Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Danh Cong

Moderator
  • Số lượng nội dung

1.387
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

117

Bài đăng được đăng bởi Danh Cong

1. Các bác cho em hỏi. Khi in bản vẽ cad luôn bị thu hẹp lại so với kích thước chuẩn. EM đã thử với máy canon LBP 3300 và hp 5200. Cụ thể là khi mình có 1 khung in A3: Khung viền để bắt điểm Defpoints 297,420 và 1 khung bên trong cách khung viền 5mm. Khi in ra thì Khung viền cách mép tờ giấy tầm 10-12mm.

Lựa chọn các thông số trong vùng màu đỏ như thế này là ổn nhé.

• Vote tăng 1

2. Mình có 24 lỗ bu lông ở trên 4 cạnh của vỏ máy, đường center của lỗ mình lấy ngắn quá giờ mình muốn thay đổi cho dài hơn cho tất cả trong 1 lần có được không?

Mình thử dùng lệnh Len rồi nhưng không được

Bu lông mà giống nhau, thì tạo ra block cái bu lông đấy . Rồi copy sang 23 cái kia.

Muốn sửa gì thì cứ sửa trên Block ấy.

• Vote tăng 1

3. bạn này chỉ nhanh đẩu đoảng, cho đọc hết bài của người ta đã post này nọ

Uhm, vậy bạn thử giải thích việc chọn và pick điểm có khác gì nhau.

Suy sét:

+ Nếu trong trường hợp đoạn thẳng liên tục? Thì pick điểm có nhanh hơn là chọn đường Pline

+ Việc pick điểm có sảy ra lỗi khi ta pick điểm thuộc 2 đoạn thẳng hoặc "n" đoạn thẳng ?

+ Công thức có đúng trong phạm vi đường cong.

Trước khi trả lời mình cũng suy nghĩ, chứ ko phải ko có căn cứ để nói bạn ạ. 

4. Có quá nhiều các bài đã thảo luận về vấn đề này rồi. Sao bạn ko chịu khó tìm tòi nhỉ ?

Chỉ khi nào bạn đã tìm hiểu và có vướng mắc thì mới nên đưa ý kiến ra bạn à.

Đây cũng là 1 lisp theo yêu cầu của bạn.

Gõ lệnh TG, lisp xuất ra chiều dài đoạn thẳng bạn chọn.

http://www.cadviet.com/upfiles/6/124641_tong_chieu_dai_cac_doan__tg_.lsp

5. Không phải là không được dùng nữa, mà là những người vẽ Cad chuyên nghiệp hầu như không sử dụng các lệnh này nữa !!!!

Các thiết lập này sử dụng mục đích là để in ấn bản vẽ trực tiếp trên Model . Tuy nhiên, do nhiều bất cập trong quá trình sử dụng, vẽ, in ấn, hiệu chỉnh Cad nên người ta chỉ vẽ kết cấu trên Model, và in ấn sử dụng trên "Layout"

Bạn cứ tìm trên diễn đàn việc in ấn trên Model và Layout là ra hết các thắc mắc bạn cần tìm hiểu.  :D  :D  :D  :D  :D

6. Dùng lệnh VPLAYER xem thế nào  :)  :)  :)  Xem chừng áp dụng cho câu 1 của bạn.

Mình dùng thử. Nó có tác dụng khóa Layer trong những Viewport bạn chọn.

gõ "VPLAYER"---> Chọn "Freeze--> Gõ tên Layer bạn muốn khóa ---> Selec những Viewport muốn khóa Layer đó. --> Enter+ Enter ...

Chúc may mắn  :D

• Vote tăng 1

7. Ko biết bạn muốn hiểu như thế nào !

Model là không gian vẽ, vô hạn theo 3 chiều. Tức là bạn có thể vẽ được mọi kích thước bạn muốn.

Cái giới hạn bạn thấy là giới hạn bởi khung nhìn trên máy tính. Tức là bản vẽ lúc này giới hạn hiển thị, thao tác vẽ trên vùng không gian này thôi.

Mục đích của việc giới hạn này nhằm tăng tấc độ hiển thị, vẽ đối tượng trên cad.

Giả sử bạn có 1000m2 chứa đối tượng, nếu Cad phải hiển thị luôn cả 1000m2 đến mức chi tiết các đối tượng. Thì cad sẽ chạy rất chậm chạp, thậm chí là ko load nổi.

Nên cad chỉ hiển thị khoảng 100m2 thôi. Thế nên bạn mới vẽ Cad nhanh được.

8. - Group không có khái niệm như Block, ko có tên tuổi đàng hoàng  :unsure:  :unsure:  :unsure:

- Nó không có khả năng nhân bản, cập nhật sự thay đổi như Block.

-----> Do vậy, ko biết nó là Group nào cả. Muốn thay đổi chỉ có cách thay đổi từng Group một.

Do tính chất trên, ta thường sử dụng "Group" khi muốn copy cả 1 khối linh tinh mà ko phải đặt tên cho mất thời gian. Còn lại thì mọi người sử dụng Block nhiều hơn.  B)  B)

9. 1: Đối tượng bạn đang tìm hiểu gọi là "Group" , việt hóa gọi là "Nhóm đối tượng"   :D  :D

2. Cách tạo:   Quét chọn 1 mớ các đối tượng bạn cần nhóm   --->   Gõ "Group"

3. Thay đổi, chỉnh sửa.

- Chọn đối tượng "Group"---> Phải chuột----> Pick dòng "Group"---->>>> Tất tần tật cái gì cũng có . Bạn mà ko biết tiếng anh cứ lên Google gõ là ra.

Chúc bạn học Cad tốt  B)  B)  B)

• Vote tăng 1