Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Danh Cong

Moderator
  • Số lượng nội dung

1.387
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

117

Bài đăng được đăng bởi Danh Cong

1. http://www.cadviet.com/upfiles/6/151110_new_block.dwg

Chào các bác,

em đang gặp một vấn đề củ chuối, em có 1 file cad 2002 khi mở bằng cad 2007 trở lại thì ngon nhưng mở bằng các phiên bản cao hơn nó bị các lỗi sau:

Cad 2006

cad 2015

trong group đường Polyline bị thay đổi kích thước

vị trí text trong DIM cũng bị thay dổi

nếu x ra từ cad cũ rồi mở bằng cad mới thì ok nhưng không đươc làm vậy.các bác giup em với, hiện tại em đang dùng cad 2015 có bản quyền, đã cài đi cài lại, cả hệ điều hành vẫn không đuoc, em làm nhiều nên việc X ra rồi Group lại là rất mất thời gian

Có thể là do mở đời máy cao hơn làm thay đổi thông số Dimstyle trong máy của bạn.

Bạn có thể cài đặt lại thông số này bằng cách gõ "Dimstyle", chọn thẻ "Text". Thay đổi lại mấy thông số như thế này coi sao.124641_tra_loi_5.png

2. Lỗi này là do Windows 10, không liên quan tới AutoCAD. Bạn ndtnv đã nêu đường link hướng dẫn cách đổi theme là đúng, tuy nhiên hơi rườm rà, có thể bạn sẽ nhầm lẫn. Bạn thử cách khác như sau (không đổi theme):

Bước 1: Click vào Start, chọn Settings.

Bước 2: Click Personalization, chọn Colors.

Bước 3: Chọn On ở mục "Show color on Start, taskbar, action center, and title bar."

Bước 4: Mặc định, Windows sẽ lấy màu từ màu nền lân cận. Nếu bạn muốn chọn màu màu, tắt chức năng này rồi chọn màu bạn muốn.

Link gốc (chưa dịch ra tiếng Việt) ở đây: http://www.cnet.com/how-to/how-to-restore-color-to-the-title-bars-in-windows

Em đang sử dụng Win 8. Em thử thay đổi theo cách của anh nhưng chỉ là thay đổi title giao diện WIndow thôi, , còn khi vào trong Cad thì vẫn ko thay đổi được tình trạng mờ tên File anh ạ.

Tình trạng cũng tương tự khi em sử dụng Cad 2012 trên Win7. Nên em nghĩ lỗi này là do Cad . Hic. Cám ơn anh tận tâm giúp đỡ.

3. Vào Control panel \ Appearance and Personalisation \  Personalisation

đổi Themes có background color khác xem

http://www.howtogeek.com/222831/how-to-get-colored-window-title-bars-on-windows-10-instead-of-white/

Không thấy thay đổi gì anh ạ. :( Đổi theme này vẫn ko làm thay đổi hiển thị tên file bị mờ khi phóng to cửa sổ cad. 

4. Mình đang sử dung CAD 2012 và cũng đang gặp vấn đề này  :wacko:  :wacko:  :wacko:  :wacko:

Cách giải quyết của mình là để cad ở chế độ thu nhỏ và kéo cạnh rìa tới tận mép màn hình thôi. Hiix.

Ai có cách nào hơn thì tốt quá. 

Còn cách khác nữa là chỉnh độ sáng tối của màn hình chính, để màu tối đậm hơn, nhưng kéo theo cả màn hình cũng tối hù, nhìn ko ra nét vẽ. nên chịu thua. :( :( :(

5. Có cách: khi dim bạn cứ tích 2 điểm mút, kéo ra nhưng đừng pick điểm đặt vội, gõ M (Mtext) ( hoặc T(Text) cũng tương tự). Autocad hỏi ta nội dung edit là gì, mình xóa nội dung cũ đi, đặt 1 dấu cách (space) vào đó rồi kéo dim  pick điểm chèn. Nó se không hiện nội dung gì cả.

Tiện đậy, nếu bạn muốn chuyển tất cả các dim đã ghi kt rồi về dim trắng thì bạn chọn tất cả các dim cần chuyển đổi (dùng các công cụ lọc để chọn nhiều dim 1 lúc), sau đó nhấn Ctrl 1, ở dòng Text override, xóa nội dung đi, gõ 1 dấu cách vào đó thì tất cả cũng sẽ chuyển thành dim trẵng

Đành phải làm thủ công như vậy thôi, chứ ko có cách nào khác. Lọc Dimension thông qua lệnh Fi rồi thay đổi Property như bác chỉ dẫn là ok. :v :v

• Vote tăng 1

6. Chào anh chị . Em đang có thắc mắc như thế này.

Bản vẽ của em có 1 số thanh thép hình cung tròn. Khi DIM bán kính hay là độ dài cung tròn thì xuất hiện 1 là đường DIM từ tâm, 2 là có dấu chấm để đánh dấu cái tâm cung tròn đó.

Em muốn làm thay đổi thông số DIM hay PROPERTY kiểu gì để không còn dấu chấm tại tâm cung tròn, vì nhiều lúc di chuyển hay xóa có lỡ tay chạm vào cái tâm ấy. Xóa rồi thì bực khi phải DIM lại. 124641_th%E1%BA%AFc_m%E1%BA%AFc_1.png

7. Chào các anh ạ.

Em muốn nhờ các anh viết giúp 1 lisp , nội dung như Khi em vẽ 1 kết cấu, có dải số lượng thanh thép rồi. Em muốn đo chiều dài đoạn dải thép, thì lệnh Dimension chỉ đo tổng chiều dài của đoạn dải mà thôi. Em có mong muốn là có 1 lệnh, đo chiều dài rồi, nhập khoảng cách giữa các thanh thép, và dimension ra luôn số lượng bước thép cho em. Thông thường thì phải nhập tay số lượng và bước dải thép này.

Vì bản vẽ em rất nhiều, thỉnh thoảng phải sửa lại dimension, nhưng quên sửa lại số lượng thanh, nên bị sếp mắng quá. Mong các anh viết cho em cái lisp này.

Nội dung thì như hình ảnh minh họa bản vẽ của em.124641_xin_lisp.png

• Vote giảm 1