Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

legend_moon

Thành viên
  • Số lượng nội dung

33
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi legend_moon

1. 51 phút trước, tannguyen291 đã nói:

Nếu đối phương cần file mềm để tính khối lượng. thì không khoá đc đâu bạn ơi. 

Hầu hết các phương pháp đều sử dụng MINSERT. Khi convert về dạng này thì chẳng thao tác được gì cả. ngoài ra cũng có lisp phá khoá cho MINSERT rồi.

bạn có thể cho mình pp sử dụng minsert đc ko

2. Hi mọi người, Mình có làm thêm 1 số việc ở ngoài mà người ta cần có bản vẽ file mềm để tính khối lượng. Dặt không muốn đưa nhưng nhận tiền ứng người ta rồi nên mình muốn nhờ vả cao nhân nào có thể giúp mình khóa bản vẽ để người ta không thể chỉnh sửa được không ạ ? ! Mình rất cảm ơn và hậu tạ

3. 8 phút trước, CadExTools đã nói:

Mở bản vẽ của bạn lên, Ctrl+p thì nó báo lỗi một số layer bị "unreconciled". Bác xử lý theo link này nhé

https://knowledge.autodesk.com/support/autocad/troubleshooting/caas/sfdcarticles/sfdcarticles/Unreconciled-layers-keep-appearing-in-a-drawing-in-AutoCAD.html

em có làm theo rồi mà trong layout , mấy cái text em ghi lên trên viewport vẫn không hiển thị lên bác ạ Bác xem cho em cái sheet 2(1) ý ạ 

4. Có cao nhân nào chỉ giúp mình muốn khắc phục tình trạng này ko ? 

Mình có file cad vẽ 3D được thể hiện bằng layout. Mình có sửa lại bằng cách add thêm ghi chú ở ngoài khung viewport. Nhưng khi in ra thì lại bị mất những chữ ghi chú này. ( Chứ số 1 mà mình có chọn như trong hình đính kèm ý )

Mình muốn làm nổi chữ lên thì làm thế nào nhỉ ??

Link file đây ạ https://www.dropbox.com/s/ju43la2lrdbqqkd/Phu Thuong-20191122-Phoi canh-Be boi-Tuong trang tri.dwg?dl=0

Phu Thuong-20191122-Phoi canh-Be boi-Tuong trang tri.pdf

• Vote giảm 1

5. 3 phút trước, Doan Van Ha đã nói:

1. Màu xanh: khái niệm mơ hồ & không đúng với điều mong muốn trong ruột gan.

2. Màu vàng: cứ đo thôi. Hỏi kiểu này ai biết muốn gì.

Ý mình tức là dùng dim bắt đối tượng :điểm cuối đoạn thẳng này với điểm đầu của đoạn thẳng khác để ra kích thước như trong hìnhDùng lệnh DAL thì là đường chéo chứ chứ ko phải là đường thẳng

6. 13 phút trước, Nguyen Hoanh đã nói:

Bản chất ở đây là có 4 hatch tất cả, nếu gọi góc dưới cùng bên trái của hình là góc 0,0 thì 4 đối tượng Hatch này là:

- Hatch ngang gốc 0,0; khoảng cách 302;

- Hatch dọc gốc 0,0; ; khoảng cách 602;

- Hatch ngang gốc 2,2; khoảng cách 302;

- Hathc dọc gốc 2,2; khoảng cách 602;

Bạn làm theo các bước này nhé:

1. Tạo đối tượng Hatch, mẫu hatch User Preference theo phương ngang, khoảng cách là 602, Chọn gốc tọa độ hatch là gốc phía dưới cùng bên trái.

2. Copy đối tượng vừa tạo ra tại đúng vị trí chính nó (bằng lệnh copy, chọn đối tượng, click một điểm bất kỳ, gõ "@" rồi enter)

3. Dùng lệnh Hatch edit để sửa góc thành 90 độ (theo phương dọc), và khoảng cách là 302.

4. Copy 2 đối tượng hatch vừa rồi tại đúng vị trí chính nó.

5. Dùng lệnh Hatch edit để sửa gốc của 2 hatch mới theo gốc 2,2

Mình đã làm được rồi. cảm ơn bạn nhé

7. Vào lúc 2/5/2018 tại 23:57, Nguyen Hoanh đã nói:

Mình chưa hiểu cộng dồn là sao.

Bạn thử xem file cad thể hiện ý của mình:

viduhatch.dwg

file bản vẽ thể hiện đúng ý tưởng mình luôn mà sao mình ko làm được như  bạn nhỉ ? bạn có thể chỉ giáo mình không ? mình làm nãy h ko được file của bạn

8. 13 giờ trước, Nguyen Hoanh đã nói:

Mình vẫn hay dùng là:

- Dùng hatch User Define

- Chọn Space là khoảng cách giữa 2 mạch gạch (vd 302 hoặc 602)

- Hatch mỗi chiều (dọc ngang) 1 loại hatch

- Chọn hatch origin là điểm bắt đầu (viên lát chuẩn)

Mình cũng dùng cách này để hatch mà. nhưng vì mình muốn hatch nó thể hiện cả khoảng cách mạch gạch chứ ko phải để liền 1 nét như cậu.

9. Ở đây có ai làm shop hoàn thiện chắc đã từng hatch vùng diện tích theo kích thước viên gạch ( 300x600 hoặc abc*def ) rồi. H mình có ý tưởng là vẽ thêm mạch gạch vào ( mạch gạch là 2mm). Khi hatch chúng ta có thể tùy chỉnh kích thước viên gạch rồi rải đều trong vùng diện tích lát sàn. ( có tùy biến lát chéo và lát vòng cung ). Không biết có cao thủ nào đi qua chỉ điểm được không ?

10. Mình có 1 vấn đề. Không biết có bro nào gặp trường hợp tương tự chưa ? Đó là khi mình tạo 1 file sheet set. của 1 bản vẽ. Dùng Etransmit để đóng gói file đó.. Copy sang cho máy khác thì bật cái sheet set lên thì nó chỉ hiện danh mục của layout chứ ko link được theo từng layout đó. Muốn khắc phục thì làm thế nào nhỉ ? Ai biết cách giải quyết chỉ giáo dùm mình nha ^^

11. Các bro cho mình hỏi chút xiu.. mình có dùng chức năng đóng gói file cad bao gồm cả sheet set. thế nhưng khi mở file nén ở 1 máy tính khác thì file sheet shet có hiển thị nhưng ko thể link tới layout của file cad được.. Ai biết sheet set phải thiết lập thế nào thì mở file ở 1 máy tính khác mà vẫn link tới layout file đc không ạ ?

link file đây ạ. mọi người chịu khó về giải nén ạ T_T

https://drive.google.com/file/d/1WL6j7vXITy_pXDsmSeTchAooz4wo3hWC/view?usp=sharing

12. Chào các pro, hiện tại mình có 1 vấn đề cần giải đáp giúp. Mình có tìm hiểu sheet set sơ qua và có tạo 1 bảng sheet set để khi mở file layout thì việc quản lý file sẽ trực quan rất nhiều. Nhưng khi mình gửi file cad + file sheet set cho 1 người khác thì người đó mở file sheet set lên nhưng ko thể nào click được đường link tới từng bản vẽ layout. Mình có search rồi nhưng ko biết diễn tả thế nào nên công việc search không khả quan lắm. Mọi người ai biết chỉ giáo dùm mình nha. Mình dùng cad 2007

13. Vào lúc 8/1/2018 tại 23:06, tien2005 đã nói:

Bạn dùng thử xem co được  không. Lệnh là SD2

(vl-load-com)
    (defun c:sd2 (/ lstd en hd objTStyle objDoc tstyle m)
      (setvar "cmdecho" 0)

(princ "\nChon cac DIM can sap xep")
      (setq	lstd (vl-remove-if
    	       'listp
    	       (mapcar 'cadr (ssnamex (ssget '((0 . "DIMENSION")))))
    	     )
      )
      (setq m (getreal "\nHe so nhan: "));dung de chinh chieu dai chan dim theo ty le chieu cao text
      (setq
        en	      (vlax-ename->vla-object (car lstd))
        tstyle    (vla-get-textstyle en)
        objDoc    (vla-get-activedocument (vla-get-application en))
        objTStyle (vla-item (vla-get-textstyles objdoc) tstyle)
        hd	      (vla-get-height objTStyle)
      )
      (if (= hd 0.0)
        (setq hd (vla-get-Textheight en))
      )
      (foreach e1 lstd
        (setq en (vlax-ename->vla-object e1))
        (vla-put-extlinefixedlensuppress en :vlax-true)
        (vla-put-extlinefixedlen en (* m hd))
      )
      (princ)
    )

hay quá.. cám ơn bạn nhaé