMT+7)

(VTC News) - Bị bệnh nhưng chồng không cho tiền để chữa, Cao Thị Kim Anh (Tiền Giang) đã bí mật trộm của chồng 21 chỉ vàng 24K (trị giá 39.9 triệu đồng) để chữa bệnh.

Sáng 4/4, anh Trần Văn Mừng, ngụ Ấp Giá Dưới, xã Kiểng Phước, huyện Gò Công Đông, Tiền Giang, phát hiện bị kẻ gian đột nhập vào nhà trộm 21 chỉ vàng 24k, trị giá khoảng 39,9 triệu đồng.

Qua xác minh, điều tra tại hiện trường, công an huyện xác định đối tượng trộm là Cao Thị Kim Anh (1969), vợ anh Mừng, ngụ cùng địa chỉ trên.

Cao Thị Kim Anh khai bị bệnh nhưng anh Mừng không cho tiền đi điều trị bệnh nên đã lấy trộm số vàng trên. Công an huyện thu hồi được 15 chỉ vàng 24k và 2 triệu đồng tiền mặt, đồng thời lập hồ sơ tiếp tục làm rõ để đề xuất xử lý.

Ng.L

Đọc xong chuyện này thấy BUỒN quá! Buồn ! Vợ chồng kiểu gì các bác nhể??? Tại sao vợ bị bệnh mà chồng ko cho tiền chữa nhể??? Tại sao chồng lại cầm tiền mà ko đưa cho vợ giữ nhể??? Tại sao??? Tại sao??? Tại sao???

Trời, chồng có tiền mà đưa vợ giữ thì lúc đó VTC New lại có tin "Chồng trộm của vợ 2 cây vàng để... chữa bệnh " à bác!

• Vote tăng 1

4. Mình cũng từng gặp trường hợp này, sau một thời gian mò mẫm thì cũng phát hiện ra là do cắm nhầm chân dum ( Cái miếng nho nhỏ cắm ở gần chổ dây nguồn đó). bạn đọc kỹ hướng dẫn (có hình minh họa ở ngoài ổ cứng) và cắm lại cho đúng là được (Bạn cứ cắm theo hướng dẫn của nó, nếu cắm nhầm cũng không việc gì cả ). đó là kinh nghiệm bản thân, hy vọng sẽ có ích cho bạn.

Cảm ơn bác đã giúp nhưng rất tiếc là ổ cứng của e chẳng có cái Dum nào cả, cả cái ổ trước của e cũng chẳng có cái Dum nào cả. Vì ổ SATA hiện nay cũng không cần thiết phải Set Jumper nữa nên mình không dùng đến cái Dum đấy nữa, và nếu chỉ dùng 1 ổ cứng thì không cần đến Dum nữa bác ah`!

5. Các bác cho em hỏi cấu hình máy của em là : + Chip pen IV 3.0G

+ Main giga 945 GMZ-S2

+ Ram DDR II buss 667-( 5300 và 800 ) tổng dung lượng 2.0G

+Card màn hình VGA HÍ X1650 IceQ 512MB/DDR II/128 bit

Bác nào biết chỉ em dùm tại sao cấu hình như vậy rồi mà chạy khởi động chương trình cad2004 phải 20 giây sau mới mở được cad lên.em mang đến công ty em mua máy cài lại nhiều rồi mà k được....hu hu hu..em bức xúc lắm...nick yahoo của em là : blue_ocean22vnn : ai biết pm cho em cái nhé.Thanks...................................

Khiếp máy khủng quá đi, chác bạn muốn nó khởi động Cad mất 2s hả, thử kiểm tra lại xem máy cs bị Virus hay bản vẽ bạn mở có kèm Xref không (bạn mở bạn vẽ hay là mở chương trình cad vậy). Mà mình thấy 20s là nhanh lắm rồi mà, máy mình còn không cài đước Cad ấy chứ :cry:

6. đề nghị bác nghiên cứu thêm 2 lệnh này là làm được như ý pác ngay.rất dễ nghiên cứu và thực hành.

1.lệnh:polygon

2.lệnh:wipeout

chúc vui

Hướng dẫn chi tiết hơn 1 chút cho bạn ấy đi :cry:

-Dùng lệnh Pol vẽ 1 hình đa giac với 1000 cạnh => bạn se có 1 đa giác gần như là 1 hình tròn

-Tiếp theo dùng lênh Wipeout chọn polygon đó là sẽ được như ý bạn

-Kết hợp thêm với lệnh Draw Order để được các đối tượng ẩn hiện theo ý bạn

• Vote tăng 1

7. Hiện tại thì mới biết sửa lỗi tạm thời như sau:

+ Lệnh Pan bằng cách gõ lệnh mbuttonpan (Enter new value for MBUTTONPAN <0>: 1) sửa từ tham số 0 thành 1.

+ Lệnh zoom bằng cách gõ lệnh zoomfactor (Enter new value for ZOOMFACTOR <12>: 50) sửa từ 12 thành khoảng 50.

+ Hiển thị hatch bằng cách gõ lệnh fill (Enter mode [ON/OFF] <OFF>: on) sửa từ on thành off.

+ HIGHLIGHT = 1 : Các đối tượng được chọn trên màn hình sẽ chuyển sang dạng nét đứt để phân biết với các đối tượng khác.

Nhưng mỗi khi mở bản vẽ khác hoặc tạo bản vẽ mới thì các biến sẽ trả về thông sỗ ban đầu như chưa sửa.

Đau đầu cái bệnh này thật, đang ngâm cứu tiếp xem sao.

Cái này đã nói đến nhiều lắm trên diễn đàn rồi mà, bạn bị nhiễm con virus Acad.lsp. Bạn lập cái Topic mà viết chẳng để cho ai, cứ như là viết để tụ mình đọc vậy.

Bạn đọc bài viết này để khắc phục hoàn toàn luôn đi http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry51507

• Vote tăng 1

8. Bác right+click vào ổ đó chọn Properties/Tools/Check Now xem sao?

Đã test cách này của bác nhưng không ăn thua, cái ổ đã chuyển sang định dang RaW và vô hiệu khi click vào

thằng này thì chú phải sử dụng format cấp thấp thôi.

nó sẽ xảy ra 2 trường hợp.

1. dung lượng lớn quá, phần mềm chia đĩa không thực hiện được (vì tại thời điểm viết PM, nhà lập trình vẫn chỉ hình dung dung lượng đĩa cỡ 80G chẳn hạn)

2. bản thân mainboard không tương thích với ổ cứng

tuy nhiên cứ thủ format cấp thấp xem.

vào DOS

FDISK

(sau đó cứ theo các hướng dẫn của nó mà làm.)

E cũng nghĩ nhu trường hợp 2 của bác là Mainboard không tương thíc ổ cứng vì e dung Boot mới nhất bản 9.7 và PQ magic trong đó cũng là new8.5 như vậy không thể do lỗi phần mềm chia ổ được

Nhưng nếu do Main board không tương thíc ổ cứng thì lại vô lý vì cái ổ SATA trước e dùng 80Gb nhưng các thông số khác y hệt cái ổ này (thậm chí cùng của SAMSUNG vì e kết SS mà) còn chân SATA I hay SATA II thì hoàn toàn tương thíc, thếm mới đau chứ.

Và hiện tại bây giờ là 21h15' ngay 06-04-2008 và cái ổ của e vừa mới chết mất ổ D , sáng nay vẫn còn dùng được chiều về đã bị "bạn có muồn format lại ổ không?", lại toi mất một đống dữ liệu trong đó(may mà đã cop sang các ổ khác ). Vì trước kia e chia làm 3 ổ và nó cứ nhè cái ổ nào mà dung lượng lớn nhất để nó Format , chia làm 4 ổ cũng thế, và mới hôm qua e quyết định chia là 6 ổ để nếu nó đòi Format lại ổ có dung lượng lớn nhất thì mình đành chấp nhân hy sinh hơn 30Gb ( coi như chỉ để 1 ổ làm mồi nhử :cry: ) thế mà hôm wua sau khi chia 6 ổ xong đùng 1 cái nó đồi Format lại 2 ổ liền và lại không phải là ổ dung lượng nhiều nhât, thế mới đau hơn nũa chứ.

Có bác nào gặp phải truường hợp đâu thương này chưa xin giúp e với, máy móc thế này lấy đâu ra máy mà vào CADVIET để trau nhồi kiến thức Cad chứ! chán quá đi

9. Nhờ các bác cao thủ nào bít về phần cứng máy tính giúp mình với. Máy tính của mình Pen4 2.66, Main Giga915, Ram512 từ trước mình đang dùng ổ cứng Samsung Sata 80Gb. Mới đây mình có thay con ổ này bằng 1 con ổ 200Gb Sata2 Samsung.nhưng từ khi cắm vào máy mình và mình chia ra làm 3 ổ

C: 25Gb

D: 88Gb

E:78Gb

Và khi chia bằng PQ xong thì cứ dùng được khoảng gần 2 hôm thì kick vào ổ D tự nhiên không thể vào được , nó bị đơ khoảng 30' rồi hiện lên bảng thông báo "bạn có muốn format ổ đĩa này không"

+Nếu đồng ý format thì ổ cứng sau khi format sẽ lại dùng bình thường nhưng 1 ,2 ngày sau lại bị như thế

+Nếu không format thì sau vài lần như thế máy sẽ đơ luôn và sau khi format ổ đấy sẽ thành không định dạng và biên mất luôn và phải vào PQmagic mới nhìn thấy nhưng nếu vào PQ magic chia lại thì sẽ bị báo lỗi "có rất nhiều lỗi được tìm thấy" và chỉ có cách cài lại Win thì mới chia được và sau đó 1,2 ngày lại bị như cũ.lần gần đây nhất là nó trụ được 1 tuần và lại bị lại.

-Có 1 điểm là trước kia khi mình sử dụng ổ 80Gb Sata1 trước thì có 1 điều đặc biệt là sau 3 lần mình cắm ổ cứng 40Gb Maxtor (để bạn cop tài liệu) thì lần nào phân vùng ổ cứng nào được chia nhiều dung lượng nhất sẽ bị mất hết dữ liệu(thành 0Bit) Ví dụ nếu mình chia 3 ổ là : C-10Gb, D-20Gb và E -50Gb thì dung lượng trong ổ D sẽ mất hết và khi kick vào ổ D nó sẽ hỏi Format và thế là mất hết, nhugnw sau khi format vẫn dùng như thường được.

Mặc dù biết đây là diễn đàn về Cad nhưng vẫn Post nhỡ đâu có bác nào biết thì giúp e với...! :cry:

10. Đã là quy hoạch chi tiết thì chắc chắn bạn phải lấy cao độ san nền theo quy hoạch chung đã được duyệt trước đó. Nghĩa là ở đây bạn phải san nền theo cao độ khống chế trong quy hoạch chung! Do vậy số liệu cũng phải được cung cấp từ các hồ sơ quy hoạch chung trước đó!

11. Graffiti, có người gọi là nguệch họa, đó là một hành động "nổi loạn" của bọn trẻ cũng ở các khu phố nghèo da đen để tự khẳng định mình (theo suy nghĩ của chúng). Chúng đã dùng những bình sơn xịt để xịt tên của mình lên các bức tường để mọi người biết đến mình. Gần với hình thức này, trước đó chúng ta thấy có "tag", một hình thức ký tên của mình lên mặt đường của các tay anh chị trùm du đãng vào thập niên 60 để đánh dấu lãnh địa. Nhưng "graffiti" mất nhiều công sức, thời gian hơn "tag" nhiều và cũng có vẻ... nghệ thuật hơn.(Sưu tầm)

& Mời anh e nhà ta cùng thưởng thức mấy búc Graffity tự sướng của dân Nam Định nhà ta....

Đường tới Quất lâm còn xa nhưng đã ngay trước mắt...đừng chần chờ nữa bà con ới...zô zô

Tinh yêu, tuổi trẻ...xì tin

Nhìn gì thế anh...hi hi , ngại quá àh

Dạ , e tuổi tý ạh

Cấm bậy nhe mấy anh zai...F..k anh nào hái hoa ở đây!

Khiếp, sao ảnh gì mà kinh rị thế, sợ quá

Và tác giả , những bạn trẻ đã cống hiến vì nghệ thuật , một thế hệ trẻ năng động và nhiệt huyết

(Các búc vẽ được vẽ tại Khu vực được phép vẽ Graffity-chân cầu Đò Quan)

12. autocad mặc định la 12, dung zoomfactor thay đổi thành 60 tắt đi bật lại vân bị mặc định là 12. Co ai biết tại sao không?

Mặc định của Cad đúng là 60. Bạn bị nhiễm virus acad.lsp nên gây ra hiện tượng Zoom chậm và Pan bằng con lăn không đươc..... Bạn hãy đọc bài viết này để giải quyết

http://www.cadviet.com/forum/index.php?sho...amp;#entry47685

Muốn không bị nhiễm Acad.lsp bạn cài Symantec AntiVirus Corporate Edition for CLIENT bản mới là 8.1.1.314 (hoặc hơn) nó có thể quét và diệt được con này.

13. Mọi người làm ơn cho mình hỏi:

- Khi mình dùng lệnh PL với lựa chọn W để vẽ đối tượng có chiều dày thì giá trị nhập vào có đơn vị là gì. Ví dụ mình nhập vào là 100 thì là 100 mm ??? Và so với chiều dày nét in trong bảng chọn bề dày nét in (có đơn vị là mm) thì giống và khác nhau như thế nào???

- Mình đã dùng lệnh PL (với lựa chọn W) thì làm thế nào để khi in ra cũng có chiều dày như mình đã vẽ??? Không hiểu sao dù mình đặt giá trị Width rất lớn (nhìn ở Model là rất to) nhưng khi in ra lại không hiển thị được???

- Làm thế nào để hiệu chỉnh bề dày của đường polyline???

Mình dùng CTrl + 1 nhưng không có tác dụng???

Mình xin cảm ơn mọi người! Mong mọi người cố gắng giúp đỡ mình!

-Chiều dày đó chình là chiều dài trong bản vẽ, đã vẽ PL thì không cần quan tâm đến bề dày nét in trong bảng chọn.

-Bạn làm lại và kiểm tra kỹ xem có sai sót gì không.

-Ctrl +1 hiện thị bảng và vào Global Width để thay đổi chiều rộng Pl , hoặc Click đúp vào Pl và chọn thám số W.

14. Các bạn làm ơn chỉ cho mình cách dùng lựa chọn [Reference] trong lệnh Scale????

Mình xin cảm ơn!

Lưạ chọn R (reference) cũng gần giống như lệnh LENGTHEN. khi dùng lệnh Scale và chọn đối tượng bạn chọn tham số R. sau đó bạn nhập vào chiều dài ban đầu của đối tượng (hoặc chiều dài ban đầu của 1 cạnh nào đó của đối tượng) sau đó nhập chiều dài mới cho đối tượng đó.

Nếu bạn không nhập chiều dài của đối tương đó mà nhập 1 chiều dài bất kỳ sau đó bạn nhập 1 chiều mới thí Acad sẽ Scale cho bạn theo tỷ lệ : chiều dài mới/chiều dài cũ.

15. Bạn làm ơn hướng dẫn cụ thể cho mình được không???

Mình xin cảm ơn!

- Hoa cô tử -

Gửi hoacotử :cái này không liên quan gì đến Cad cả : minh thấy bạn hay viết 1 dòng text "hoacotử" cuối mỗi bài viết, mình nghĩ là bạn có ý định viết dạng chữ ký như của các thành viên khác , nếu vậy bạn vào phần"Trang điều khiển cá nhân" ==> sửa chữ ký ==> viết dong "hoacotử" vào đó là ok!

16. Bạn xem lại trong số Lisp bản ap để sử dụng đã có dòng code bỏ chế độ truy bắt điểm ( mà không phục hồi lại nó).

Bạn có thể nói rõ hơn giúp mình được không. Mình muốn khi dùng lệnh -H này thì không còn phải vào lại để chọnk bắt điểm (vì mỗi khi dùng lệnh này là chế độ bắt điểm lại trống trơn không có kiểu nbào được tick chọn cả)

17. Các bác chỉ giúp e cách nào để có thể mặc định cho chế độ bắt diểm được , vì mỗi lần e thực hiện lệnh đều phải an F3 và chọn lai bắt điểm(nó toàn là không có chế độ bắt điểm gì cả)trong khi dùng lệnh bình thường thì vẫn có bắt điểm!

thanks các bác !

up!!! có bác nào giúp e với.

18. em dùng blog một đối tượng bất kỳ ,sau khi gõ tên đối tượng ấn *enter* thì đối tượng biến mất tiêu , hông bít làm sao tìm lại được đối tượng vừa blog

ngoài cách thông thường *ctrl + z* để lấy lại đối tượng vừa bị *lạc* mất (*_*).bây giờ muốn blog một số thứ hông blog được.

Bác nào biết chỉ em cách chỉnh lại như * xưa * với ...(ngoài việc cài đặt lại cad ạ)

Bạn xem lại trong bảng Block bạn có đánh dấu "Delete" không ?

19. Mình thấy có nhiều bạn hỏi về lệnh lọc này và công nhận là nếu tự mò thì lệnh này cũng hơi khó mò do vậy nên mình mạn phép sưu tầm và dịch 1 bài hướng dẫn để Post lên cho anh e xào vậy.Hy vọng với bài viết này có thể giúp mọi người không còn quá khó khăn với Filter nữa

(hiện chưa up hình lên được, sẽ cố gắng up cho các bạn tiện theo dõi)

Lệnh lọc có 3 lợi thế:

1. có thể tạo ra những lệnh rất phức tạp để lọc thông số, vận hành bằng cách sử dụng relational

2. có thể nhóm nhiều lệnh lọc

3. có thể lưu các lệnh lọc

tạo một lệnh lọc đơn lẻ

để tạo được một lệnh lọc đơn lẻ, tiến hành theo các bước sau:

1. đánh filter trên dòng lệnh. nếu bạn đang ở giữa của một lệnh, đánh ‘filter để bắt đầu lệnh transparently. hộp thoại object selection filters được mở

2. click vào danh sách được đưa xuống ở phần select filter của hộp thoại để hiển thị các đối tượng có sẵn, đặc tính, đối tượng chụp ( chẳng hạn như line end& line start ( dòng bắt đầu và kết thúc)),và nguyên lý vận hành. sử dụng nguyên lý vận hành đó để vận hành kết hợp các lệnh lọc.

3. chọn mục mà muốn thực hiện từ danh sách được đưa xuống và click add to list (thêm vào danh sách). bây giờ xem mục trên top pane( đầu ô vuông). lệnh lọc nhìn thấy ở đây đ• lựa chọn tất cả polylines

4. lặp lại để thêm vào các tiêu chuẩn khác, click thêm vào danh sách ( add to list)mỗi lần muốn thêm một tiêu chuẩn. một vài lệnh lọc cần có một giá trị xác định, cái mà có thể cung cấp bằng 2 cách sau đây: )

• có thể chọn từ một danh sách. ví dụ, có thể chọn từ phần layer., sau đó click vào nút select để mở hộp thoại select layer(s), ở đó tiếp tục chọn những lớp (layers) tồn tại sẵn trong các bản vẽ

• có thể tự nhập một giá trị. ví dụ, có thể chọn circle radius. tùy thuộc vào mục mà bạn đ• chọn, có 1 hoặc nhiều hộp x, y và z trở thành các hộp có sẵn. khi chỉ cần một giá trị, sử dụng hộp x. sau đó chọn một trong những tóan tử liên quan từ danh sách được kéo xuống,( như được hỉen thị trên bảng). tại đay, i được đặt mục bán kính circle radius ít hơn hoặc bằng 9,00000.

đây là những sự lựa chọn để vận hành mà có thể sử dụng khi cần phải xác định một giá trị

vận hành liên quan mô tả

= .................. equal to ( bằng)

!= ..................not equal to ( không bằng)

< ...................less than ( ít hơn)

<= ...................less than or equal to ( ít hơn hoặc bằng)

> ...................greater than ( lớn hơn)

>= ...................greater than or equal to( lớn hơn hoặc bằng)

* ...................equal to any value( bằng với bất cứ giá trị nào)

Chú ý: khi thêm các lệnh lọc, autocad giả định thành người vận hành autocad, nghĩa là việc lựa chọn để đáp ứng hết các nhu cầu của các tiêu chí mà bạn đ• xác định. như vậy, những lệnh lọc sau tìm thấy dấu khoanh tròn trên lớp wall có bán kính nhỏ hơn hoặc bằng 9,0000.

circle radius <= 9.0000 ( bán kính <=9.0000)

layer = wall ( lớp = wall)

object = circle ( đối tượng= khoanh tròn)

5. lưu lệnh lọc, trong trường hợp đ• không làm cho lệnh đó sử dụng lần nữa, nhập một tên trong hộp save as và click vào ô save as.

6. để một lệnh lọc đúng, click vào nó ở đầu ô vuông và bấm delete hoặc chỉnh sửa khoản mục (edit item). cũng có thể click vào clear list để bắt đầu lại

7. khi đ• hoàn tất, nhấp chuột vào ô áp dụng apply

8. hộp thoại đóng và bạn thấy phần lựa chọn các đối tượng select objects: nhắc nhở. điều này cho phép xác định đối tượng mà mình sử dụng các lệnh lọc. có thể điền tất cả và ấn nhập enter, hoặc chỉ định một cửa sổ. autocad lựa chọn đối tượng đ• được chỉ định trong lệnh lọc

Nếu không bắt đầu một lệnh, có thể bắt đầu ngay bây giờ và sử dụng chức năng tùy chọn trước để lựa chọn các đối tượng xác định bởi các bộ lọc. có thể nhìn thấy các khoanh tròn trên lớp wall với bán kính nhỏ hơn hoặc bằng 9,0000 đ• được chọn lựa ở dưới đây.

Tạo đa lệnh lọc

những ví dụ trước đó sử dụng đa lệnh lọc với các chế độ điều hành logíc và được mặc định. tuy nhiên, có thể kết hợp lệnh lọc bằng cách sử dụng các tiêu chí vận hành logíc sau đây:)

bộ điều hành..........................mô tả....................................... ví dụ

and ............(đối tượng đáp ứng tất cả các tiêu chí) .....( được nhận địnhtrên lớp wall)

or ............( đối tượng mà đáp ứng bất cứ các tiêu chí) .....( tất cả nhận định và đối tượng đều xuất hiện trên lớp wall)

xor ..............đáp ứng một trong những đối tượng đó hoặc các tiêu chuẩn khác,nhưng không được cả 2) ...... ( các nhận định không ở trên lớp wall và không nhận định thì xuất hiện trên lớp wall)

not ............. ( đối tượng không đáp ưng tiêu chuẩn) ...... ( nếu áp dụng đối tượng= tiêu chuẩn khoanh tron, các đối tượng ở lớp wall sẽ không được định)

Ví dụ, để tìm đối tượng không được nhận định trên lớp wall và nhận định không ở lớp wall, tiến hành theo các bước sau:

1. ( từ danh sách lựa chọn lệnh lọc được thả xuống, chọn begin xor và click vào mục thêm vào danh sách add to list)

2. ( từ danh sách chọn lệnh lọc select filter được thả xuông, chọn circle và click thêm vào danh sách add to list)

3. ( từ danh sách chọn lệnh lọc select filter được thả xuống, chọn layer, click vào nút lựa chọn select và chọn lớp wall, click vào ok, click thêm vào danh sách add to list)

4. ( từ danh sách chọn lệnh lọc được thả xuống, chọn end xor và click thêm vào danh sách add to list)

( kết quả được thể hiện ở đây)

Lưu ý: vận hành lệnh logíc xor phải tuân theo 2 tiêu chí. những vận hành không hợp lí chỉ có 1 tiêu chí, tiêu chí còn lại không nên bao gồm trong những lựa chọn trên

5. tiếp tục cho thêm các tiêu chí như đ• được mô tả

6. lưu lệnh lọc như đ• được nêu ở phần trước

7. click vào vận hành apply

8. hộp thoại đóng và bạn thấy phần lựa chọn các đối tượng select objects: nhắc nhở. điều này cho phép xác định đối tượng mà mình sử dụng các lệnh lọc. có thể điền tất cả và ấn nhập enter, hoặc chỉ định một cửa sổ

auto cad lựa chọn đối tượng đ• được chỉ định)

Chúc mọi người thành công với thằng Filter này !

• Vote tăng 5