Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Hai_YenLang

Thành viên
  • Số lượng nội dung

421
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

9

Bài đăng được đăng bởi Hai_YenLang

1. Cho em spam tí:

scale kích thước nhưng vẫn đúng tỷ lệ. (Tên topic)

Dịch sang tiếng Coleole ở Haiti > Dịch tiếp sang tiếng Macedonia > Dịch tiếp sang tiếng Tamil > Dịch về tiếng Việt nó trở thành : Đo lượng vẫn được giải quyết.

Không biết là dịch vòng quanh thế giới nó dư nào các bác nhẩy???

scale kích thước nhưng vẫn đúng tỷ lệ. - CADViet forum

www.cadviet.comCADViet forumAutoCADThắc mắc chung

3 bài đăng - 3 tác giả - 9 giờ trướcMình có 1 bản vẽ người ta đã sacle kích thước vd:x(1/200), y(1/500). Nhưng khi đo kích thước thì vẫn đúng, vậy ai có biết chỉ mình sacle lên lại tỷ lệ 1/1 không.

cách vào layout dim kích thước sao cho không đổi dù ở tỉ ...‎ - 8 bài đăng - 13 Tháng Mười 2012

cho em hỏi về kiểm tra và đưa bản vẽ về một tỷ lệ nhất định ...‎ - 15 bài đăng - 9 Tháng Mười 2012

Tỷ lệ trong bản vẽ autocad - CADViet forum - Page 2‎ - 6 bài đăng - 5 Tháng 4 2012

Tìm hiểu về tỉ lệ vẽ - CADViet forum - Page 5‎ - 18 bài đăng - 4 Tháng 4 2010

Các kết quả khác từ cadviet.com »

cách giữa nguyên kích thước sau khi scale : http://www.cadviet.c...showtopic=31529

(Bấm chuột vào các chỗ gạch chân xem chủ đề, nếu muốn)

2. Bài viết của Hoằn sáng nay bị xóa??? Không hiểu lí do gì anh Hai Lúa có biết không ???

Em có thắc mắc, nếu bài viết của em có gì chưa ổn thì chỉ xóa bài viết của em thôi chứ, sao lại xóa cả chủ đề của chủ thớt: micklaka1

Nguồn: http://www.cadviet.c...=0

Em rất mong được sự góp ý của các bác và giải thích lý do xóa thớt của chủ thớt micklaka1 , em xin trân trọng cảm ơn!

Hoằn phải viết bài cẩn trọng nhé. Hôm qua anh thấy Hoằn viết bài vào chủ đề của Mod THE HIEP đã bị xóa, hôm nay lại bị xóa là đúng thôi.

Chỉ tiếc là vì em mà mấy cái bản vẽ chế tạo cơ khí của nước ngoài, gọi là của hiếm anh gửi lên cho chủ thớt bị cho vào thùng rác.

Đã chơi là phải hiểu luật chơi hoanghaiyp đã bị khóa nick vì không hiểu luật chơi, pót bài không đúng chỗ lạ còn gây gối trật tự cãi lại Mol. Khi đã hiểu luật chơi mọi thứ trở nên đơn giản. Kể từ khi hoanghaiyp lập cái nick mới là Hai_YenLang cũng muốn yên lặng mà Hoằn vẫn bắt Hai_YenLang cóc phải mở miệng , đây là lần thứ 2 rồi!

Để hiểu luật chơi, Hoằn hãy vào đây đọc và đọc thật kỹ để hiểu về luật chơi

là làm thế nào để bài viết ko bị xóa:

http://www.cadviet.c...topic=1813&st=0

3. Cho em hỏi không hiểu vì sao topic cách viết chữ có dấu véc tơ trong CAD lại nằm trong thùng rác? Không biết chủ thớt mắc lỗi gì?

(Bài viết có anh Tuệ, em và anh Hai Lúa giả nhời. Em vào thông tin thành viên > Đôi lúc em đến mục nội dung của tôi > chọn đến bài viết trả lời rồi pót lên không thấy đâu cả >>> tìm kiếm thì thấy nó trong thùng rác>>> Nếu biết nó nằm trong thùng rác , em sẽ không pót bài)

Em ủng hộ việc xóa bài, dọn dẹp bớt những chủ đề làm loãng nội dung của diễn đàn. Gần đây thấy rất nhiều các chủ đề pót lên với nội dung hời hợt....ngây ngô....

http://www.cadviet.c...=0

Có những bài viết nào nội dung hời hợt... ngây ngô sao Hoan2182 không đưa ra ví dụ ????

Chủ thớt viết bài hợp lệ có dấu véc tơ trong CAD?

CADViet forum AutoCADTEXT

Bác Tue_VN và Hoan2182 đã giả nhời đúng nội dung chủ đề. Chủ thớt công nhận là trả lời đúng ý, bác Hai Lúa sgcq cũng nói “Down file xuống nghiên cứu đi bạn”

Nội dung bài viết toàn là những lời hay ý đẹp sao phải cho vào thùng giác nhỉ? Sao không thấy chủ thớt có khiếu nại gì ? Ngán quá hay sao mà mới viết được có 6 bài đã chuồn thẳng không quay lại hả chủ thớt?

4. Nếu thầy giáo bắt chia độ thì làm sao hả bác? Dùng mâm chia độ hay là cái gì ạ? Và bác có thể chỉ rõ hơn nếu phải chia độ thì làm sao ạ?

Nếu thầy bắt thì cứ vẽ nguyên cả cái mâm chia độ có đĩa thịt chuột rán lên là OK!

Trong sản xuất chẳng ai dại dột dùng mâm chia độ để khoan các lỗ bắt bu lông!

• Vote tăng 1

5. Anh Tuệ ơi! Em đổi ý rồi, có lẽ cũng không nên vội vã, bữa trước thấy anh Ketxu buồn làm em áy náy nên đã phải xin ý kiến biểu quyết. Em muốn anh Bình trao đổi bàn bạc thêm mọi vấn đề nữa. Dù sao thì đây cũng là dự án đầu tiên, cũng nên tham khảo thêm nữa, anh ạ!

Dự án 2 khởi động chậm lại cũng được, anh ạ!

@ Các bác: Em đồng ý với em Hoằn về việc để Bác Phamthanhbinh và tất cả các bác, anh em cơ khí bàn lại sau.

Lisp của hai bác Tue_NV và Doan Van Ha đã đáp ứng được nhu cầu của người dùng, đỡ tốn công phải giở tài liệu ra ...quay cóp.

Song việc dùng lisp vẫn phải ghi kích thước thô trước, sau đó mới dùng lisp để tinh chỉnh và bổ xung thêm các sai lệch.

Vậy có thể bỏ qua công đoạn thô được không???

Gõ lệnh lisp > chọn sai lệnh......> tiến hành ghi kích thước ra luôn cả kích thước và sai lệch như dimlinear và dimaligned.

Cảm ơn tất cả các bác đã bỏ nhiều công sức viết lisp, anhvanyen đã góp công sức cung cấp tư liệu cùng các bác đã có ý kiến đóng góp cho dự án viết lisp cho dân cơ khí được thành công !

• Vote tăng 1

6. Nhờ bác HantinhsayCAD quảng cáo hộ với nội dung như sau:

Cadviet chúng ta không hoang vắng vùng biên như bạn nghĩ đâu. Bạn nói vậy là coi thường anh em rối đấy. CV có nhiếu người CK rất pro là anh Bình hê hê hê, Anh Haiyenlang, nhưng không hiểu sao mấy anh không lên tiếng mà lại để mấy pác làm lisp cứ hoa mắt với "cái máy phát điện Tokyo japan đời cũ rích nốc 200l dầu mỗi h :lol: " của pác hoằn

Xin cảm ơn và hậu tạ !
    • Vote tăng 1

7. Bàn vẽ thể hiện 3 hình chiếu rút gọn và một MV phụ, nếu bảo thiếu đúng thiếu nhiều , và người dựng mô hình này có lẽ đã sử dụng kinh nghiệm nhiều , Theo tôi cái sai ờ gót chân ấy..!

Bác đừng thắc mắc, người ta vẽ theo mốt thời đại...không có sai! Gót chân vẽ như thế là chuẩn đừng có chỉnh!

Cách thể hiện hình chiếu không sai nhưng không đúng với cách thể hiện của người Việt Nam đã được nói trong giáo trình vẽ kỹ thuật.

• Vote tăng 1

8. ý mình nói là cách thức thể hiện mặt cắt và hình chiếu, chứ k care về kỹ thuật

Về quy ước vẽ các hình cắt đứng, cắt bằng, cắt cạnh bác vẽ không đúng quy ước vẽ kỹ thuật. >>> Vẽ lại xem sao???

Xem loại giáo trình vẽ kỹ thuật, bổ xung kích thước còn thiếu để người khác có thể dựng được hình!

9. Trước kia em cũng học qua ProEngineer rùi, nhưng có mấy công ty bên Nhật sang lớp em tuyển sinh, họ bảo thi tuyển 1 là tiếng anh, 2 là phần mềm 3D SolidWorks. Tiếng Anh thì em "so chiken" roài, chỉ còn cố tý phần mềm thôi. Vì vậy, em mới qua học SolidWorks. Học được vài ngày thì cũng vẽ được ổn ổn phần part ( chi tiết không quá phức tạp ) nên em qua phần Assembly.

Đang làm đồ án công nghệ chế tạo máy. Tiện thì em vẽ luôn đồ gá = solid luôn. Vẽ được các chi tiết rồi, giờ chỉ ghép chúng lại vói nhau thôi @@

Bây giờ "em nó" đang làm đồ án, trước kia hẳn ko phải là năm ngoái năm kia >>> "Em nó" học ProEngineer từ phổ thông á!?

Mấy mấy công ty bên Nhật sang lớp em tuyển sinh, họ bảo thi tuyển 1 là tiếng anh, 2 là phần mềm 3D SolidWorks. Hẳn là họ sang Việt Nam để ăn thịt gà H5N1để tìm đối tác liên doanh làm hàng chợ bằng cái dung sai "ngoằn nghèo" chứ không phải là tuyển sinh, đừng tưởng bở!

Ái dà! Ái dà! Nào hoanghaiyp có bao giờ há mồm nói với thiên hạ rằng mình là người biết tuốt mà pác bảo thế? hoanghaiyp chỉ nói những gì mắt thấy tai nghe mũi ngửi! hoanghaiyp cũng thử sức mình ở một công ty liên doanh với Nhật , họ không dùng CAD không dùng SOLID, họ dùng phần mềm thiết kế riêng và mình cứ làm việc như một cái máy suốt tám giờ, chịu ko nổi, hoanghaiyp

đánh bài :

Chuồn chuồn có cánh thì bay

Kẻo mấy ông Nhật bắt mày đi tu!

...Con người ta đa dạng lắm mỗi người có một năng lực tư duy riêng, không thể so sánh mình với người ta, không nên suy bụng ta ra bụng người. Có những người tiếp thu nhanh, có người học hoài vẫn dốt. Bởi số cái ron ron trong đầu chỉ có hạn.

Điều này Hoanghaiyp biết được từ hồi học phổ thông trung học, có tên bạn thân, học ít chơi nhiều liên tục trốn tiết bị hạnh kiểm thường, nhưng tiếp thu nhanh như tên lửa học giỏi tòan diện tất cả các môn học, bây giờ hắn đang làm luận án tiến sĩ ở nước ngoài, cả lớp ai cũng hâm mộ. Hoanghaiyp thì cứ cần cù bù thông minh mà diễn.

Người cảnh sát điều tra hình sự giỏi là người biết được hành vi thủ đoạn trộm cắp của bọn trộm cắp nhưng lại dốt ở cái khoản ăn cắp ăn trộm đó là lý giải cho cái lý loạn :Người nào giỏi việc này chưa chắc đã giỏi việc khác và ngược lại ...

10. Đề nghị bác em đọc kỹ lại ý kiến của bác Bình, đây là câu hỏi sẽ bị các thầy trong hội đồng bảo vệ đồ án hỏi về nguyên lý làm việc của cái cơ cấu tháo nhanh. Bác em hãy tưởng tượng nó giống như cái chốt cửa nhà vệ sinh trong nhà máy í... đi làm vào mùa hè mà chui vào mà chui vào đó ngồi đọc truyện ...mát phải biết đấy.

Em đã nói một lần rồi giáo trình người ta đưa ra sơ đồ nguyên lý làm việc mình phải đọc kỹ để hiểu nó và phải liên tiếp đặt ra câu hỏi tại sao cái rãnh người ta không phay xuống phía dưới (xem ảnh) là lại phay ngược lên trên???

Đó chính là lý do anh Bình đưa ra câu hỏi để kiểm tra xem bác em có hiểu rõ bản chất làm việc của cơ cấu kẹp nhanh đó, điều này chỉ có lợi cho bác em thôi .

Rất có thể là khi anh Bình chưa nói ra bác em vẫn chưa hiểu rõ về cơ cấu kẹp nhanh này giờ thì bác em đã hiểu rồi chứ?

Bác em xem thêm bài viết sau để hiểu là nhiều khi sách người ta cũng chỉ vẽ sơ bộ về nguyên lý làm việc, còn kết cấu thì ...đa số sinh viên đều mơ màng vì chưa va chạm thực tế sản xuất:

http://www.cadviet.c...=0

"Em nó" đã không hiểu thì Bác Phamthanhbinh và em có gân cổ lên gợi ý nữa, gợi ý mãi cũng chỉ đến thế thôi Hoằn à, hay là em chuyển nó sang đố vui cơ khí xem sao???

11. Đã qua 16 trang rồi mà lisp vẫn còn trên bàn hội nghị. Em muốn các anh biểu quyết để ra cái lisp phục vụ sản xuất trước đã. Sau khi có sự phản hồi từ các cơ sở sản xuất... ta lại tiến hành làm dự án CẢI TẠO VÀ NÂNG CẤP sau. Cái này cũng hợp quy luật phát triển chung: AutoCAD 2013 là dự án cải tạo và nâng cấp các đời AutoCAD trước đó...Và tất nhiên lần cải tạo và nâng cấp sau này, công tác luộc gà của Avye sẽ được chuẩn bị chu đáo hơn, sẽ không để xẩy ra tình cảnh, em phải thông báo với các vị khách mời là mua tạm bánh mỳ ăn chống đói buổi trưa...chờ đến 19 giờ mới tiến hành ...đánh chén... :rolleyes:

(Riêng cái lisp mở... phục vụ học tập nghiên cứu thì có thể làm chậm tiến độ một chút cũng không sao!)

Hoằn đã ghi nhận 1 vé không đồng ý của anh Tuệ.

12.  

Hai bác : bÁC An và Bác Hải sao cứ chọc nghoé nhau làm gì nhỉ?

Anh em cơ khí với nhau nên đùm bọc và yêu thương nhau không nên xa cách mất lòng thế này!

Ai em cũng quý nên 2 bác bắt tay làm hoà nhé! A Hải và Bác Hoan Rủ Tr.An đi câu cá đi!

Không có chuyện chọc ngóe ở đây ! chữ ngh chỉ đi với nghé ọ với nghi hoặc, không đi với "nghoé"! Đánh vần đau hết cả mồm!

13. Em là sinh viên hệ nghề . Đang học môn nguyên lý thiết kế bà cô cho vẽ cái đồ án quán cafe . Em vẽ mặt bằng rồi tổng thể rồi , tiếp theo là mặt cắt , hình chiếu trục đo , mặt bàng mái , mặt bằng sàn . 3 cái này em bị rối rồi , mấy anh chị có bài mẫu hay có đồ án nào tương tự thì giúp em với.Em chỉ còn 2 tuần nữa thôi mong giúp đỡ cám ơn nhiều...

Khám bệnh qua lời kể ??? Bạn phải gửi cái ông bệnh nhân mà bà cô vẽ cho thì các bác sĩ mới bắt mạch được!

• Vote tăng 1

14. Kiểu 1 hay kiểu 2 thì rõ ràng là chưa, thậm chí là không thống nhất >> Làm 2 kiểu để ai thích kiểu gì thì dùng kiểu nấy, có khó chi đâu hè. Chỉ sợ khi làm 2 kiểu rồi thì lại có người la: "sao rắc rối thế?".

Theo quan điểm cá nhân tôi (mà hình như bác Tue_NV cũng rứa): là dự án đã xong! Nhiệm vụ bây giờ chỉ là nhập số liệu cho đủ. Mà tại sao lại quá quan tâm đến việc phải nhập đủ dữ liệu nhỉ? Có những loại chắc gì cả đời đã dùng tới. Còn khi đụng đến thì add nó vào. Ngủ khỏe!

Dung sai tiêu chuẩn hội nhập toàn quả đất thì đã có rồi, nó chính là các bảng sai lệch đã được: DỊCH RA TỪ TÀI LIỆU NƯỚC NGOÀI đã mã hóa thành tiêu chuẩn VND:

+Dung sai tiêu chuẩn có trong STTKCK1. Từ bảng 3.5 đến 3.35 (từ trang 289 đến 329). Không biết có từ bao giờ, nhưng hiện nay đã trở thành tiêu chuẩn quốc tế (toàn cầu hóa). Những con số sai lệch vô hồn vô cảm đã và sẽ sống mãi với thời gian.

+Chức năng thay đổi chỉ sử dụng trong giai đoạn thử nghiệm, khi đã cập nhật đúng và đủ, khóa cứng lại, để những ai hay táy máy nghịch dại cũng không thể thay đổi được.

+ Tất cả những gì gọi là loằng loằng và ngoằn ngoèo hãy loại ra khỏi vòng gửi xe! Đưa thêm vào chỉ gây bàn cãi, vô bổ và đi ngược với xu thế phát triển chung của nhân loại của thời đại là hội nhập và toàn cầu hóa! (Làm như vậy là quay ngược bánh xe lịch sử là nã đại bác vào tương lai của nhân loại!)

Bây giờ chỉ còn biểu quyết thôi, nếu số phiếu quá bán thì các bác cứ tiến hành theo quá bán, có thể hay và có thể chưa hay nhưng kết quả cuối cùng vẫn phải cho ra được sản phẩm, sau rồi cải tiến cải lùi sau!

15. 104426_dss123.png

Về kiểu ghi dung sai có hai kiểu: Kiểu 1 là ghi theo kiểu Dimension Syle, kiểu 2 là kiểu ghi theo tiêu chuẩn VN xây dựng theo tiêu chuẩn của Liên Xô cũ. Đại đa số người Việt hiện nay vẫn quen dùng kiểu ghi truyền thống ấy.

Em và Hoằn vẫn cũng thích dùng kiểu 2 là Ø52h7 cho sai lệch dưới -0.025 nhảy lên trên Ø52 -0.025^ (xem ảnh). Mong bác Phamthanhbinh và anh em cơ khí cho ý kiến về việc này >>> để thống nhất và sớm đi đến nghiệm thu mục a nhỏ của dự án là hình thức ghi dung sai trên bản vẽ Cơ khí.

16. +Dung sai tiêu chuẩn có trong STTKCK1. Từ bảng 3.5 đến 3.35 (từ trang 289 đến 329). Không biết có từ bao giờ, nhưng hiện nay đã trở thành tiêu chuẩn quốc tế (toàn cầu hóa). Những con số sai lệch vô hồn vô cảm đã và sẽ sống mãi với thời gian.

+Chức năng thay đổi chỉ sử dụng trong giai đoạn thử nghiệm, khi đã cập nhật đúng và đủ, khóa cứng lại, để những ai hay táy máy nghịch dại cũng không thể thay đổi được.

+ Tất cả những gì gọi là loằng loằng và ngoằn ngoèo hãy loại ra khỏi vòng gửi xe! Đưa thêm vào chỉ gây bàn cãi, vô bổ và đi ngược với xu thế phát triển chung của nhân loại của thời đại là hội nhập và toàn cầu hóa! (Làm như vậy là quay ngược bánh xe lịch sử là nã đại bác vào tương lai của nhân loại!)

@bác Phamthanhbinh: Em đồng cảm với bác về những ý kiến bác đã nêu ở trên.

Mặc dù biết em rất bận công làm ăn, nhưng Hoằn vẫn đưa em vào danh sách hội đồng nghiệm thu:

13) hoanghaiyp + Hai_YenLang ( 2 nick): Thành viên Cơ khí

Em có ý kiến sau:

1- Sau khi kết thúc dự án, sẽ có 1 lisp mở có chỉnh sửa lưu trữ cho vào Bảo tàng Lisp để phục vụ cho việc nghiên cứu và 1 lisp khóa cứng để phục vụ cho sản xuất.

2-Dự án cho vay vốn bắt buộc chủ đầu tư phải đấu thầu công khai, đây là nguyên tắc bất di bất dịch. Việc lựa chọn thầu cũng phải đảm bảo nguyên tắc bất di bất dịch là nhà thầu phải đảm bảo thiết kế của mình phải mang tính kinh tế và kỹ thuật.

Hội đồng phản biện sẽ là những người giúp chủ đầu tư lựa chọn phương án khả thi.

Hội đồng nghiệm thu sẽ là những người giúp Ngân hàng cho vay vốn lựa chọn một trong hai phương án duy nhất là : cho vay hay không cho vay vốn.

3-Để chuẩn bị cho hội đồng nghiệm thu có thể làm việc được theo đúng kế hoach tiến độ, các nhà đầu tư cần lưu ý:(Việt Nam chưa xây dựng được các tiêu chuẩn nào thuần Việt do người Việt xây dựng, tất cả các tiêu chuẩn, các sách vở và giáo trình... đều có nguồn gốc chung là DỊCH TỪ TÀI LIỆU CỦA NƯỚC NGOÀI)

Chỉ đưa vào lisp những những bảng biểu sai lệch tiêu chuẩn hiện hành đã có trong sổ tay thiết kết cơ khí tập 1 sao cho:

-Dung lượng lisp ít nhất

-Thời gian tra sai lệch ngắn nhất (đo theo đồng hồ bấm giây).

- Ngôn ngữ tiếng Việt dùng trong lisp phải chính xác theo đúng đúng thuật ngữ của ngành cơ khí.

4- Em xin gửi lời trân trọng cám ơn và chúc sức khỏe tới tất cả các bác đã nhiệt tình tham gia đóng góp ý kiến ...hy vọng dự án sẽ được cho vay vốn và sớm hoàn vốn đầu tư!

( Sai lệch giới hạn trên là hiệu số đại số giữa kích thước giới hạn lớn nhất và kích thước danh nghĩa.

Sai lệch giới hạn dưới là hiệu số đại số giữa kích thước giới hạn nhỏ nhất và kích thước danh nghĩa.

Dung sai kích thước là hiệu số giữa kích thước giới hạn lớn nhất và kích thước giới hạn nhỏ nhất).

• Vote tăng 1

17.  

Chào mọi người!

Lâu rồi không giao lưu với mọi người!

Em có 1 câu hỏi mong mọi người giúp đỡ:

Khi em hoan 4 lỗ bắt vít thì làm sao để khoan đúng vị trí các lỗ ạ?

Chị Hoan:

Em vẽ được hình chiếu rồi chị ak!Em đang hoàn thiện bản thuyết minh cái đồ án nên không giúp mọi người làm dữ liệu mà em cũng sắp thi cuối kỳ nên mong mọi người thông cảm nhiều cho em!

Mong là sẽ giúp được mọi người ở dự án tiếp theo!

Ái dà! Ái dà! Bạn Lamhung2011 học ở trường nào mà thầy cô cho làm đồ án môn học với thời gian trường kỳ kháng chiến thế ?

Chủ đề không hợp với nội dung, tại sao lại có tên chủ đề lập lờ đánh lận con đen thế???????

• Vote tăng 2