Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

maulanh2

Thành viên
  • Số lượng nội dung

37
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi maulanh2

1. Mọi người cho mình hỏi Lệnh CT trong CAd : Mình thực hiện copy 1 dãy nhưng tịnh tiến của nó bị ngược: ví dụ copy ba ô 1,2,3 nhưng lại ra ngược 6,5,4. Có cách nào làm cho nó đúng thứ tự ko nhỉ. Thanhk

Nhưng lại 321 chứ nào đâu là 654!

Nếu thế thì bạn quy nó đi 180 độ là xong mà:

Lệnh Rotate!

2. 2. Bạn nên chọn Dim, dùng Ctrl+1 (MO - Properties) để bật bảng thuộc tính lên và sửa ở mục Tolerence, chứ như bạn miêu tả thì bạn dùng lệnh ddedit mất rồi :)

@hoằn : yêu cầu này k khó, các bác CV nhà mình chắc viết trong vòng 2 nốt nhạc ^^

Thế thì mời bác Kextu làm luôn cho em nó khi còn nóng luôn để mọi người thường thức với!

(Cả 2 cái 1 cái bạn ducdhbk và 1 cái bac hoan2182 luôn).

Thank bác trước!

3. Ui thôi chết, em dùng 2010 không mở được bản vẽ của bác rồi!

Quái lạ là thằng em này không lưu lại bản đời thấp được. đen vậy!

Ai mở thì mổ xẽ nó cho em coi với~!

Bạn cho mình cái file ảnh 3 mặt của con EF2000. này cho mình được không?

P/S: Thế bạn đã xin được việc chưa? Lương có ổn không?

4. Siêu phẩm của e chưa hoàn thiện,mong nhận dc nhiều ý kiến đóng góp của mọi người.Nhân tiện bác nào có hàng hay hay khoe luôn nhé.Hàng e vẽ bằng solidworks.98567_best.jpg

Bác trưng bày nhưng không cho anh em xem cụ tỷ nó ra thế nào? Bác cứ dấu tài?

Bác bận thì cho mọi người cái bản vẽ của bác để bọn em mổ xẽ đảm bảo nó sẽ ra cái giống của bác!

5. 1. Như ý kiến bác Phamthanhbinh.

2. 2/- Với sản lượng 10000sp/năm tức là ~ 300 - 350 sp/ ngày......Oò bác Bình vội quá phải không ạ?

Theo Luật LĐ hiện nay nếu em nhớ không nhầm thì tính sơ sơ ngày làm việc còn lại của mọi người (Trừ các ngày nghỉ lễ- chủ nhật)

1 năm 365 ngày = 52 tuần

Không tính thứ 7 thì 1 năm làm 365 - 52x2 - 10 (ngày lễ) = 251ngày 4.gif

Tính 1/2 thứ 7 thì cộng thêm 26 ngày là 278 ngày .

==> 10.000/ 252 = 36 - 42 cai/ ngay

==> 10.000/ 278 = 35 - 40 cai/ ngay.

Làm gì đến 300-350 hả bác Bình!

6. Oh bác Hoan2182 khách sáo rồi, việc sai sót là không thể tránh khỏi, khi bác phải gánh vác nhiều công việc sớm hôm, bác vào diễn đàn là niềm vui lớn của cả diễn đàn nói chung và của bên anh em cơ khí nói riêng, mong bác có những đóng ghóp to lớn hơn nữa cho mọi người!

Thôi thì để thằng em này thịt con Gà ấy thiết đãi anh em topic này vậy!hihi! (Bác 30t nên em ít tuổi hơn - thằng em- nhưng em tin không ai muốn gọi bằng chị sẽ chóng già hehe)!

Cái hình ảnh ấy bác chưa cho em được chiêm nghưỡng bác nhỉ?

Bác cho em 1 câu trả lời : Nó ở bài số ? trang số?hehe? đâu đâu xuống đi bác hoan2182 ơi, bác đang mộng du đấy !hihi!

• Vote tăng 1

7. Xem topic của bạn mình thấy 1 số điểm thắc mắc:

1. Ở bài số 1-trang 5-bản vẽ lồng phôi moay-ơ, bạn vẽ mặt phân khuôn như thế đã chính xác chưa? Bạn có thể rút lõi ra được không?
    2. Chỗ lắp ghép mối ghép lỗ then là H7/n6, bạn tra độ dôi lớn nhất của mối ghép đã đúng chưa đấy?

Thông thường người ta kí hiệu độ dôi lớn nhất là Nmax .

Theo nhưbản vẽ chi tiết của bạn ghi Ø 204 H7/n6.

Có nghĩa là lỗ Ø 204 H7 khi đó bạn tra bảng phục lục 1 và 2 (DSLG)

để kiểm tra các sai lệch: Theo mình tra thì được ES= +0,046 (mm); es = 0 (mm).

Trục Ø 204 n6 tra ta đươc : es= + 0,060(mm); ei = 0,031 (mm).

Như vậy độ dôi và độ hở giới hạn của nó sẽ là:

Nmax = es-EI = +0,060 – 0 = 0,060 (mm) = 60 (um)

Smax = ES – ei = 0,046 – 0,031 = 0,015 (mm).

Bạn hoan2182 về nguyên lý thì mình hiểu ý bạn, bạn có cái hình ảnh cái vít đó nữa thì mình không còn gì để nói. Mình tra ông Google không thấy đâu.

Cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi của mình!

Vị trí cục chuốt không phải hẳn là sai, theo mình nghỉ cái bạn ý mô phỏng là quá trình nên chỉ là nguyên lý thôi, công đoạn đầu cuối hay giữa cũng như nhau (nếu là đầu như bạn hoan2182 nói thì người nhìn dễ hình dung hơn).

• Vote tăng 2

8. Đấy,mình không đánh giá sai đâu , Riêng cái câu nói đo lấy kích thước 36.3 ở then là biết năng lực thực tế của bạn thế nào!

Cái vít của bạn giới thiệu cho bạn lamhung2011mình cũng chỉ nêu ý kiến thế thôi, biết là nó chắc hơn là loại vít 2, 4 rãnh.

Ý mình là bạn cho 1 ví dụ về nguyên lý làm việc của nó cơ!

• Vote tăng 1

9. Đọc topic mới biết bác hoan2182 là con gái à? Hay nhỉ, một người phụ nữ đáng ''kính"".

Tại hạ xin bái phuc, bái phục.

Cao thủ xin cho mình hỏi là cái vít có 6 rãnh nó hoạt động thế nào không nhỉ?

Hiện tại mình thấy họ thường sử dụng vít xẻ 2 rãnh hoặc 4 rãnh vẫn ôxơkê mà.

Về cái lỗ then, mình có đọc mấy bài viết trước, nếu như ghi 21.3 với 39.3 thì có gì là khác nhau nhỉ?

Vài ý kiến của mình thế mong được trao đổi thêm!

• Vote tăng 1

10. @bác em Maulanh2:Để kiểm tra độ nhẵn có 3 cách:1- Kinh nghiệm từ độ nhẵn đạt được từ các phương pháp gia công như tiện thô tiện tinh 2- có mẫu để so sánh bằng mắt thường 3- Máy đo độ nhẵn, sử dụng máy đo này phải học, người bán hàng sẽ bầy cách

Cảm ơn Bác đã giúp em hiểu rõ về cách kiểm tra nó.

Em có down bản vẽ của bạn Lamhung2011 về và có xem trong ấy có cái vít M10.1, loại này làm việc thế nào hả các bác.

Mình nới lỏng , vặn chặt cái cái vít nhỏ ở phía trên để siết tháo lắp cái vít đó hả các bác?

Thường thì em thấy họ dùng con vít có 4 chấu để lắp vào lỗ vít ấy.

11. Bác Hai Lúa thân mến!

Chiều nay vào chém gió với bác, em vui nhiều vì bác cũng là người thích đùa và thích ăn cả cá lóc nữa! Song hơi buồn là lúc em ra chợ, chẳng biết là tong tả thế nào em bị rơi mất hơn 9 trăm ngàn (Xấp xỉ một triệu VND) :( Chắc là tại em mãi nghĩ đến hình bác vẽ?

Em vừa kiểm tra lại túi tiền thì chẳng thấy tiền đâu cả? Kiểm tra lại cái hình vẽ của bác, em thấy cái R20 bác vẽ sai rồi, nó không tiếp tuyến với đường chéo 45º ! Bác thử kiểm tra lại xem ?

Ngoài cách 1 em đã vẽ R20 ở trên, còn ít nhất là 1 cách vẽ nhanh nữa, bác thử ngâm cứu rồi vẽ lại xem sao???

Em hỏi ngu tý là chị Hoan có thể nói cho em cái lệnh offset ở đây làm thế nào ko ạ?

Khoảng cách ofset của nó bao nhiêu vậy chi, em điền ko chuẩn nên nó ko được.

(Làm sao mà mất 900k- Chết lâu lắm mới thấy chị lên mà lại bị thế này chắc chồng chị bít mắng chị chết!

Cầu cho chị ko bị mắng hết ngày hôm nay!

Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ!