Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Hai_YenLang

Thành viên
  • Số lượng nội dung

421
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

9

Bài đăng được đăng bởi Hai_YenLang

1. Hề hề hề,

.theo các bác thì hình vẽ NÀO chia thành bao nhiêu nguyên công và các nguyên công đó là gì?

Bài viết có hình ảnh ...chỉ tiếc là chủ thớt đã chỉnh sửa rồi bác à!

Được chỉnh sửa bởi DiemByn on Hôm nay, 10:44 PM

Bùn quá sao phải sửa bài bác ơi!

Bài của Hai_yenlang gửi lên vô duyên quá vì hình vẽ đã bị xóa?

2. Đây là lần đầu em làm đồ án công nghệ chế tạo máy.trước đó là đồ án môn học chi tiết máy thì qua rồi nhưng đến đồ án này thì mù tịt các bác ai có tài liêu liên quan thì send qua gmail cho em nhé gmail của em là. DjembYnno1@gmail.com và xem hình vẽ các bác cho ý kiến.e vẽ qua thôi còn chưa chi tiết lắm.theo các bác thì hình vẽ này chia thành bao nhiêu nguyên công và các nguyên công đó là gì?

3. Qua một thời gian đẽo cày thì thấy thế này: ngay mỗi việc chọn kiểu sai lệch đã có tới 3 sự lựa chọn:

1). Từ list đầy đủ.

2). Từ list rút gọn gần nhất.

3). Tự nhập vào.

Ý kiến:

1). Chỉ làm rắc rối thêm khi sử dụng. Trong khi để lựa chọn 1 kiểu thì chỉ mất 3 giây.

2). Dễ nhầm lẫn vì có 2 list để lựa chọn.

Kiến nghị:

1). Chỉ dùng 1 list duy nhất để lựa chọn (1 của ĐVH hoặc 3 của Tue_NV).

2). Chỉ lưu kiểu cuối cùng trong phiên làm việc trước, và cho hiện trong phiên sau.

Lỗi để các nhà đầu tư lâm vào tình cảnh đẽo cày giữa đường là do em Hoằn đã không trình bày rõ ràng những ý tưởng của mình ngay từ bài viết đầu tiên, đã gây khó khăn không nhỏ cho các nhà đầu tư vốn là dân xây dựng. Việc này em Hoằn phải rút kinh nghiệm cho lần làm dự án 2 tiếp theo.

@ Bác Tuê_ NV: CAD của em, không vẽ thiết kế gì, chỉ dùng để thử lisp, lỗi ngày càng thêm trầm trọng, không copy move được nữa, em vẫn chưa cài lại . Không hiểu nguyên nhân gì, bác có thể bắt bệnh được không???

4. Anh Hantinhsaycad đừng tin anh Hải bói, anh ấy bốc phét đấy thầy Lốc Cốc Tử xem bói không chuẩn đâu nhé!

Đây là thí dụ sư huynh của anh Hải đã bói không đúng về chị Hà em:114276_dgsdgre7.png

Chị Hà Em sinh năm 1983, thế mà thầy bảo tuổi Kim Ngưu, có điêu... đứng không cơ chứ???

Hoằn!!! Em chẳng hiểu gì hết! Sư huynh của anh đã viết: "Haa8354 xem thử quẻ tử vi phương Tây này nhé!"

Khi chị Hà Anh cãi lại...thầy:

"Người ta nhìn lợn bảo gà

Bác dòm thấy lợn bảo là con trâu !

Em tuổi Quý Hợi cơ mà

Cớ sao bác lại nhầm là Kim Ngưu??? "

Sư huynh của anh đã đáp lễ:

"Ngán bói kiểu ...TA bói kiểu TÂY

Bên trên ghi rõ tử vi TÂY

Kiểu TA tuổi...LỢN là hơi...(bị) tốt

Muốn chắc khỏi cần xem kiểu TÂY"

Em không hiểu sao????????????

5. Hề hề hề,

Khéo mà CAD của bác bị cúm H5N1 rồi đó. Chứ cái lệnh AP vốn là lệnh gốc của CAD mà. Lisp có đụng chạm chi tới nó đâu???

Hề hề hề,...

Hôm nay bệnh tình lại thêm trầm trọng, do ảnh hưởng của động đất : "Một trận động đất lớn chưa từng thấy tại khu vực thủy điện Sông Tranh 2 vào lúc 14 giờ 28 phút chiều qua (15/11), khiến mặt đất rung chuyển kèm theo là những tiếng nổ lớn trong lòng đất…"

Em không E > Enter được phải nhấn phím Delete, không biết có thuốc đặc trị ko hay là phải kho gừng + tỏi + lá xả ???? Rầu đời quá bác ơi!

2- Anh Hải vẫn còn nhỏ tuổi mặt vẫn còn non, anh cứ gọi là bạn cho cho anh ấy trẻ trung anh Bình ạ!

Anh đã Like This cho em Hoằn rùi nha :D :D :D , hề hề hề...!
    • Vote tăng 1

6. Hề hề hề,

@Bạn Hai_yenlang:

Đúng như bác DoanVanHa nói, mình đã test và nó chạy phe phé luôn. Qua những điều bạn post rất có thể bạn đã xóa đường dẫn tìm kiếm tới file dữ liệu của bác TueNv rồi nên nó mới báo stringp nil.

Lisp của bác TueNV không tự tạo đường dẫn tới thư mục chứa file dữ liệu nên bạn phải tự làm.

Em không hiểu ý của bác là: "Lisp của bác Tue_NV không tự tạo đường dẫn tới thư mục chứa file dữ liệu nên bạn phải tự làm."? Mới sáng ngày ra, em vào diễn đàn rồi lôi "em nó" xuống, em nó rất ngoan và hiền nữa, bảo tra cái sai lệch H7, em nhẻn nụ cười khoe ra cái nốt ruồi son vuông vắn, khoe cái thắt đáy lưng ong mới duyên dáng làm sao. Vậy mà chỉ sau khi em Ap lisp của bác mới gửi hôm qua ghi thử để so sánh thì em nó lại đong đưa, đỏng đảnh, em chắng biết lỗi do đâu?Nếu em xóa nhầm đường dẫn, thì phải làm thế nào? Rất mong được bác chỉ dẫn, em cảm ơn bác nhiều!

7. @Thân gửi hai: bác Phamthanhbinh và Tue_NV

Em đã sử dụng được rồi, bấm cả vào nút ruồi đỏ, sau khi em copy hình của trong file.dwg trong lisp của ra thêm một hình nữa để thử 2 lisp.

Về khoảng cách chữ nếu bác chỉnh được từ 2.5 về 1 càng tiện cho ghi kích thước nhỏ, không phải kéo hay thay đổi chiều cao chữ. Em thường dùng chiều cao số kt bằng 3.

Sau khi thử lisp mới của bác Phamthanhbinh gửi lên Ap dùng thử trước 1 hình, sau lại lại Ap tiếp lisp của bác Tue_NV không dùng được nữa. Vào Support em xóa cái Dsai.VLX và xóa cả cái thư mục lisp trong ổ E. Rồi lên diễn đàn download lại và thao tác như cũ vẫn không được, không biết vì sao?

Có khi em phải cài đặt lại CAD

"Bạn vui lòng gửi file mẫu để test thử":http://www.cadviet.c...6_guibactue.dwg

8. Video của bác Tue_NV chạy nhanh, em nhin nhầm lệnh là DSM, loay hoay một hồi, em mới phát hiện ra Command: hình như là bắt đầu sủ dụng lệnh DSAI..

Sau khi gõ lệnh DSAI em đã thử lisp của bác Tue_NV có nhận xét nhanh:

1.Trên bản vẽ chi tiết thường là chỉ vẽ 1chi tiết trục hoặc 1 chi tiết lỗ. Việc chia lô thành 2 miền sai lệch lỗ và trục cũng tiện.

2. Lisp sai lệch miền dung sai của trục, còn thiếu nhiều. Khoảng khoảng cách số kích thước danh nghĩa hơi gần với số sai lệch.

Lisp bác PhamthanhBinh chỉnh sửa lisp của bac Doan Van Hà thì lại xa quá, em đo thử thấy khoảng cách khoảng 2.5. Khi ghi kích thước lỗ trục n6 từ kt Ø20 trở lại nó nhảy ra ngoài

Nếu cho khoảng cách chữ số giảm từ 2.5 xuống còn 1 thì số chữ kích thước bị nhảy ra ngoài có thể sẽ nhỏ hơn.

3. Viết lisp có nốt ruồi đỏ bung ra để kiểm tra được tất cả các con số sai lệch, dễ kiểm tra sơ bộ xem có sai lệch nào tăng bất thường không theo quy luật chung. (Quan điểm của em là người dùng lisp vẫn phải cẩn trọng kiểm tra lại dữ liệu, mất công một tí cũng không sao)

4. Sau khi em thử lisp của bác Phamthanhbinh, thì lisp của Tue_NV không hoạt động được nữa, không hiểu vì sao:

-Kiểm tra trong Support không thấy thư mục vietlisp_cơ khi_dungsaids

-Em xóa vội cái DSAI.VLX trong Support , rồi lại vào diễn đàn download

về nhưng vẫn không được. Vào Support vẫn không thấy?????? Các bác có biết lỗi gì không?

9. Em xin lỗi bác về tội không đọc kỹ, không hiểu ý tác giả! (đọc bài viết đầu tiên không thấy nói rõ , em lại hiểu nhầm là Pu không xóa được)

Nếu vậy thì tất cả những gì cần giữ lại, bác chịu khó cho nó hiện hành lên file rồi copy tất cả những cái hiện hành sang file khác thiết lập mới bằng lệnh Mvesetup, xem cái không cần dùng nó có sang theo không???

Nếu cái khác nó theo sang thử Pu xem có được không???

Chúc bác vui khỏe và thành công!

10. http://www.cadviet.c...paic_t_2007.dwg

Gửi bác bản cho cad 2007

Kéo cái phẹc mơ tua ra, dòm xuống dưới bác sẽ thấy cái layer mầu vàng : LOGO- LLM2 bị (đứa nào?) làm đông cứng , phải làm tan băng.

Sau đó Pu là xóa được nhẵn như đít… bụt !

Bu nó đây:

http://www.cadviet.c...26_273itbut.dwg

Còn cái gì cần xóa nữa không????????????

Tham khảo các bài viết ở đây nữa: http://www.cadviet.c...hp?showforum=99

11. Hề hề hề,

Về cái vụ nở ....... bụng này cho em nó thì có nhẽ tui phải cày thêm dăm bữa, kiếm tí vốn mới được bác ạ. Thời buổi bây giờ, vật giá leo thang nhanh quá. không có tí dằn túi thì chả dám cho em nó nở bụng đâu bác ơi.....

Vả lại bác DoanVanHa đã trang bị cho em nó cái phẹc-mo-tuya xinh đáo để rồi mà. Bác nào thích nhòm kỹ thì cứ việc túm cái đó mà kéo thoải mái. Đảm bảo sẽ thấy tất cả những gì mà các bác muốn nhòm.

Âu là kín kín hở hở cũng có cái hay hay,...

Hề hề hề,...

Bài viết của bác Phamthanhbinh xứng đáng được ghi vào kỷ lục bài viết tếu nhất diễn đàn Cadviet.com, có lẽ tại nghề cơ kim khí toàn dầu mỡ sắt thép lạnh lùng như... bom nổ chậm khiến bác phải cố tìm ra niềm vui cho công việc, lấy tiếng cười để cân bằng sinh thái! :D

Em đã hiểu cách làm cho nở bụng theo hướng dẫn của bác Tue_NV rồi, em cũng biết cách dò dẫm kéo phẹc-mo-tuya của bác Doan Van Ha lúc kéo xuống mở ra khi kéo lên đậy lại.

Song phẹc-mo-tuya không phải bao giờ cũng... hở có lúc nó bị kẹt ko kéo được cũng dở khóc dở cười... Nhiều khi muốn mở nhanh mà nó lại đứt cái tay kéo cũng méo... mặt, bác ạ!

Các bác có thể thay khóa phẹc bằng khuy bấm được không? Chỉ cần điều khiển từ xa Pick chuột nó mở toang ra, kiểm tra dữ liệu xong, bấm nút điều khiển từ xa, Pick một cái nó lại đóng kín mít, không ai dòm thấy được. Lại thon thả như: "những người thắt đáy ...lưng ong, vừa khéo chiều chồng lại khéo nuôi con" (Ca dao)

Cảm ơn các bác đã chỉ dẫn, em khôngbiết chế biến xào nấu chiên rán, chỉ biết ... luộc lisp nên khổ thế đấy!

Việc Pick này nó cũng tựa như bấm chuột dấu > có khoanh tròn như trong bảng Hatch and Gradient hoặc bảng Plot-Model :

(Thực ra thì em cũng thuộc lòng khá nhiều sai lệch, cho các kiểu lắp thường dùng. Tuy vậy em vẫn phải kiểm tra, làm nghề cơ khí sai một vạch ( Vạch Pan me = 0.01) là sản phẩm thành phế liệu, không chủ quan tin vào trí nhớ của mình được).

12. Anh vào THẮC MẮC CHUNG: sẽ thấy là những bài đáng cho vào thùng rác nhiều như quân Nguyên!

• 3,749 Chủ đề
    • 16,866 Trả lời

Bản chất của cái gọi là THẮC MẮC CHUNG nó chẳng khác như một bãi rác khổng lồ! Nó chiếm dụng khá nhiều đất của diễn đàn! Nó là miền đất chết!

Lạc vào đây cứ ngơ ngác như bò đội nón chẳng biết đâu mà lần, vào sâu nữa chắc khó tìm ra lối thoát, chẳng biết có tìm kiếm được cái gì hữu ích hữu ích ở đây? Thà vào THÙNG RÁC tìm kiếm còn hơn!

13. E cũng hơi kém về cái này theo bác nói thỳ cái của vẽ là sai à

bác có thể nói cho e cách để e chỉnh sủa như thế nào cho hợp lí đc k

Hình vẽ chưa rõ ràng, khó hiểu...Cần phải cắt trích ra để thể hiện cữ chặn nó lắp ghép thế nào với hộp cữ . Với các cữ chặn kiểu này, người ta phải điều chỉnh được khoảng cách , bằng cách đuôi của nó là ren vít để điều chỉnh chiều dài cần khống chế . Với kiểu cữ này nên có khoảng điều chỉnh càng nhiều càng tốt để cữ chặn trở nên vạn năng, gia công được các trục bậc có chiều dài khác nhau...Nhưng vẫn phải thiết kế sao cho bảo đảm được an toàn cho người sử dụng và cho máy.

14. Cảm ơn bác Phamthanhbinh, góp ý nhanh của em:

Đây là dung sai ghi cho trục và lỗ cho nên có thể bỏ hết tất cả những cái độn ngực,độn mông và độn đùi như ý kiến của bác Doan Van Ha :D

Hiện nay bảng sai lệch chỉ hiện ra 9 dòng ==>> Tăng dòng lên càng nhiều càng tốt ==>> Mục đích để người dùng tiện việc kiểm tra so sánh giữ liệu nhập vào lisp với dữ liệu Pdf.

15. Hì hì hì ................. , hôm trước trên D. Đàn có thấy bài của một ông thầy bói , bữa giờ đi bói ở đâu rồi . Mà sao để quên cặp kiếng đen bác Hai_Yenlang mang vào trông bác khác khác , hoành tráng làm sao ấy !

Em theo học lớp Thầy bói cấp tốc của sư huynh Lốc Cốc Tử, ơn giời nghề này cũng kiếm ăn được!

Những vụ án trọng điểm, cảnh sát hình sự bó tay đều phải nhờ em gieo quẻ có nam châm chỉ hướng đi của kẻ trộm...

Lão THÒI BÓI RỞM ấy thì nói chuyện làm gì, gã dùng cái kính ... đểu, bây giờ gã đang bói trong thùng rác:

http://www.cadviet.c...showtopic=67624

Vì gã đã bốc...thơm mà thớt: Mọi ng ơi. Ai có bản vẽ chế tạo chuẩn cho mình với nhé

em Hoằn gửi bài vào bị xóa , trong đó bài viết của Hai_YenLang cũng bị cho vào thùng rác.

Hi hi... :D :D :D Tự vì em thấy tên chủ đề là: [sHARE] Nơi giao lưu chia sẻ mẹo vặt CAD, lại có tay thòi bói nào ứ, vào viết bài bốc... thơm dậy mùi rau... húng chó, nên em vào cho thêm tí mắm tôm cho nó bốc ... mùi lên thôi mà!

Ai ngờ chủ thớt lại giận cá chém luôn cả thớt khác là của chủ thớt micklaka1 , thế mới buồn cười chứ lị ! Hi hi... :D :D :D

Nguồn: http://www.cadviet.c...showtopic=13514

16. Mục đích em vào trang là để học chứ không có quảng cáo đâu, em không biết nên hỏi, máy em đánh lệnh tắt s nó không ra lệnh kéo dài đối tượng nên hỏi để đặt lệnh tắt vậy.

Vạn bất đắc dĩ em phải quảng cáo trong chữ ký, nhu cầu quảng cáo cũng bình thường, giá quảng cáo cũng rẻ : "Để tối ưu hóa diễn đàn, kể từ ngày hôm nay, để post bài quảng cáo, cần phải là thành viên Advance Member mới được post bài vào mục quảng cáo. Để trở thành Advance Member, bạn cần nhắn tin QCAM [mã số thành viên] rồi gửi 8285 (2000đ/tin nhắn)."

Không biết tìm mã số thành viên, em phải đăng chữ ký, bác có biết xem mã số thành viên để đăng quảng cáo không??????

Máy của bác đánh S nó không ra stretch ? Hỏi nó ra thông báo thế nào???? Bác đã ghi được những lệnh tắt gì hãy chia sẻ kinh nghiệm cho em.

PS: em vừa xóa dòng quảng cáo xong! (Em chỉ đăng quảng cáo giúp người quen)

17. Các Anh cho em hỏi cách đặt lệnh tắt trong autocad 2011 với ạ, ví dụ như lệnh stretch em muốn đặt là s thôi ạ... em cảm ơn! Nếu Anh nào có 1 list lệnh tắt chuẩn cho em xin, em làm from chuẩn luôn. em cảm ơn!

Bình thường thì lệnh sì trét lệnh tắt của nó vưỡn là S:

Command: s STRETCH

Select objects to stretch by crossing-window or crossing-polygon...

Bác đã viết đến 60 bài viết, sao lại có câu hỏi kỳ quặc thế?????????????????????

Hay là bác định : http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=4915&st=200

18. Nếu chỉ yêu cầu một cái lisp cỏn con pick chọn hai đầu từng em một như như thế chỉ làm khổ các nhà đầu tư !

AutoCAD có một cách làm khác có thể gõ đầu nhiều em một, nhanh hơn lisp là cái chắc

bác em thử chịu khó nghĩ xem sao???

Nếu bác em yêu cầu để hiểu thêm về lisp, tập viết lisp thì ok

Nếu ứng dụng đễ vẽ thiết kế thì Cái này người ta gọi là cài số ...lùi!

Sao Hoằn ko chia sẻ luôn cách làm của mình, úp mở để làm gì, đây không phải là đố vui em à!

• Vote tăng 1