Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

NTD

Thành viên
  • Số lượng nội dung

136
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi NTD

1. bạn ko gửi file lên thì ko giúp được

File bị lỗi đây ạ http://www.cadviet.com/upfiles/6/13141_file_bi_loi_gi_day.rar

Mình vừa rồi mất hơn 30p setup lại 1 cái Layout mới với các bản vẽ bố cục mới viewport mới nhưng vẫn muốn biết đây là lỗi gì và cách khắc phục để lần sau đang gấp mà có gặp thì đỡ mất time . Thanks anh em

2. Tôi nhận được 1 file cad của ng khác. Các khung tên và viewport động bên PaperSpace. Tôi ko vô ModelSpace của các viewport đó. Tất cả các layer đều on ko đóng băng không khóa kể cả layer Depoint, đã bật bảng layer kiểm tra kỹ. Nhưng ko thấy viền của cửa sổ viewport hiện lên để có thể chọn đc nó. Xin hỏi cách khắc phục ạ

Thanks all

3. Lệnh CREATEHLR của AutoCAD Architecture với các bản từ rất xưa như 2002 đã thực hiện ngon lành yêu cầu của chủ topic mà màu sắc & Layer ko đổi , ko bi nhập làm 1 & tỷ lệ có thể chọn dc , tự động làm thành block nếu muốn

CAD cơ bản có kiểu in 3D thanh 2D nhờ vào Plot ra files DXB rồi DXBIN file DXB cũng hiệu quả mà

Có thêm Lisp này kể cũng tiện , thanks nhiều

4. ;Doan Van Ha - CADViet.com - Ngay 03/4/2012
    ;Muc dich: Set Curent theo doi tuong chon: Layer, Linetype, Colour, Textstyle (*text) or Dimstyle (dimension).
    (defun C:HA()
    (setq lst (entget (car (entsel "\nChon 1 doi tuong Text/Mtext/Dimension de Set Current: "))))
    (setvar "CLAYER" (cdr (assoc 8 lst)))				;Layer
    (setvar "CELTYPE" (cond ((cdr (assoc 6 lst))) ("BYLAYER")))		;Linetype
    (setvar "CECOLOR" (_GetColour lst))				;Colour
    (cond							;TextStyle or DimStyle
     ((wcmatch (cdr (assoc 0 lst)) "*TEXT") (setvar "TEXTSTYLE" (cdr (assoc 7 lst))))
     ((wcmatch (cdr (assoc 0 lst)) "DIMENSION") (command "DIMSTYLE" "r" (cdr (assoc 3 lst)))))
    (princ))
    ;-----
    (defun _GetColour ( e / c )  
    (if (setq c (cdr (assoc 62 e)))    
     (cond
      ((cdr (assoc c '((0 . "ByBlock") (1 . "Red") (2 . "Yellow") (3 . "Green") (4 . "Cyan") (5 . "Blue") (6 . "Magenta") (7 . "White")))))
      ((itoa c)))
     "ByLayer"))

Thanks bác , Lisp hay quá , bác thêm cho trường hợp Linetype Scale đc ko ? . Tức là Global scale factor trong Linetype Manager vẫn ko thay đổi nhưng những đối tượng vẽ ra sau khi dùng Lisp của bác sẽ có Linetype Scale theo đối tượng đc chọn . Cảm ơn bác lần nữa

5. - Em xin thay mặt cả đội bóng cadviet ( ko biết có dc thành lập ko nữa :D ) cảm ơn bác Hiếu và em sẽ đưa tên bác vô danh sách. Dù đội bóng chưa đc thành lập nhưng...... hay là Cty bác đá đấu cty em đi . Nhìn ảnh bác share bọn em thấy ... dễ xơi quá :D

- Soi lại mấy cái ảnh hôm OFF vẫn thấy ketxu .....ngon hơn be_chanh , chất rất thư sinh , đẹp trai thía , mỗi tội ....giá max quá :D. Tuy vậy be_chanh lại rất nhiệt tình , chu đáo , kết nhất chỗ này :D

6. 1. Nếu tại dòng Command : ta gõ Hacth hay .Hatch hay ..Hatch hay ...Hatch ........... bao nhiêu dấu chấm đằng trước cũng cho lệnh Hatch

2. Có bác nào biết cách làm cho CAD hiểu đc sự khác nhau khi ta thêm vào danh sách lệnh (setq COMLAYLST (list ....... của Lisp bác Bach đã đưa ra trong post 1 những lệnh như nhau nhưng khác nhau mỗi chỗ là có bao nhiêu dấu chấm đằng trước ko ?

3. Nếu làm đc như điều đó thì : .Hatch sẽ vô Layer Hatch-Tường _ ..Hatch sẽ vô Layer Hatch-BêTông _ ...Hatch vô Layer Hatch-NềnĐất .......v...v... Sẽ làm tưong tự cho tất cả các lệnh vẽ khác như Line , Pline .....v..v..

4. Kết hơp với acad.pgp để phân biêt các lệnh như nhau nhưng khác nhau là có bao nhiêu dấu chấm thì Lisp của bác Bach sẽ làm đc như thằng Autodesk Architectural Desktop đã làm . Quản lý Layer theo tên vật liệu và cấu kiện . Cty nào chẳng quản lý Layer kiểu vậy , chứ dại gì đưa hết Hatch vô 1 Layer , Text vô 1 Layer ...v....v...

7. @ GP14 : tham gia đội bóng cadviet đi em , đội đang rất cần 1 phóng viên tác nghiệp trực tiếp trên sân có tài nghệ truyền tin truyền cảm như em . Ko biết đá thì cũng tham gia ... đóng tiền để đứng ngoài chém như bác Hướng sắp làm huấn luyện viên đó

http://www.cadviet.c...=0 . Tham gia nhé !

8. @ Leo_85 & tuoichuot84 : Đã đưa 2 bạn trên vô danh sách rồi nhé . Nếu đội bóng cadviet có ko hoặc chưa đc thành lập thì cứ gọi anh , anh cho đá tạm với đội bóng SunJin hay nếu đội đi đá đấu ở đâu thiếu ng thì anh sẽ gọi nhé . Để test chân sút của 2 bạn luôn

@ be_chanh : tham gia đi , đang muốn vote cho be_chanh làm thủ quỹ dù biết nhìn qua thôi đẫ thấy be_chanh chẳng đá đấm đc gi :D

9. Ai cho bác làm tiền đạo mà bác đòi làm. Hê hê. Em sẽ báo cáo muộn vì lý do riêng. Hê hê. Chắc hổng tham gia được vì em chắc bận đi học. Chắc thứ 7, CN may ra thì còn có thể. Hê hê

Anh khuyên chú học ít thôi :D Bọn con gái bây h đa phần có chạy theo thằng nào mọt sách đâu . À nhưng học khiêu vũ thì nên , học cái nè xong nghe nói là .... lái được cả máy bay hay khinh khí cầu gì đó , lương tháng nghe đâu hơn đứt KTS & KS :D

• Vote tăng 2

10. Bác Hướng ơi , ko biết đá bác cứ ... đóng tiền ủng hộ :D , đây là cơ hội có 1 ko 2 để bác trở thành huấn luyên viên 1 đội bóng nổi tiếng nhất nhì Viêt Nam nếu nó thực sự đc thành lập. cadviet.com là 1 diễn đàn nổi tiếng khắp Bắc Trung Nam và lan tỏa thương hiệu ra cả ngoài thế giới cơ mà . Bác cứ ngồi ngoài điều quân ,thấy thằng nào đá lởm thì ... chửi... tốc váy nó lên :D

Em dự tính mỗi chú 150k / 1 tháng ==>

150k x 14ng = 2,1 triêu ==>

Đá đc ít nhất 3 trận 1 tháng toàn thua ( 400k 1 trận thua x 3 = 1,2 triêu , còn tiền nước + 800k nếu phải tự trả tiền nước của đội mình )

1 tháng thua 3 trận liên tiếp thì hơi hiếm gặp ==> quỹ dư dùng mua bóng nếu mất bóng + mua quần áo về sau ( in logo cadviet + nick diễn đàn của cầu thủ thay cho số , trước mắt thì mặc tạm áo tập hoặc áo ... da :D )

11. Đây như đã hứa với anh em hôm qua về 1 topic thành lập đội bóng cadviet . Xin bác Hoành cho topic của em về đội bóng lên đầu như topic họp mặt này để nó hót tới mức cả diễn đàn đầu biết & miền Nam miền Trung thấy đc độ nóng của anh em ngoài Hà Nội

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=65326

12. Biến *ss-list* là nơi chứa các list này - nó là biến toàn cục nên có thể dùng cho lần sau. Bác có thể tự thêm lựa chọn xóa nó trong thân hàm - hoặc viết thêm lệnh bên ngoài với nội dung là (setq *ss-list* nil). Cái này e chỉ làm ví dụ thôi - và tưởng không cần phải thuyết trình ^^

Anh mà biết đc thế thì ng khác như anh cũng biết đc thôi ==> chú mở lớp ra ngồi 1 mình nha :D . Để tối về nhà anh thử xem

13. - Xin bác Hoành admin đưa topic này luôn lên trên cùng trong 1 tháng tới để anh em diễn đàn kịp nắm bắt thông tin

- Chào cả nhà . Tìnhn hình là vừa rồi đi OFF tại Hà Nội , mình có đưa ra ý kiến về việc thành lập đội bóng cadviet . lúc đó ai cũng nâng cốc lên ủng hộ mình , nhưng có thể do bia ủng hộ thôi :D

- Nay nêu ra vấn đề này thật rõ ràng để mọi ng hiểu đc mọi khía cạnh của vấn đề từ tổ chúc tới kinh phí

Nếu đội bóng cadviet đc thành lập : thì sẽ đi đá đấu với các đội bóng của các công ty khác nhau, những công ty đó có quỹ tài trợ tiền thuê sân hàng quý , VD như đá đấu với công ty mình hay bất kỳ cty của bạn nào tham gia đội bóng . Chính vì thế về khoản tiền đặt cọc cả gần 50-70 triệu 1 năm thuê sân giữ sân vào 1 thời gian nhất định trong ngày trong tuần là chúng ta ko phải quá lo lắng để có ngay 1 lúc cả đóng tiền như vậy. Cái lo là thành lập đc và duy trì hoat động đc hay ko .

- Nếu chúng ta đi thuê sân lẻ vào 1 ngày nào đó thì phải chấp nhận là thời gian đá sẽ rất muộn vì ko có sân để đặt sau 5h30 , và thời gian ngày nào trong tuần cũng khó theo ý muốn . Như vậy dẫn đến anh em ta khó hẹn nhau để tụ lại đầy đủ 1 đội bóng có tổ chức lâu dần sẽ tan đàn sẻ nghé hết . Hơn nữa tự mình thuê sân sẽ tự đưa minh vào thế khó khi kinh phí của đội mới chỉ bắt đầu từ con số 0 . Sẽ phải trả 100% tiền thuê sân với giá dắt hơn và nếu đội bạn chúng ta mời chơi bẩn ko trả tiền cùng chung sân khi họ thua chẳng hạn

- Tóm lại thời gian đầu chúng ta sẽ luôn đi đá đấu trên sân khách , thế là khỏi lăn tăn , ko bi ai xoắn hết :D , chỉ cần chúng ta chơi bời đẹp là ok !

- Xin nói qua 1 chút về luật tiền nong khi đá đấu ở khu vực Hà Nội cho 1 số anh em chưa biết tưởng mình tổ chức để đá ăn tiền , hơn nữa mình muốn mọi ng biết về chuyện tiền nong thực tế để liệu sức mà theo ko đến khi yêu cầu nộp kinh phí lại em thế lọ em thế kia : Chỉ có 1 luật duy nhất là luật 234 :D

Tức là thế này : Tiền thuê sân thường là 600k hoặc 700k 1 trận , diễn ra trong 1h30p ( thường hay lấy tròn là 600k ) . Khi chúng ta làm khách trên sân ng ta thì sẽ có trách nhiệm chi trả 1 phần nào số tiền thuê sân . Việc chi bao nhiêu sẽ phụ thuộc vào tỷ số trận đấu . Nếu chúng ta thắng trả họ 200k , hòa 2 đội chia đôi tức là ta trả họ 300k , Thua thì 400k . rất đơn giản . Thường thì sau trận đấu nếu 2 đội cảm thấy thoái mái với nhau , muốn giao lưu mỏ rộng quan hệ thì tiền nước sẽ do bên thắng trả tiền . Riêng tiền nước 1 đội bóng 1 trận sẽ rơi khoảng 150k - 200k ===> 2 đội tay bắt mắt mừng là 300k - 400k .Nếu trong trận đấu mà xích mích nhau thì gần như đội nào trả tiền đội đó nhưng luật 234 phải nghiêm chỉnh chấp hành . Như vậy là về bản chất đây là đá đấu giao hữu nâng cao sức khỏe mở rộng quan hệ hưởng thụ cuộc sống 1 cách lành mạnh nhất cho dù chúng ta ko có đủ tiền để thuê sân cả quý cả năm mà hứng thú lên hẹn nhau , nộp tiền quỹ xong là vác giày đi đá thôi

- Nếu sau trận đấu mà đi bia bọt ăn nhậu thì ai tham gia có trách nhiệm với bản thân mình với ca sỹ Lệ Quyên và quốc vương Campuchia ngay tại quán nhậu :D

Đội bóng của cadviet chỉ đc thành lập khi

1 . Có it nhất 14 thành viên tham gia đội . Tuy rằng sân đá thường chỉ mỗi đội 6 hay 7 ng 1 bên , nhưng chúng ta cần thay ng , ít ai đá hùng hục đc 1h30p đâu . Quan trọng hơn là 14 ng sẽ giúp quỹ bóng luôn có tiềm lực để nếu thua liên tiếp thì vần duy trì đc hoat động của cả đội cho các trận sau

2. Có ít nhất 14 thanh viên cam kết và thực hiện việc đóng góp kinh phí cho quỹ bóng

3. Có 1 ng đc anh em tín nhiệm bầu lên làm đội trưởng chuyên lo chuyện hẹn hò thời gian đá và địa điểm đá đấu ở đâu khi nào , Sau này đội trưởng sẽ là ng có tiếng nói quyết định ai vào đá , đá ỏ vị trí nào , thay ng khi nào & thay ai . ! Đó sẽ là 1 cầu thủ giỏi trên sân hay 1 HLV đứng ngoài có con mắt quan sát trận đấu & nhất là đc anh em nể trọng ( đang đá hăng mà bị ông này chê hay chửi yêu cầu ra ngoài cho ng khác vào thay ko cẩn thận đánh luôn vì éo nể nang gì cả :D )

4. Có 1 ng đc anh em tín nhiệm bầu lên làm thủ quỹ , ông này mới chính là linh hồn của cả đội :D cho dù đá đấm chẳng ra làm sao cũng đc nhưng ko 1 buổi nào đc phép vắng mặt . Ông này chuyên đi thu tiền quỹ , trốn tiền ông này ko cẩn thận ... ăn mắng , cấm ko đc cãi lại khi bị mắng vì nộp tiền muộn :D

Những điều cấm kỵ khi đi đá đấu trên sân khách

1. Chửi bới, chơi xấu, đánh nhau

2. To mồm bàn luận chuyện chính trị chế độ khi ngồi uống nước hay nhậu

3. Xù tiền bia bọt phải campuchia cùng anh em mà ko thông báo khất nợ với thủ quỹ :D

Mong mọi ng hưởng ứng . Mọi ng hãy coi như là cơ hội để anh em diễn đàn sinh hoạt OFF Line thường xuyên hơn , giao lưu mở rông quan hệ rộng hơn gặp gỡ nhau nhiều hơn . Nhưng quan trọng nhất đó chính là hưởng thụ 1 cuộc sống lành mạnh vói thú chơi rất chi là tao nhã :D

PS :

- Ai ko đá đc bóng mà chỉ muôn đi "hóng" để mở rộng quan hệ chảng hạn hay làm cổ động viên , holigan sẽ đc trừ số tiền trong luật 234 đi chỉ trả tiền nước của chính mình

- Ai tham gia mà làm CĐV và ko uống nước cũng chẳng sao tham gia bao nhiêu cũng đc :D

- Đặc biệt nếu các bạn nữ tham gia làm CĐV thì đc miễn mọi khoản tiền trong bất kỳ trường hợp nào dù đá trên sân hay nhậu ngoài nhà hàng , rất hoan nghêng tình thần của các bạn nữ vì anh em diễn đàn cadviet tại Hà Nội

- Mong sẽ thành lâp đc đội có 1 quỹ bóng dư ra nhiều để đi đá đi giao lưu nhiều hơn thường xuyên hơn và đặc biệt khi có 1 thành viên bị trấn thương hay tai nạn nằm viện thì chúng ta có 1 chút gọi là tấm lòng chia sẻ của anh em gửi tặng :D

- Sau khi chúng ta thống nhất đc số ng tham gia , tần suất thi đấu trong 1 tháng sẽ bàn chuyện đóng bao tiền 1 tháng và đóng cho ai , hẹn nhau ở đâu cho trận đấu đầu tiên với cty SunJin sau nhé , OK ?

- Dự tính sẽ đóng mỗi ng 150k /1 tháng ( phân tích tại post 4 )

- Ai tham gia ghi rõ các thông tin cần thiết như mình ghi dưới đây để mình luôn up lên Post 1 đặc biệt là vị trí chơi sở trường trên sân ở đâu cánh nào để lên sơ đồ chiến thuật ngay từ bây giờ

Danh sách đội bóng cadviet

1. NTD :Nguyễn Tuấn Dương 0904551842_Kiến Trúc Sư_CTy SunJin ViệtNam_sinh năm 1978_Tiền đạo cách trái

2. Leo_85 (0949.685.589)_họa sỹ_sn 1985_"Tiền đạo mắc màn "

3. tuoichuot84 - 0934446590 - ks cơ khí cty cp tđoàn Merap - sn 1984 - Tiền vệ

4. Nguyễn Ngọc Sơn - CTy CPTV&ĐTXD Đại Việt _ Vị trí: Tiền vệ (ko cho cái mobile thì đá đấu ngồi nhà nhé)

5. KeAnMayDiVang_Bác Hiếu "già"_KS Cơ Khí_Vị Trí Thủ Môn hoặc Tiền đạo cách trái _Bác cho em cái Mobile đi

6.

7.

8.

9.

10.

11.

12.

13.

14.

• Vote tăng 2

14. - Còn theo em thì mọi người không nên tán những chuyện ngoài chuyên môn ở box này ^^

@NTD : 1 ví dụ để thấy yêu cầu k có gì là khó khăn - hoàn toàn có thể thêm các option vào cho nó :

Anh đang ngồi chế cái Lisp kia của lp_hai thì chú đã viết xong cái Lisp này , code của chú khác hẳn thâm chí là còn thông minh hơn nhiều khi cho phép CAD lưu lại các UCS ảo các điểm tham chiếu để lần sau tiêp tuc sủ dụng ko cần chon lại , quá đỉnh , Nhưng đỉnh quá nên chú quên luôn chế độ cho reset lại hay chỉnh sửa thêm bớt các UCS ảo các điểm tham chiếu , phải tăt File đi nó mới tự reset.

Thôi anh chốt rồi ! anh cắp sách theo học chú 1 lớp Lisp sắp tới , mắc kệ VBA của bác Hoành bác Hướng , VBA tính sau . Anh có bao nhiêu ý tưởng về Lisp thế này mà cứ đi yêu càu mãi trên này vừa mất thòi gian vừa ko đặt hêt đc sự mãn nguyện 100%, ko tự sướng đc là khổ thế đấy :D .

Sọan giáo trình nhanh lên em ơi , mong lớp của em mở vào buổi tối

15. OFF Line thế là quá ổn rồi . Bàn về chuyên môn đến tận giờ ăn trưa mới dừng . Thế bạn định bắt mọi ng nhịn đói nghe bạn hỏi à ? . Muốn hỏi sao ko tham gia 1 lớp đào tạo của cadviet . Mình sẽ học ngay 1 lớp về Lisp của ketxu nêu cậu ý co ý định mở lớp và chiêu sinh đủ số lượng cậu ý cần . Hôm trước đi tìm tài liệu về Lisp chẳng tìm đc , đọc Help với lên diễn đàn thì vừa mất thòi gian vừa ko hiệu quả

16. E đồng ý với bác Tue!

Phải công nhận đọc lại những CM của NTD em thấy hơi bị sốc ^^

- Tất cả đồng nghiệp & bạn bè anh em trong cty tôi đều kêu nghe tôi phát biểu là sốc nhất là khi họp :D

Ở trên cadviet phần đông là KST, và cũng một phần không nhỏ không phải là KTS, Nếu em là KTS em cũng sẽ tự hào mình là KTS, nhưng em không cần phải giới thiệu em là KTS mọi lúc mọi nơi, vì sao ư? vì đơn giản em đang suy nghĩ theo cách nghĩ của "một thằng thợ vẽ". Nói để biết là trên cadviet chac cung co nhiều bác lam nghề như em. có bác có tuổi đời có lẽ cũng có cháu gọi bằng ông rồi.

- Chăc chú sinh năm 8x đúng ko , nên mới nghĩ mình là thợ vẽ đúng ko , ko nên nghĩ vậy chút nào . Bỏi nghĩ thế lâu lâu là mất hết tự tin dẫn đến ko chịu khó thậm chí là dũng cảm đứng ra gách vác công việc trong 1 tập thể 1 cty . Cứ đặt địa vị mình là sếp xem có muốn chọn 1 KTS tốt nghiêp bằng giỏi mà lúc nào cũng nghĩ mình là thằng thợ vẽ thôi làm KTS chủ trì 1 dự án ko ? , Họp nội bộ cty ko dám đứng lên bảo vệ quan điêm hay PA của mình , ko dám bật lại cả đòng nghiệp hay cả sếp thậm chí là ko dám phát biểu nữa thì ....hèn vãi . Thế thì di họp với CĐT với các ban nghành trên sở thì ngọng lưỡi lại à . Để cả cty đi hầu CĐT & cấp quản lý ư ? Tai sao ko suy nghĩ manh mẽ lên . Tư duy của chú đâu phải xoàng ,còn trẻ mà ít ra hơn hẳn anh về Lisp rồi sao thiếu tự tin thế hả trời

Nếu bạn NTD gọi "mấy chú" và xưng "anh" thì em hơi ái ngại!

- Anh sinh năm 78 . Anh chỉ nói với mấy chú 8x đang coi mình là thợ vẽ , rụt rè ko dám nhận mình là KTS vì anh hơn tuổi đời tuổi nghề xưng hô vậy có sao ko ?

17. Mình nhớ trước đây có bạn yêu cầu lisp chọn những dt có vị trí trương đồng ở nhiều Mặt bằng khác nhau, có viết cho riêng trường hợp bạn ấy yêu cầu, kiểu chọn đối tượng là (ssget "W"), bạn test thử có giống như vậy không?

Cảm ơn bạn Lisp này gần đúng với cái mình yêu cầu rồi , chỉ cần chế 1 chút thôi là đúng như yêu cầu topic . Việc này mình sẽ làm có gì se hỏi anh em sau

18. Không phải ai nhiệt tình và đam mê như Ketxu không còn nhiệt tình như trước.

Xin đừng vơ đũa cả nắm.

- Ồ cái này thì đúng là mình sai rồi , tiền ko mua đc sự nhiêt tình chia sẻ của anh em cadviet , điêu đó còn nhiêu ng` như minh mong chờ để học hỏi để chia se kiên thức cho ng đên sau ....

Trời ạ! Có mấy cái sử dụng AutoCAd bạn còn chưa biết nói chi là .....?

Không nên nói vậy tí nàCarmm

- Cảm nhận của riêng mình là vậy ! moi ng ko tán thành thì thôi coi như mình chưa nói ! Đâu phải cứ biết rất nhiều lệnh nhiều Lisp hơn thì làm thiết kế sẽ cho sản lượng và chất lượng cao hơn đâu . Nhàn hơn thì chuẩn rồi !