Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

haanh

Thành viên
  • Số lượng nội dung

2.749
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

83

Bài đăng được đăng bởi haanh

1. 15894789_1880359535584098_34372397526340

Cốt thép vừa mới buộc

Chưa kịp ghép cốp - pha

Chợt gặp cơn gió nhẹ

Phải làm sao bây giờ ???

Đội trưởng vừa mới đi ra.

Hốt ha hốt hoảng "Sập cha nó rồi !"

Công nhân khóc đứng khóc ngồi.

Tháo ra- Lắp lại - Mệt rồi làm sao !!

Lắp thép đừng lắp quá cao.

Rót bê tông đã, rồi xào nấu sau.

Cứ khoảng mét rưỡi đổ mau.

Ba- Không - Năm đó, cùng nhau mà làm : )))))

< Trích dẫn: Mục 6.8.3b TCXDVN 305-2004 Thi công Bê Tông khối lớn. Nên chia chiều cao đổ H<= 1.5m >

< Chị #HaAnh sinh năm 83 ạ , lại là nữ nữa chứ, sao lại chon cái nghề này cho nó khô khan nhỉ  ;)  ;)  ;)  >

Em bị cái nghề nó chọn anh ạ!

Giám sát đứng dậy lon ton

"Hốt ha hốt hoảng" : kệ con ...bà mày!

Đội trưởng bó gối khoanh tay:

Tao mà mất... việc thì mày về ...hiu!

Công nhân say líu tìu tìu

Đứa thì tại... gió, thằng thì tại ...mây

.....................................................

• Vote tăng 1

2.  

Nếu một mình như thế khiến anh vui

Thì chia tay âu cũng là có lẽ

Ừ...em đi..anh ở lại vui nhé

Duyên đã tàn níu kéo sẽ thêm đau

Trả cho anh tình thư cũ nát nhàu

Trả cho anh nụ hôn đầu bẽn lẽn

Quay lưng đi sao lòng buông nấc nghẹn

Chuyện chúng mình xin hẹn chốn bồng lai

Em trở về vui hạnh phúc bên ai

Mộng niềm đau dần phai theo kỉ niệm

Những yêu thương một thời ta đong đếm

Bỗng nhạt nhòa như chiếc lá úa rơi

Dòng thời gian nhè nhẹ cứ cuốn trôi

Lạc đường yêu trên dòng đời hối hả

Chợt chôn chân...ta nhìn nhau xa lạ

"Chọn một mình....anh hỡi..có vui không ?"

Xin anh đừng trở lại góc phố xưa                          

Kỷ vật cũ bây giờ không còn nữa

Anh  khắc tên em  lên cây hoa sữa

Sau cơn mưa đã chết  ngoẻo mất rồi...

Nếu cùng người mới dạo chơi

Xin anh tránh nẻo đường vui ban đầu” ! (Thơ Phan Thị Thanh Nhàn)

3. Cái phần "Chiều dài thực tế của các đường a,b tiến hành bằng cách kẻ các đường phụ như đã giới thiệu ở trên" đoạn này em không hiểu.Mong bác scan phần trên nữa cho e xem với được không ạ.

Cảm ơn bác nhiều!

Sách này tên gì vậy bạn?

1/ Có 4 phương pháp khai triển hình gò có kết cấu đặc biệt:

Tham khảo bài viết: http://www.cadviet.com/forum/topic/94955-khai-trien-giup-giao-tuyen-ong/

2/ Tên tài liệu : CẨM NANG KỸ THUẬT (sách dịch từ tiếng Nga)

4. Em cảm ơn bác rất là nhiều.

Nhưng cho e hỏi ngu tý là từ Bước 3 sang Bước 4 thì em không hiểu lắm ạ.

Mong bác giải thích kĩ hơn giúp em.

Em cảm ơn nhiều!

1/ Từ bước 3 đã biết chiều dài của cung R202.03 là  length =  98.9871

2/ Vẽ đường tròn ∅98 sẽ biết được chu vi của nó là  circumference = 307.8761.

3/ Thực hiện phép tính: (307.8761-98.9871)/2 = 104.4445

(Nếu dùng AutoCAD2013 trở lại đây việc thực hiện các phép tính đơn giản nhanh hơn AutoCAD đời cũ)

4/ Gõ lệnh LEN ...Bấm chọn 2 đầu cung sẽ ra được bước 4

Command: LEN LENGTHEN

Select an object or [DElta/Percent/Total/DYnamic]: de

Enter delta length or [Angle] <0.0000>: 104.4445

Select an object to change or [undo]:

P/s: Trong thực tế sản xuất chỉ cần lấy chính xác đến 0.1

Sau khi có bản vẽ khai triển,  phải tiến hành sắp sếp hình khai triển vào

khổ tôn hiện có trong xưởng sx sao khi cắt phôi, lượng ba via thừa ra ít nhất

Trường hợp hình khai triển có kích thước to hơn khổ tôn, bắt buộc phải  chia

hình khai triển ra làm 2 hoặc nhiều mảnh....

5. Dạo này, không hiểu lỗi mạng hay vì lý do nào khác mà  không thể úp trực tiếp ảnh và file.dwg  ???

- Ảnh cách khai triển bằng AutoTay:

- Ảnh các bước khai triển trên AutoCAD:

File.dwg:

https://drive.google.com/open?id=0B7IsCISatpK8M0RWOG40elYxQkk

P/s:   Ø đáy trên = 50 , Ø đáy dưới = 100 , chiều cao = 100 , bề dày = 2mm

==> Khai triển theo đường kính trung bình Ø đáy trên = 48 , Ø đáy dưới = 98

6. Xin chào các pro

Tình hình là mình chỉ được sử dụng phần mềm cad 2D thôi mà muốn trải phôi hình nón với hình nón cụt khó quá.có ai có cách nào chỉ giúp mình với

Chân thành cảm ơn nhiều!

Cái này không cần "phần mềm cad 2D", chỉ cần thước kẻ và com- pa là dựng được thôi.

Nếu anh không thể khai triển được, hãy gửi hình minh họa lên đây ghi đầy đủ kích thước chiều cao; Øđáy trên;

Øđáy dưới và chiều dầy vật liệu (Chiều dầy khác nhau, sẽ có hình khai triển khác nhau tí ti), em sẽ gợi ý bằng hình ảnh minh họa.

• Vote tăng 1

7. Chào các bạn, các bạn cho tôi hỏi là: trong autocad (từ 2007 trở đi) , khi visual style là 2D wireframe, khi gọi lệnh 3R, background lập tức chuyển sang chế độ Realistic. Vậy cho hỏi có cách nào để có thể chỉnh lệnh này không cho chuyển qua Realistic không? Vì khi có nhiều chi tiết 3D thì Realistic sẽ làm nặng máy, tôi muốn chuyển về dạng 2D Wireframe? Cảm ơn.

Khi một bản vẽ có cái gọi là  nhiều chi tiết, muốn pan, zoom, copy, move hoặc rotate... cách em vẫn làm là đặt BLOCK cho từng cụm chi tiết. Mỗi cụm  chi tiết gồm nhiều chi tiết cô đơn ghép lại với nhau thì dung lượng file không thay đổi nhưng máy sẽ nhẹ đi rất nhiều ....

8. anh có tài liệu nào về đồ án máy công cụ t616 ko ạ???? thầy giáo e bảo Nmin = 44 là sai. phải là 47,5 :((

Thầy của anh chưa dòm thấy cái máy tiện T616 à??? :) :) :)

I. Khảo sát máy tiện vạn năng T616 A. Công dụng T616 là loại máy cắt lim loại, được dung rộng rãi nhất để gia công các mặt tròn xoay như: mặt trụ, mặt định hình, mặt nón, mặt ren vít, gia công lỗ ren, mặt đầu cắt đứt. Có thể khoan, khoét, doa, cắt ren bằng taro bàn ren trên máy. Nếu có đồ gá có thể gia côngcác mặt không tròn xoay, hình nhiều cạnh, elíp, cam… Về đặc điểm nguyên lý: T616 là máy cắt kim loại có chuyển độngchính là chuyển động quay tròn quanh tâm của phôi tạo ra tốc độ cắt, chuyển động chạy dao là chuyển động tịnh tiến của dao gồm hai loại: chạy dao dọc(dọc theo hướng trục của chi tiết), chạy dao ngang (chạy theo hướng kính của chi tiết). B. Đăc tính kỹ thuật của máy Loại máy tiện vạn năng, kiểu T616, cấp chính xác của máy loại 2, cấp tốc độ tối đa trục chính là 12 , tốc độ tối đa trục chính: n =1980 v/p, tốc độ tối thiểu trục chính : n= 44 v/p. Đường kính lớn nhất của phôi lồng qua trục chính : phi29mm. Đường kính lớn nhất tiện được trên bàn dao : phi175mm. Đường kính lớn nhất tiện được trên thân máy : phi320mm. Chiều dài lớn nhất tiện được : 700mm. Khoảng cách lớn nhất của 2 mũi tâm : 750mm. Chiều cao tâm máy : 160mm. Lỗ côn moóc đầu trục chính : 5 . Lỗ côn moóc đầu ụ động số : 4 . Đường kính lỗ trục chính : phi30mm . Số lượng dao bắt lên gá dao : 4. Kích thước thân dao : 20x20mm. Chiều cao từ đáy dao đến tâm máy = 20mm . Khoảng cách từ tâm máy đến giá dao lớn nhất : 185mm. Dời chỗ lớn nhất của bàn bằng tay : dọc là 850mm, ngang là 210mm . Dời chỗ bằng vít me và trục trơn : dọc là 750mm, ngang là 190mm. Trị số 1 khắc trên du xích : dọc là 1mm, ngang là 0.02 . dời chỗ khi du xích quay 1 vòng : dọc là 200mm, ngang là 4mm. góc xoay lớn nhất của bàn dao trên : 150mm. Dời chỗ lớn nhất của nòng ụ động : 120mm. Dời chỗ ngang của ụ động : 10mm. Khối luọng máy : 1850kg . Kích thước máy dài x rộng x chiều cao : 2355 x 852 x 1225mm. Đai truyền hình thang : 17 x 2240 x 3 đai. Động cơ chính : 4,5 kw x 1440 V/p. Động cơ bơm nước : 0,125 kw x 2800 v/p. C. Cấu tạo máy tiện vạn năng T616 gồm có 7 bộ phận chính

Xem nội dung đầy đủ tại: http://123doc.org/document/56918-khao-sat-may-tien-van-nang-t616.htm

9. Anh chị cho e hỏi cách tra bảng số vòng quay tiêu chuẩn của máy T616 ở đâu với ạ ???? và cho e xin bản thuyết minh có vẽ đồ thị vòng quay và luwosi kết cấu của máy tiện t616 với . Tuần sau e bảo vệ mà e tìm mãi ko ra. e cảm ơn các anh chị

Anh thử mở link dưới đây  có vỡ vạc ra cái gì không???:

http://www.cadviet.com/forum/topic/152500-cach-chon-so-vong-quay-cua-may-tien/

10. Anh ơi, cho em hỏi anh lấy cái tài liệu trên ở đâu vậy a. Em cần làm mà tìm hoài không được. anh có share cho em được không? Mail của em: breakingdawn5311@gmail.com

Hoan2182 là phụ nữ anh ạ! :) :) :)

Tài liệu trên , anh tìm trong SỔ TAY THIẾT KẾ CƠ KHÍ (Tập 1 & 2), hoặc CẨM NANG KỸ THUẬT (Sách dịch từ tiếng Nga) chắc chắn là có!

11. "ghép lại theo đúng bước ren vào nhau"  

Lênh Move lắp đầy , khó được theo ý của Ohman ...??

Trong thực tế nếu dùng búa move một lực hướng trục theo đường tâm bu lông và lỗ bu lông không khả thi>

Còn trong AutoCAD thì em xin bảo đảm sẽ  trúng ý của Ohman, anh ạ!

(Nếu anh không tin, mai rảnh, em sẽ làm cái ảnh động để anh hiểu!) .

• Vote tăng 1

12. Lâu quá bác Haanh quên tui rồi , mà nè bác đừng bán vì chủ nhân ngôi nhà này dễ tính và thân thiện , ờ gần sẽ được cái tắt đèn tắt lửa 

Với lại 2 tầng dưới phài thoáng vậy , dễ qua lại khi bị rơi áo lót , hay tấm chắn... vv..

Người ta bảo ở cạnh hàng xóm mà vợ chồng họ suốt ngày cãi nhau thì quanh năm phải nghe chửi!

Vợ chồng hàng xóm nhà em họ yêu thương nhau, nhưng khổ nỗi dạo này vợ chồng họ lại ...dửng mỡ tập chơi đàn.

Chồng thổi kèn vợ kéo nhị,  mở mắt ra đã phải nghe cò cử ò e chẳng khác gì nhạc đám ma, ức chế lắm . Em đành phải bán nhà để đi chỗ khác ở, không còn cách nào khác nữa rồi!

Nếu em nhớ không lầm thì em chưa giao lưu với anh bao giờ (???).

Ngày xưa có anh HantinhsayCAD cũng vui tính như anh, em cũng rất hay ghẹo anh ấy, vui lắm!

(http://www.cadviet.com/forum/topic/274-do-vui/page-73)

Giờ không biết anh ấy phiêu bạt đến nơi chân trời góc biển xa xôi nào, khiến em thấy nao lòng và bâng khuâng  một nỗi nhớ :(  :(

Ảnh trên là cây cầu do  anh bạn của nhà em- trước cũng là thành viên của diễn đàn- thiết kế và thi công đấy, anh Saycad ạ!

Em đoán mò, chắc anh là dân thiết kế cầu  có phải không???

Em không hiểu những cái mố cầu ở giữa giòng sông có phải được tính toán và thiết kế theo  định luật về  lực đẩy của cụ Asimet không???

13. nhnhUi mấy cái nhà liền kề với nhà này đẹp không tưởng luôn bác Haanh

Tình hình là  em dòm thấy cái ban công tam cấp dầy dặn màu vân gỗ ,

không tay vịn, đỡ hai cái cột cổng vòm hơi bị ...chanh chua, đanh đá và ...khiêu khích,  bác Saycad ạ!

Nhà em không có sân,  khách đến nhà em phải để xe đạp, xe máy và ô tô ở vỉa hè,

đôi khi phải để nhờ  sang vỉa hè trước mặt tiền của nhà hàng xóm.

Em chỉ lo cái BẪY CHUỘT BÊ TÔNG CỐT THÉP SƠN MẦU VÂN GỖ nó rình rập và rơi xuống bất thình lình thôi!

Em đang tính đến việc bán nhà đi mua chỗ khác để ở, nếu bác thích, em bán giá rẻ cho! :) :) :)

P/s: Tìm ra lời khuyên để hàng xóm thay đổi kết cấu nhà  đã thiết kế là việc hơi bị khó...Mong các bác tiếp tục ...ném đá và đổ... bê tông, để em tham khảo!

• Vote tăng 1