Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Danh Cong

Moderator
  • Số lượng nội dung

1.387
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

117

Bài đăng được đăng bởi Danh Cong

1. cad 7 thì mình ko dùng, cad 10 thì nhấp đúp chuột vào bảng excel đó. nhaadn 1 đúp mà ko ra thì 2 đúp 3 đúp

Chắc bạn đang bị hiểu lầm.

Một khi dữ liệu đã ở dạng hình ảnh thì chỉ có nước gõ lại bảng Excel, hoặc dùng phần mềm để chuyển nhưng chỉ được về mặt giá trị của ô Excel đó.

Việc kích đúp mà bạn nói , đó là bạn thực hiện Paste Excel ở dạng link, lúc đấy kích đúp Cad nó mới ăn theo đường link đó để ra file.

Nói chung, trường hợp của chủ thớt mình bó tay, chỉ có nước gõ lại. Bác nào am hiểu hơn thì xin cho ý kiến  :)   :)  :)

• Vote tăng 1

2. Vậy lâu bác ạ ! Em tìm ở cad viet có lisp làm được điều đó cho text dim block nhưng chưa có cho leader

Thử viết 1 ít xem thế nào.    :D  :D  :D

Lệnh "FINDL" bác nhé, xem có đúng yêu cầu ko !

(defun c:findl ()
      (command "cmdecho" 0)
      (setq sleader (ssget "X" '((0 . "LEADER"))))
      (setq slayer (getstring "Moi Dai Ca nhap ten New Layer : \n"))
      (command "-layer" "n" slayer "c" "1" slayer "" )
      (command ".change" sleader "" "p" "la" slayer "" )
      (princ)
      )

Số "1" là màu layer, bác có thể thay đổi cho phù hợp.

3. mình vẽ một hình bất kì sau đó cho nó thành block, sau đó mình muốn offset nó nhưng mà không được vì khi đó không chọn được đối tượng, hình chữ nhật hay hình tròn thì vẫn offset được bình thường, ai giúp mình với. thank nhiều.

Cad không có chức năng Offset với Block.

4. mọi người cho e hỏi khi chọn nhiều đối tượng và chọn sai 1 đối tượng và muốn hủy chọn đối tượng đó để chọn tiếp các đối tượng tiếp mà không phải hủy chọn các đối tượng đã chọc trước đó thi làm cách nào ạ.vì khối lượng chọn đối tượng trước lúc chọn sai nhiều nên việc hủy  chọn lại hơi mất công ạ.help me!!!

Cách nữa là giữ nút "SHIFT" và quét chọn lại đối tượng cần bỏ.

• Vote tăng 1

5. mình có bật chế bắt điểm "NEAREST" trước khi vẽ rồi , lúc đầu mình vẽ các mũi tên chỉ thếp thẳng hàng theo phương ngang, nhưng sau khi dùng extrim cắt thép nó mới bị nhảy như vậy. Nó hơi giống lối bị nhảy dim khi dung lisp cắt, dóng dim. nếu mình vẽ xong chọn toàn bộ mũi tên vừa vẽ xong nhập lệnh DDA rồi mới dùng extrim để cắt thì không còn bị nhảy mũi tên nữa

:D  :D  :D  Bác có tìm hiểu được lệnh "DDA" rồi , thế mà ko tìm sâu hơn ít nữa lệnh "DIMASSOC" nữa có phải tốt ko . 

B1      : Gõ "DIMASSOC", nhập giá trị 1.

B2:     : Ctrl+A để chọn toàn bộ bản vẽ. Gõ "DDA" để khắc phục lỗi.

----> Giờ bác thử " Tờ rim" các kiểu lại xem , Cad  ta chạy rầm rầm.

• Vote tăng 1

6. Tình hình là file của mình không tài nào bắt được điểm bất kì thuộc cung tròn (Chế độ Neareast), chỉ bắt được Mid point và End point khi trỏ vào cung, mặc dù mình đã bật tất cả chế độ bắt điểm. Nhờ mọi người xem hộ file mình up lên xem lỗi là do đâu? Xin cảm ơn!

P/s : Không hiểu sao upload file lên cứ quay quay mãi không được nên mình đành up link mediafire.

Link file : http://www.mediafire.com/file/l3p5tzjr0lkqsk7/YB.dwg

Lò dò để mở File của bạn. Đúng là ko bắt điểm được. Trong khi vẽ hình ARC khác thì lại Ok  :huh:  :huh:

Mình chỉ đoán thôi nhé !!! Đoán trật mong mọi người nương tay  :D  :D

- Cái hình ARC ko bắt điểm được nó được vẽ trong không gian 3D. Bật Property thì thấy cao độ Z khác nhau. Mình chỉ vẽ cad 2D nên ko biết là đường ARC trong 3D tọa độ Z khác nhau thì cad chỉ cho bắt điểm Đầu- Cuối - Giữa của cung tròn có đúng ko. 

Còn khi bạn vẽ lại 1 ARC khác, nó sẽ vẽ ở 1 mặt phẳng tọa độ Đề các Oxyz, nên sử dụng Nearest bình thường.

Cái này có lẽ bác nào rành cad 3D sẽ am hiểu hơn. Mà bác này thuộc bên đường, chạy phần mềm ra 3D là đúng rồi  :)  :)  :)

Mình đoán vậy. Mong bác nào cho ý kiến tiếp. !!!

7. tiện cho mình hoi có cách nào làm ngược quá trình ma  không vậy, tức là mình chọn đối tượng cần ma trước rồi mới chọn đối tượng có thuộc tính muốn chuyển

Ko thì sử dụng đoạn mã  lisp sau. Lệnh "MAA" , bạn có thể thay đổi theo ý mình tên lệnh.

(defun c:maa ()
    (setvar "cmdecho" 0)

(setq a (ssget))
      (setq b (ssget))
      (command ".matchprop" b a "")
      (princ)
      )
    • Vote tăng 1

8. tiện cho mình hoi có cách nào làm ngược quá trình ma  không vậy, tức là mình chọn đối tượng cần ma trước rồi mới chọn đối tượng có thuộc tính muốn chuyển

Dùng mẹo 1 chút là được. Sử dụng tham số "P" để chọn lại đối tượng cần chọn.  :)  :)  :)

B1: Chọn các đối tượng cần "MA", chọn xong rồi nhấn phím ESC.

B2. Gõ lệnh "MA". chọn đối tượng có thuộc tính. Nhấp phím "P" để chọn lại các đối tượng cần chuyển.

• Vote tăng 1

9. Có ai giúp em được không,em đang chờ người giúp đỡ em như nắng hạn mong mưa vậy! 

Bạn đưa dòng chữ trong lệnh Find cho mọi người xem.

Chứ lầu rồi mình dùng font TCVN3 thì gõ được, nhưng sẽ thấy lỗi chữ trong bảng tìm kiếm. Tuy nhiên ko ảnh hưởng tới mục đích sử dụng.

Bạn ko cung cấp đủ thông tin thì ko ai giúp bạn được đâu.  :)  :)  :)

Có ai giúp em được không,em đang chờ người giúp đỡ em như nắng hạn mong mưa vậy! 

Bạn đưa dòng chữ trong lệnh Find cho mọi người xem.

Chứ lầu rồi mình dùng font TCVN3 thì gõ được, nhưng sẽ thấy lỗi chữ trong bảng tìm kiếm. Tuy nhiên ko ảnh hưởng tới mục đích sử dụng.

Bạn ko cung cấp đủ thông tin, ko ai giúp bạn được đâu.

10. Làm thế này: Cho (entmod thaythe) lên trước (vla-put-color (vlax-ename->vla-object (ssname s2 dem)) 1)

@Danh Cong: Khi vla-put-color thì thaythe nó vẫn không bị thay thế, bởi vậy nó không thể thay thế, vấn đề là thế... hế...hế..hế... :D

^^. Em chạy thử lisp trước khi đăng rồi mà. Em thấy chạy theo cả 2 cách là để lệnh "Vla" lên trước hay sau đều có kết quả như nhau. 

Nên mới chịu, ko hiểu tại sao Cad bạn kia ko làm được. Còn Cad em vẫn đổi màu rầm rầm  :blink:  :blink:

• Vote tăng 1

11. + Số "1" tương ứng màu đỏ . Tức là các Text màu khác chuyển sang màu đỏ. Không biết màu của Text bạn như thế nào.

Mình kiểm tra lisp gửi bạn, lisp trên Cad mình chạy ổn. Ko biết nguyên nhân nào mà Cad máy bạn ko nhận.  :(  :(

----> Cần sự trợ giúp của các anh chị giàu kinh nghiệm khác :( :(