Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

NTD

Thành viên
  • Số lượng nội dung

136
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi NTD

1. - Đi Off anh em uống bia , ket tâm sự bây h ko muốn viết Lisp free nữa rồi , chỉ viết free cho nhưng yêu cầu nào cậu ý hứng thú thôi . Nguyên nhân là do đa số anh em ở đây cả , mọi ng` đọc dòng này của tôi thi` tự ngẫm về bản thân mình trước đi . Tại sao lại làm 1 ng`giỏi nhiêt tình và đam mê như ketxu ko còn nhiệt tình như trước ? Khi nao` ngẫm ra thì hãy lên giọng

- Bác hiểu thế nào là cợt nhả mà lên giọng dạy đời tôi . Về tuổi tôi bằng vai bác Hoành , bác thì bao tuổi rồi ? , về trình thì so kiểu gì đây . Lisp hay lập trình nọ kia tôi đáng hoc trò của nhiều ng ở đây . Nhưng chắc luôn 1 điều sau buổi Off line là tôi ăn đứt vác Hoành khoản sủ dụng AutoCAd hiêu quả hơn cho công việc thiêt kế .

- Anh em đã đi OFF tức là đã tham gia vào 1 tập thể chơi & sống với nhau , hiểu nhau hơn khi chỉ OnLine , Tính cách của tôi ko phải loại ng` lúc nào cũng phải dè trừng nói trước ngó sau , Dù là sếp tổng ở cty khi đã thân thiết tôi coi như anh em ban bè hết , éo có cái khoảng cách dè trừng nhau sợ ng khác soi vào làm gì cho mệt cái đầu

- Tôi luôn tự hào mình là Kiến Trúc Sư ngay từ khi chỉ là 1 thằng thợ vẽ làm theo mọi yêu cầu của sếp . Anh nói câu này chú nào còn đang là thợ vẽ nên ghi nhớ : Nếu bản thân mình thấy xấu hổ khi nhận mình là KTS hay thiếu tự tin để nhận mình là KTS thì con đường trở thành 1 KTS chủ trì trong 1 tập thể cty sẽ dài hơn xa hơn và vất vả hơn . Vấn đề nằm chính ở sự tự tin & dám bảo vệ nhưng gì mình đưa ra khi mình chỉ là 1 thằng thợ vẽ . Nói cụ thể là dám bật lại ngay cả sếp hay chủ đâu tư vì mấy ông đó đơn giản éo phải KTS như mình

2. @ ketxu : chú có đảm bảo trong lớp Lisp của chú có bài giảng giải quyết đc vấn đề của topic này ko ? có thì anh mới học ko thì nói trước cho anh để anh còn hỏi bác Hoành & bác Hướng . Bác Hoành ban chiều ngồi uống bia kêu anh đừng học lớp Lisp của thằng ketxu khó học lắm :D học .... lớp VBA của bác ý , nhanh rẻ , ý tưởng nào cũng có thể làm đc như bác ý đang chém đây :D . Bác Hướng còn bảo ko nên học lớp nào hết , nên mua sách của anh , có 200k thôi , đọc xong đảm bảo sẽ ... muốn học 1 trong 2 lớp kia :D . Ôi , thế tóm lại là thế nào ? ,bây giờ ông nào giải được bài toán trên thì tui đóng tiền học ông ý . Chốt rồi đấy ! :D

3. Ko ló mặt ra anh thấy lại hay đó . Như vậy gọi là cao thủ ko lộ diện . Ko thấy mặt mới khiến ng khác tò mò tưởng tượng mong mỏi về mình nhiều hơn . Chứ thấy mặt chú rồi thì chị em lại ... đâm ra nản mà phần lớn anh em thì ...... :D . VD như cái avantar của chú đó , có thấy mặt mũi gì đâu nên mới khiêu khich khiến ng khác phải tưởng tượng thế chứ :D

4. Nội dung chính và cũng là nội dung đc toàn thể anh em hưởng ứng nhất trong buổi Off hôm nay là chủ đề bàn về ...cái avantar của be_chanh :D

Cả 1 tập thể hơn 20 con người ưu tú nhất của cadviet đã đi đến thống nhất là be_chanh phải share ngay ....."2 quả chanh" đó cho anh em với độ phân giải cao nhất , tiêu chí đặt ra là phải Full HD :D

Cadviet quả thật lắm cao thủ thèm ăn "đu đủ" :D

• Vote tăng 1

5. Buổi OffLine diễn ra rất đông vui giàu tính chuyên môn với phần thuyết trình ... "như vũ bão" của bác Hoành :D

Qua đây rất nhiều thành viên của diễn đàn đã xác định đc hướng đi chính xác cho .... giới tính thật của chính mình :D

Đặc biệt là be_chanh phải nói là .....có "2 quả chanh" yêu kinh cơ , anh là anh kết rồi đấy :D

PS :

- Ai hôm nay đi OFF mà chưa có kê khai số mobile thì khai ra mau , khai cả giới tính thật ra để anh em còn tính.... :D

- be_chanh tổng hơp lại lần cuối họ tên số điện thoại nghề nghiệp của những ng hôm nay đi OFF lên post 1

- anh em chuẩn bị tinh thần & thời gian để lập đội bóng cadviet , nói nghiêm túc ko đùa đâu , đá mà thua là mất 400 1 trận , tuần thua 2 trận là vấn đề rồi

6. Ketxu đâu rồi , đi OffLine chém anh là làm thì làm đc nhưng mà anh đưa ra nhiều yêu cầu tùy chọn quá nên ngại viết . Bây h anh rút ngắn lại đây , yêu cầu 1 phát thôi , bao h chú biên soan xong giáo trình về Lisp rồi mở lớp về AutoLisp thì anh sẽ tính sau , hoc xong lớp của chú anh mới nhờ ng ko bằng cậy mình :D

1 Lips về lệnh SELECTSIMILAR

Command : gọi lệnh của Lips , đang view tầng 1, bôi chuột chọn đối tượng để hiện Grip box thì tại mặt bằng tầng 2-3-4-....-n các đối tượng nằm tại các vị trí tương ứng với các đối tượng vừa đc chọn ở tầng 1 sẽ cũng được chọn và hiện Grip box . vì bản chất của lệnh SELECTSIMILAR nên Lisp sẽ phải tự động loại ra các đối tượng nằm bên ngoài các "hình chữ nhật"

Nhớ chú ý khi UCS bị quay xiên đi hay các bản vẽ bị quay xiên nhé

7. Câu trả lời của Tue_NV thỏa mãn yêu cầu và ứng dụng bạn đặt ra rồi nhé!

CAD có cung cấp mã dxf 60 : Hiện ẩn đối tượng (thuộc tính Visible)

Chưa cung cấp mã dxf để quy định việc khóa, mở khóa đối tượng

Và điều tương tự không làm được vì mình là người sử dụng. Muốn điều tương tự xảy ra thì bạn đi hỏi Nhà sản xuất ấy :unsure:

Ừ thì thôi ko khóa đc ng biết về Parametric & ng sủ dụng CAD đời thấp hơn thì dùng để khóa ....chính bản thân mình cũng đc , chống lại việc vô tình cầu thả của bản thân cũng tốt rồi . Mong sao mấy thằng cu ở cty nó đếch biết cái topic này vì nó đã biết Parametric đâu lại còn xài CAD2012 nữa , yên tâm rồi , keke :D

Cảm ơn bác Tue !

8. "gọi lệnh SELECT"

-> Thực hiện lệnh Seclect ở dòng Command.

", đang view tầng 1"

-> Màn hình đang zoom và khu vực Mặt bằng tầng 1.

", bôi chuột chọn đối tượng để hiện Grip box"

-> lúc này "bôi chuột" sẽ không làm hiện Grip được bạn ạ, vì bạn đang ở trong lệnh Select mà, muốn hiện Grip thì bạn phải thoát khỏi tất cả các lệnh và chọn đối tượng. Bác ko hiểu rõ về lệnh SELECT và nhiều lệnh khác dùng để chọn đối tượng như Filter là cơ bản nhất, hay QSELECT cũng cơ bản nốt , rồi SELECTSIMILAR , nâng cao hơn về Lisp thì có ssget ( vô đây mà vọc đi nè http://www.cadviet.c...showtopic=17934 ) Bác ko đẩy cái biến hệ thống tổng thể GRIPOBJLIMIT cao hơn mạc định 100 thì làm sao GRIP Box nó hiện lên khi có nhiều hơn 100 GRIP Box đáng nhẽ phải hiện lên , đẩy nó lên mức cao nhất 32767 xem co hiện GRIP Box ko mà ngồi đó phán

"thì tại mặt bằng tầng 2-3-4-....-n các đối tượng nằm tại các vị trí tương ứng với các đối tượng vừa đc chọn ở tầng 1 sẽ cũng được chọn"

-> Câu này thì bó tay toàn tập!! Bó tay là đúng :D

"và hiện Grip box Sau đó ta muốn làm gì thì làm ví dụ gọi lệnh move hay mirror để sửa các đối tượng đó"

-> khó hiểu không kém gì câu trên. Chuẩn luôn :D

Nếu muốn 1 đối tượng nào đó liên kết thành nhóm với 1 hay nhiều đối tượng khác, AutoCAD đã có sẵn lệnh Group giúp bạn làm điều này (Nhớ gán biến PICKSTYLE về 1).

Sau khi gán nhóm, bạn có thể dùng lệnh Zoom, lựa chọn Object để xem các đối tượng mà bạn đã chọn.

Em biết cái trò này rồi , em ko hỏi về cái trò này !

Ứng dụng của Lisp của topic này nếu đc ai đó viết ra sẽ ảnh hưởng và khác rất nhiều cách bác nói về Group & PICKSTYLE , những thứ quá đơn giản . Mà sao bác biết về PICKSTYLE mà lại ko biết về GRIPOBJLIMIT nhỉ , chúng nằm cùng 1 bảng Selection trong Options cơ mà , haiz !

Hy vọng giúp được bạn! Chưa giúp đc em thật mà

9. Lần sau trước khi post bài hỏi thì bác nhớ nhờ thằng google cái nha

http://www.google.co...iw=1024&bih=634

Ko phải thằng CĐT nào cũng có trình mà vọc đc vô link trên đâu , ngay đến bác còn chưa vọc ra huống hồ thằng CĐT

Mà ko cho in thì cũng khác gì chơi xấu ko cho làm gì ngoài pan zoom như link trên , trước sau gì CĐT nó chẳng hiểu

Còn cái chuyện đưa Files CAD + ảnh cho nó trước khi nhận đc 1 khoản tạm ứng thì lại là do sự cả nể của bác ko 1 Lisp nào giúp đc đâu . Em rất nguyên tắc , tiền trao cháo mới múc mà vẫn có nhiều việc đánh lẻ , chẳng phải lăn tăn mấy vụ trên

10. Chài Premetric rơi đúng vùng chưa biết của em , em sẽ voc nó nhiều hơn vì thấy cái này có nhiều ứng dụng quá,

Nhưng vấn đề là mới vọc 5p đã khóa và mở khóa ngon lành ==> khóa này chưa chắc , ai biêt về Premetric sẽ mở ngon lành

Mà khóa kiểu này xem ra mất công sức quá thậm chí ko khả thi nếu phải làm với 1 hàng trăm đối tượng

Nếu bác Tue_NV viết đc 1 Lisp làm sao để cho chon nhiều đối tượng và tự động nhận dạng đối tượng & cũng tự động chon điểm khóa hết lại thì may ra mới đưa vô thưc tế để khóa bản Hiên Trạng QH đc . Tất nhiên chìa khóa thì em mong "mấy thằng tình địch" của em nố ko vô đây đọc để mà biết :D

Hay bác viết 1 Lisp về lênh Lock khác lệnh LockLayer cơ bản theo em là thực tế nhất . Đoạn code em gửi ở trên em thấy làm đc điều tương tự

11. Tương tự như công năng của nhóm lện trên em down trên cadviet 1 nhóm lệnh sau chống lại LayOn & LayThw & chống lại cả UNISOLATEOBJECTS nữa

(defun c:E5 (/ SSet Count Elem)

(defun Dxf (Id Obj)
    (cdr (assoc Id (entget Obj)))
     );end Dxf

(prompt "\nSelect object(s) to hide: ")
     (cond
    ((setq SSet (ssget))
    (repeat (setq Count (sslength SSet))
      	(setq Count (1- COunt)
     	Elem (ssname SSet Count))
      	(if (/= 4 (logand 4 (Dxf 70 (tblobjname "layer" (Dxf 8 Elem)))))
     (if (Dxf 60 Elem)
    (entmod (subst '(60 . 1) (assoc 60 (entget Elem)) (entget Elem)))
    (entmod (append (entget Elem) (list '(60 . 1))))
     )
     (prompt "\nEntity on a locked layer. Cannot hide this entity. ")
      	);end if
    );end repeat
    )  
     );end cond
     (princ)
    );end c:InVis

12. Bác Detailing trả lời sai rồi . Cái này em biết rõ & thường xuên dùng. Lệnh LAYERSTATE cho xuất Files *.las như bác nói , nhưng chỉ xuất đc STATE của Layer thôi tức là xuất toàn bộ các Layer và trạng thái của chúng để khi sang Files đích import Files *.las vào thì có toàn bộ Layer và trạng thái như bên Files nguồn . Nhưng Filter Layer của Files nguồn thì ko 1 cái nào đi theo hết

13. Khi đưa ra yêu cầu này em có biết trong CAD cơ bản ko dùng Lisp đã có 1 lệnh là HIDEOBJECTS , đối tượng bị lệnh này chọn sẽ chống lại ảnh hưởng của của lệnh LayOn & LayThw trong bất kỳ trường hơp nào kể cả dùng LISP LayOn & LayThw

- HIDEOBJECTS là cái khóa ISOLATEOBJECTS cũng tương tự

- UNISOLATEOBJECTS chính là cái chìa của 2 cái khóa trên

14. Nghe bác thế nói có nghĩa là Lisp ko thể làm đc ư ? chài !

Em tưởng cái này thưc tế vì bên 3DMAX em có 1 cái Scrip có tính năng Lock y như em mô tả , đây gửi các bác xem qua biết đâu các bác lại vọc đc vấn đề này từ 1 cái đã có tương tự của MAX vói NET , VBA... hay phần mềm nào đó ngoài Lisp

http://www.cadviet.c..._objectlock.rar

15. Làm thế thì em biết rồi

Không làm thế đc vì bên Files đích đến cũng có Filter Layer của Files đó vẫn còn muốn dùng :

Ý em hỏi là kiểu như đưa thêm vào bộ Filter Layer của Files đích các Filter Layer của các Files khác để cùng lúc sủ dụng chung nhiều Filter Layer của nhiều Files khác nhau

16. Group thì CAD 2012 ấn G một cái thôi là Group luôn , tên Group đặt ngẫu nhiên ko cần ra bảng thao tác mất thòi gian như trước

Nhưng nhiều lúc các đối tượng muốn chọn lại ko phải là tất cả Group đó , chỉ 1 phần thôi trong đó thì sao ? sẽ dùng Shift để loại trừ sao? thế thì loại trừ luôn cả Group vì vậy phải Ctrl+Shift+A để Group OFF rồi mới Shift để loại trừ

OK ! , Quick select +Group+(Ctrl+Shift+A) Duyệt !

17. Em xin Lisp dùng chống lại 1nhóm lệnh nào đó .( em ko muốn dùng khóa Lock Layer vì sẽ khóa cả Layer mà trong Layer bị khóa có nhiều đối tượng vẫn muốn thao tác )

VD : Em xin Lisp chống lại 1 nhóm lệnh Move-Rotate-Scale-ALign-Stretch . Lisp sẽ làm các đối tượng đc chọn ko thể bị các lệnh trên làm thay đổi

Ứng dụng : như ko cho ng khác cố tình hay vô tình move các điểm mốc quan trọng trong cái File Mặt Bằng Hiện Trạng của Quy Hoạch .

Chống lại các nhóm lệnh khác thì em sẽ dựa vào code của các bác để tự chế = cách thay tên lệnh

Tất nhiên các bác cho em cái khóa thì cũng cho em xin cai Lisp chìa khóa luôn để em còn Unlock lệnh Lock của các bác đc

Em cảm ơn cả nhà .Các bác có hứng với topic này thì mai đi Off Line các bác phát biểu thoái mái đi , em chỉ uống thôi :D