Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

NTD

Thành viên
  • Số lượng nội dung

136
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi NTD

1. Mình còn phát hiện thêm một điều nữa là : sau khi vẽ xong đường thẳng như đã nói trên thì mình rê con trỏ lên trên đường thẳng đó và con trỏ xuất hiện thêm lá cờ màu xanh (blue).

Bác Ctrl + W liên túc xem cái lá cờ màu xanh (blue). của bác có ẩn hiện liên tục ko ?

Nếu có thì em đoán chắc luôn đó là biểu tượng Selection Cycling thông báo cho bác biết : bác đưa chuôt vô 1 nhóm it nhất 2 đường nằm trùng nhau hoặc giao cắt nhau . Cad2012 bắt đâu mới có , Đó là tinh năng Selection Cycling on sẽ hiện lên thông báo . Selection Cycling off sẽ ẩn đi thông báo .Biến hê thống tổng thể SelectionCycling cũng chính là nó đó

Công dụng của cái này là khi Selection Cycling on thì bác cứ bấm vô cái đường line đó đi ( hoăc bấm đúng và chỗ giao cắt ) sẽ hiện ra 1 bảng Selection để bác chọn thằng nằm trên hay thằng nắm dưới , Nếu nháy vô liên tục line đó sẽ chọn liên tục tuần hoàn các đường line .

Áp dụng cho mọi đối tượng của CAD , thử với Hatch hay Pline có độ dày khác nhau nằm đè lên nhau đi bác :D

Đây là 1 tính động khá thú vị của CAD2012

• Vote tăng 2

2. Code này có thể Zoom center và chọn lại scale của view trước khi xoay, dựa vào Viewsize và chọn center của view

Còn về UCS thay đổi theo View mới, theo mình hợp lý hơn là vẫn theo view trước đó, vì khi này ta ghi dim text ko bị đảo lộn.

Rengen thì mình pó tay, vì dùng lệnh Plan của CAD thì nó mặt định đi theo rồi. hic

Lisp chon tâm rồi nhâp góc xoay view này ngon rồi bác ạ ,

Bác thêm cho em trường hợp chọn góc xoay bằng chuột với . Nhưng bác đừng làm theo kiểu chon 2 điểm như cái lúc trước em thấy dùng ko trưc quan Xin bác có thể lam theo kiểu 3 điểm : chọn điểm A làm tâm , chọn điẻm B , chọn điểm C Enter dẫn đễn AB trùng AC ==> view đc xoay 1 góc BAC .

PS: bác sửa cả Lisp xoay kiểu chon đối tượng dùng chuột đê xoay theo 3 điểm như em vừa nói xong nhé

Có bác lo cho topic này em sướng rồi , cảm ơn bác nhiều

3. Em vốn ko muốn viết dài làm 1 số bác đọc nhiều đâm bực nhưng vẫn phải viết ra để mọi ng hiểu đc ý đồ của em

@NTD: Nếu mình phát triển tiếp ý tưởng copy đối tượng theo block gốc tọa độ và thêm tính năng xoay phần copy theo hướng của block gốc tọa độ đó thì bạn tính sao??Liệu có đáp ứng được nhu cầu của bạn không??

- Ko phải vì topic bên kia chưa tính đc trường hợp xoay mà em lập topic này để tìm cách chọn những đối tượng chưa đc xoay đó cho lệnh Rotate

Bạn giải thích vẫn rối lắm. Tạo UCS ảo để làm ?? Bạn chỉ cần đi thẳng vào mục đích.

Con đường đi tới mục đích có thể là khác nhau, nhưng như thế sẽ nhiều ý tưởng sáng tạo hay hơn thì sao??

- Với em là bác đã rất giỏi khi đã giải đc bài toán "Tự Động Phát Sinh Đối Tượng Theo UCS ảo" mà em đưa ra , thậm chí rất thông minh khi ko nghĩ đến việc dùng các Block sẵn có để làm UCS ảo , cái này em ko nghĩ ra .Lổi là thuộc về em trong việc trình bày dẫn đến bác chưa giải quyết đc bài toán tổng thể về copy khi UCS bị xoay & các bản vẽ bị xoay .

- Em xin đưa ra 1VD: Trong 1 File vẽ MB thì Block hệ thống tim cột có ở tất cả các MB , em muốn dựa vào đó để vẽ và chỉnh sửa tự động vô số thứ mà giống nhau về hinh thức thể hiện nhưng khác nhau về nội dung đó là những thứ ko nên Block lại ( VD hang loạt text công năng trong các phòng , hê thống đồ nội thất , khác nhau về hình dáng 1 chút thôi nhưng nằm tai các vị trí tương đối như nhau trên MB ....nhiều lắm bác ạ kể ra lại bảo em nói dài )

Hãy cố gắng đến được đích bằng con đường ngắn nhất bạn ah.

4. Xin rút ngắn post 1 để các bác dễ làm , làm đc bước này sẽ tính bước sau , đầu xuôi thì đuôi sẽ lọt

Em cần 1 Lips mục đích

1. Command : gọi lệnh SELECT, đang view tầng 1, bôi chuột chọn đối tượng để hiện Grip box thì tại mặt bằng tầng 2-3-4-....-n các đối tượng nằm tại các vị trí tương ứng với các đối tượng vừa đc chọn ở tầng 1 sẽ cũng được chọn và hiện Grip box Sau đó ta muốn làm gì thì làm ví dụ gọi lệnh move hay mirror để sửa các đối tượng đó .

* Em có gửi kèm 1 File CAD để minh họa ý tưởng

http://www.cadviet.c...theo_ucs_ao.dwg

Lisp này làm ta giảm đi nhiều thời gian phải pan zoom nhiều vô các vùng bản vẽ chi chít trong 1 dự án lớn để chọn đối tượng cho 1 lệnh nào đó mà có khi chọn nhầm mà lâu hơn Lisp này là cái chắc . Nhất là nếu việc đó lặp đi lặp lại . Lisp cũng giúp thể hiện các bản vẽ của các tầng trong 1 tào nhà cao tầng được đồng bộ & nhanh hơn

5. - Gớm bác duy quá lời , em chỉ sợ topic tranh luận theo 3phe đi sai hướng lạc chủ đề thôi chứ có có bảo ai ngậm miệng lại ko đc nêu lên quan điểm của họ đâu mà sao bác nói em nặng lời thế

- Đâu phải cứ có tiền mà có Lisp dùng , em đang muốn mua 1 ứng dụng rât tuyêt vời trên này của bác Detailing , mà tác giả hình như chưa có ý định bán vì sản phẩm chưa thật hoàn chỉnh theo ý đồ của tác giả , có lẽ vậy

• Vote tăng 1

6. Em muốn các bác viết 1 Lisp hỗ trợ em làm theo cách 2 sao cho khi em gọi lệnh để xoay view Lisp sẽ ko tự động zoom Extents mà sẽ cho em chọn 1 điểm làm tâm xoay cho chọn hướng xoay bất kỳ( Bằng cách dùng chuột , nên ưu tiên cách này & bằng cách nhập từ bàn phím góc xoay ) và điểm xoay đó sẽ là tâm điểm của Viweport tĩnh sau khi kết thúc lệnh nhất là zoom Scale ko thay đổi so với viewport trước + UCS cũng thay đổi sao cho XY tương ứng với View cuối cùng ko bị xoay chéo đi thì tốt quá . Đăc biệt các bác ko cho nó tự động regen bản vẽ trong bất kỳ trường hợp nào hộ em nha . Nếu đc thì Lisp nên có thêm chế độ Object để lúc bảo chọn tâm xoay thi enter 1 phát sẽ ra chế độ chọn đối tượng để zoom Object sau khi đã xoay view bằng cách chỉ hướng hay gõ góc xoay, Và cả chế độ Window để chọn của sổ và xoay view với tâm Window đó sau khi chỉ hướng hay gõ góc xoay ( tất nhiên 2 chế độ này sẽ làm Zoom Scale thay đổi ) . 2 chế độ thêm vô này như là của lệnh zoom đó

Mời các bác xuống núi . Em xin cảm ơn tất cả ý kiến & Lisp các bác viết cho

Đỏ : Lisp đã có Lisp ( tuy cách dung chuột chon hướng xoay chưa trực quan ==> dễ nhầm XY lộn xoay quanh Z , nên hướng ko như UCS quốc tế , cái nay may mà em có Lisp UCS theo View hiên thồi nên em ko lo ) , em xin cảm ơn bác lp_hai rất nhiều

Xanh : chưa có Lisp giải quyết đc , mong các bác xem xét giúp em vài code

7. - Thưa bác là em đã nói rõ là cty vẫn xài Xref mà, trước 3 phe nay 1 phe vẫn xài như thường nhưng chỉ xref cái nào mà bản thân mỗi ng ko phải thường xuyên thay đổi mà là ng khác thay đổi vì đó là đầu việc của ng ta : VD xref Khung tên thì đương nhiên rồi , Các đầu việc như Trần Sàn Điện Nước Xref cả cái Files nặng nhất là MB+MD+MC.dwg cơ mà sau đó dùng Fiter Layer tat Off hay đóng băng Layer, thậm chí dùng Xclip để thấy mỗi cái MB mà ko thấy 1 cái gì của MĐ MC cho dù tất cả layer đêu đc On

- Files nặng nhất là MB+MD+MC.dwg là File đầu tầu thường chỉ giao cho 1 ng làm thôi, chỉ xref những thứ ít thay đổi nhất như khung tên văn bản quy phạm , MB hiện trạng + các bản vẽ của các nhà thầu phụ như MBS-Thang Máy-ĐiềuHòaThôngGió....chỉ khoảng từng đó thôi đã mệt rồi bây h tự mình làm ra 1 loat các files Xref nữa gủi ngược trở lại các bộ môn ư ? Thường là KTS chủ trì sẽ phải trưc tiếp vẽ file MB+MD+MC.dwg đó, cty có đến mấy chục đầu việc 1 lúc , 1 KTS chủ trì làm 1 lúc khoảng ít nhất 3 công trình 1 lúc , đi theo Phe 1 để làm như bác thì khi gấp lên mang về nhà mà vẽ , tất nhiên đc , nhưng Xref đường dẫn mà nhầm lẫn thì quá tội . Rồi lại chuyện 1 chủ trì quản lý kiểu Xref vẽ trong khoảng 10 Files 1 dự án , 3 dự án sẽ là 30 Files , tất cả gửi cái ông GDKT ông ý cáu là đúng , ng ta già cả rồi bắt ng ta phải biết Xref thạo CAD như mình ư , mình học ông ý bao thứ còn chưa xong đâu dám dạy ông ý về cách quản lý Files , quản lý hồ sơ phải ntn

- Mà nếu KTS chủ trì nhờ ng khác vẽ cái MCắt chính chẳng hạn thì ko cần biết ng đc nhờ vẽ theo phe nào , đúng hạn nôp bài đây anh còn đưa vô File MB+MD+MC.dwg của anh để anh xoay MCắt của chú ra rồi soi trước khi ông GĐKT ông ý mắng cả 2 anh em

- Topic đã đi đến chỗ tranh luận nên theo phe nào trong 3 phe trong khi cái em mong muốn ở post 1 thì chưa đạt hết đc , mong các bác xem xét cho !

8. Em ko nói dài nữa ai hiểu đc thì giúp em với , ai ko hiểu em cần thế để làm gì thì xin đừng khuyên em nên thay đổi ý tưởng , em tránh phải giải thích làm loãng topic . Mọi vấn đề đều có nguyên nhân của nó , Em xin cảm ơn

Em cần 1 Lips như tiêu đề , mục đích

1. Command : ko có lệnh nào hay đc gọi SELECT, đang view tầng 1, bôi chuột "hình chữ nhật" 1 cái chọn đối tượng để hiện Grip box thì mặt bằng tầng 2-3-4-....-n thâm chí là cả các Mặt Cắt Măt Đứng cũng đã tự động xác lập đc các "hình chữ nhật ảo" trong hệ thống "UCS ảo" ( có gốc O là các Block của hệ thống tim cột , hướng XY ) ==> các đối tượng được chọn ==> hiện Grip box ==> Nhàn & Nhanh + Chính xác hơn

2. Command : SELECTSIMILAR (Cad2012) làm tương tự như trên nhưng vì bản chất của lệnh này nên Lisp sẽ phải tự động loại ra các đối tượng nằm bên ngoài các "hình chữ nhật"

* Đăc biệt "hình chữ nhật" có thể thay = các lựa chọn sau

Window/Last/Crossing/BOX/ALL/Fence/WPolygon/CPolygon/Group/Add/Remove/Multiple/P

revious/Undo/AUto/SIngle

* Đặc biệt Lips vần chạy chuẩn khi UCS hiện thời đã bị xoay đi và các hệ thống "UCS ảo" ( các bản vẽ ) cũng bi xoay , Tức là các "hình chữ nhật ảo" đc phát sinh kia cũng có khả năng xoay theo toàn bộ hệ thống

* Em có gửi kèm 1 File CAD để minh họa ý tưởng

http://www.cadviet.com/upfiles/3/13141_tu_dong_phat_sinh_vung_chon_theo_ucs_ao__2000.dwg

Em xin cảm ơn mọi người !

9. Em đề xuất điều đó từ lâu rồi bác ơi ==> suýt nữa thì đc tập thể bầu cho em làm nhóm trưởng 1 nhóm.. mình em luôn :D Đề xuất phát nữa chắc em đc cho làm trưởng phòng "bảo vệ" vì hay "bảo vệ" quan điểm quá :D

Ngay đến bản thân em mới chỉ là lý thuyết revit thôi đã đưa dự án nào vô thực tế = revit đâu

Nhưng 1 loạt các topic em sắp post tới đây sẽ phần nào revit hóa đc AutoCAD cơ bản mà cty vần dùng , mong chờ tất cả vào sự nhiệt tình và thông minh của các bác cả đấy :rolleyes:

10. Đọc kỹ lại yêu cầu của bạn NTD mình nghĩ chắc BV của bạn không dùng Xref ???

Ở Cty em nếu em đc giao đầu việc là vẽ kỹ thuật riêng MB Trần hay MB Sàn của 1 tòa tháp thì em gần như chắc chắn sẽ ko phải vẽ MĐứng MCắt . Nên em sẽ tham chiếu Xref Files MB Kiến Trúc , nhưng trong File Xref đó sẽ có cả MĐứng MCắt ==> em tắt , đóng băng , ko in toàn bộ các Layer nào nằm trong Fiter Layer của MĐứng MCắt ==>người khác ko đc xoay MB Kiến Trúc ==> Xoay MĐứng MCắt . MB Sàn thì chỉ thế ,nhưng MB Trần còn Xref MB các bộ môn: Điện , ĐHòaThGió, BMS, PCCCháy, , MB Dầm Sàn Kết Cấu

Tại sau bạn ko sữ dụng MB riêng một file, MC riêng...... khi cần tham chiếu qua lại thì chỉ việc xerf, muống xoay muống move thì tùy, File gốc nó vẫn nằm đó nếu bạn không sửa!

Trước kia cty em cũng đã từng chia ra 3 phe với cách quan điểm quản lý Files khác nhau.

Phe 1 làm như bác nói xem ra ko khả thi vì :

- MB ko có chuyện stop hẳn mới vẽ MĐ MC , chuyện MB thay đổi phụ thuộc chủ đầu tư, kinh phí dự toán, tiêu chuẩn công trình , kỹ thuật Kêt cấu , thậm chí ngay đến cả ông PCCCháy trên sở ko đồng ý ko ký bvẽ thì MB cũng phải thay đổi theo . Chuyện có 1 KTS ( :D hí hí ) làm xong MB concept 1 cái tòa tháp mà có thể vượt qua mọi yếu tố mọi cái đầu của các ông trên để ko thay đổi MB thì thật sự trên thế giới chưa có ông KTS nào như vậy . Như vậy là phe này chạy ra chạy vô mấy cái Xref & Block liên tục :D vì ko thể vẽ cái nào dứt điểm ngay đc

- Phe này làm tăng gấp 2 thậm chí gấp 4 gấp 5 lần số File gửi các bộ môn khác và đặc biệt là gửi cái ông giám đốc kỹ thuật (KTS) . Bác mà là ông đó bác có tẩu hỏa nhập ma & phát cáu ko nếu cùng lúc phải quản lý ít nhất 5 tòa tháp 1 lúc , mà là quản lý tất cả các bộ môn . Ông này ko vẽ mà chỉ soi , nên MB MĐ MC tách ra là ông này dễ đi tù nhất :D

- Phe này lỗi kỹ thuật về hình họa nhiều nhất , thể hiện hồ sơ với Font Text , Hieght Text lung tung nhất , Thậm chí MB vẽ & ghi sử dụng thường có chuyện ko liên quan đến vật liệu MĐ MC

Được cái phe này ko sợ regen :D khi vẽ MĐ MC mà ko sử dụng MB là file Xref ==> hay vẽ sai . Còn nếu Xref MB vô thì phe này sợ regen nhất cty :D vì cứ chạy ra lại chạy vô Xref

Phe thứ 2 làm như cách 2 mà em đã yêu cầu ở post 1

- 1 Files duy nhất gửi các bộ môn & nhất là cái ông kia , bác đừng bảo em sao ko theo phe 1 rồi tổng hợp thành 1 File mà gửi ông ý , cty em có hệ thống máy chủ , hàng ngày ông ý mở bản vẽ em đang vẽ ra kiểm tra nhiều lần ko vào 1 thòi điểm nhất định nào . Ông này mà ốm nghỉ 1 tuần thì sẽ phải thức đêm 1 tuần tiếp theo để phát hiện sai sót trong hàng trăm Files :D . Xem ra ông này mới đủ sức khỏe để đc gọi là KTS :D

- Sai sót it hơn phe 1

- Luôn sợ regen nếu nhận đầu việc vẽ cả MB MĐ MC

Phe thứ 3 sao cũng đc lúc thế này lúc thế khác , thậm chí còn sáng tạo nhiều kiểu mới lạ hơn :D mà công nhận là phe này sáng tạo thật :D , nhiều kiểu lắm bác ạ

Giám đóc kỹ thuật họp toàn cty bảo : tất cả làm theo phe 2 , tao ốm rồi :D

Còn cái vụ Zoom scale sau khi xoay hướng nhìn, theo mình thì có nhất thiết phải bằng scale trước đó không, khi mà bạn đang thao tác bên Model?

Đúng là em chỉ làm bên Model thôi . Em cần cái này, cần view scale ko thay đổi bởi vì em hay chia của sổ viewport ra làm 2 : MB cái bên trái MC cái bên phải đã xoay view . Khi kết hợp với tính năng SyncViewport - Relative Sync trong ứng dụng của bác Detailing bên topic này http://www.cadviet.c...ic=65117&st=120 bác sẽ hiểu em hơn , bác phải đc kỹ cai topic kia cơ chứ em lại giải thích thì dài lắm :D

(Em ko thích chia kiểu trên dưới vì chiều cao 2 cái nhỏ quá màn wire mà , quan sát hạn chế ==> dễ bổ sót nhưng sai sót trên bản vẽ hơn ) .

Nếu bác co time thì giúp em có các chế độ như em viết trong post 1 , em thử mày mò mà thấy khó quá , đọc lại ssget của bác ket xu & xem các lisp mình có mà chưa nhìn ra hướng giải quyết

Mình cũng làm nhiều cái nói lớn thì không dám, nhưng cũng không phải là nhỏ. Chưa bao giờ phải sợ cái vụ Regen gì đó, bạn sợ có lẽ vì cách quản lý file chưa tốt? Tại sao bao nhiêu thứ phải nằm chung một chổ rồi than nặng nè! :)

Em đẫ cố gắng giải thích cạn kẽ lắm rồi mong nhất bác làm đc chỗ này , 1 đoạn mã chống regen sẽ giúp đc bao ng đưa đoạn mã đó vào các Lisp khác nhau . 1 việc mà làm ví rất nhiêu ng

Em biết trước là khi đưa ra topic này thì sẽ lại nẩy ra 1 cuộc tranh luận về quan điểm nên theo phe nào trong 3 phe như kiểu cty em ngày trước . Em đã cố gắng giải thích ở post 1 tại sao em phải làm theo phe 2 mà ko phải phe 1 . Viết dài dòng khiến các bác đọc nhiều đâm bực ==> bảo em theo ....phe 1 . Nhưng mong các bác hiểu cho : mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh . Em yêu cầu các tùy chọn hơi nhiều trong Lisp là nhằm củng cố & khác phục các thiếu sót trong cách làm thư 2 vì em là ng cầm đầu bên phe thứ 2 ở cty . Sắp có 1 cuộc thay đổi ban lãnh đạo & cất nhắc 1 số nhân viên lên trưởng phòng . Em là 1 trong các ứng cử viên của cái ghế đó , đối thủ chính của em lại là thằng cầm đầu phe 1 hồi xưa , chỉ có xét chọn bằng năng lực thôi . Nếu em ko giữ đc vị thế tức là ko đưa ra đc cách giải quyêt 1 danh sách các thiếu sót dở hơi trong phương pháp làm việc trong đó có vấn đề của topic này thì có nghĩa là em lại chỉ là nhóm trưởng mà thôi

Mong các bác hiểu cho , mưu hèn kế bẩn chắc là cái cuối cùng em phải sử dụng đến nếu cần phải như vậy :D

11. Các bác có cách nào làm nó ko regen bản vẽ ko ? Trừ khi bộ nhớ tràn nó tự động regen thì đành chịu chứ rengen thế này mà chỉnh sửa bản vẽ hòan công thì chết em . Cái này thì em thua ko biết tìm hiểu từ đâu

Command: AS

Select objects: 1 found

Select objects:

angle: 180 ucs

Current ucs name: *NO NAME*

Specify origin of UCS or [Face/NAmed/OBject/Previous/View/World/X/Y/Z/ZAxis]

<World>: z

Specify rotation angle about Z axis <90>: -180.0000000000000

Command: CV Unknown command "CV". Press F1 for help.

Command: plan

Enter an option [Current ucs/Ucs/World] <Current>: Regenerating model.

Regenerating model.

Command: zoom

Specify corner of window, enter a scale factor (nX or nXP), or

[All/Center/Dynamic/Extents/Previous/Scale/Window/Object] <real time>: o

Select objects: 1 found

Select objects:

Command:

12. Cảm ơn bác mathan em đã xài thử , đã đáp ứng đc phần nào cái em muốn , em có nhận xét như sau

- Bác dựa vào các Block đã có sẵn để làm gốc UCS ảo, ý này hay quá , đỡ tốn công tạo mới, vì bản vẽ các tầng đều có các Block giống nhau có vị tri tương đối như nhau so với hê thống lưới cột , Nếu hệ thống lưới côt cũng là 1 Block như trong File em gửi thì độ chính xác khỏi lo

- Có 1 vấn đề bác chưa tính tới đó là khi có các mặt bằng bị xoay đi thì Lips chưa tính góc xoay của Block đc chọn ==> ko xoay đối tượng theo Block mẫu . Bác sửa cho em chỗ này với ( Mặt bằng có thẻ bị xoay 90 độ đi để vẽ Măt Đứng Mặt Cắt thậm chí là xoay chéo để vẽ các mẳt đứng chéo mà )

- Dòng mã (setq sset (ssget "_X" (list (cons 0 "INSERT")(cons 2 ten)))) em nghĩ nên bỏ "_X"

===> (setq sset (ssget (list (cons 0 "INSERT")(cons 2 ten)))) ===> sẽ ko copy cả vô các MB minh ko muốn

- Em vừa phát hiện thêm 1 lỗi nữa là khi UCS xoay thì kết quả sẽ ko như mong muốn

13. @NTD : đọc xong 2 topic của bạn thấy mình ngu luôn. Chỉ e có những thứ bạn tự làm bạn mất kiếm soát khi vẽ - phức tạp hóa khi vẽ

- Topic 1 : dùng reactor vô cùng đơn giản, sẽ copy được hết như bạn mong muốn, nhưng không thể view động được khi bạn đang vẽ (với lisp).Em chưa biết reactror thật mà .Ucs ảo thì chỉ cần chọn o và chọn hướng X là được, mình k nghĩ bạn vẽ mặt bằng thì cần oxy bị lộn ngược lại (?) Em cần "UCS ảo" oxy lộn ngược là để dùng cho các m bằng rộng mà đối xứng qua 2 trục qua tâm của MB đó ==> em sẽ cố chế lệnh MIRROR thay copy :D ==> giảm 3/4 khối lượng & kiểm soát bản vẽ tốt hơn

- Topic 2 : viewport bên Model Space ?

Mà bạn vẽ chi khi mà cái mặt bằng chưa hòm hòm đã đi bổ rồi (để mà thực hiện cái thao tác xoay kia liên tục ?) Vâng em làm cả concept nên phải bổ Mặt Cắt chứ, cái MB em thấy đến tận khi thi công xong đi vô hoàn thiện nó mới stop

Hoặc cùng lắm cho tất cả các đối tượng bao gồm mặt bằng - mặt đứng - mặt bên vào 1 group, lúc cần thì xoay cả cụm, đảm bảo theo ý bạn . Cách làm này như em viết ở port 1 em đã làm rồi , bản vẽ mà có 20 tầng 1 loạt khoảng 4 thậm chí 7,8 măt cắt . Lại còn chi chít Text+ hach bác xoay liên tục cả đống đó thử xem nó có bay cả CAD ra ko cho save ko? Hơn nữa làm sao xoay đc khi MB Trần , MA Sàn , MB Điện , Nước của ng khác đang vẽ đang tham chiếu Xref tới MB mà em đang vẽ qua hệ thống máy chủ để cập nhật liên tục các thay đổi nếu có của MB Kiến Trúc ( cty em tách riêng các Layer của MĐứng Mặt Cắt ra , các đối tượng chỉ MB Kiế trúc thể hiện cũng đc tách riêng ra , các bộ môn khác tắt hết các Fiter Layer đó đi, khi in bind vô và xóa ,nên em xoay hay vẽ MĐứng Mặt Cắt bét nhè cũng ko anh hưởng đến ai ) . Mà đâu phải chỉ so sanh hình họa khi bắt đầu khởi tạo MCắt đâu , chỉnh sửa đến khi khánh thành công trình cơ mà

P/s : cả 2 cái này người viết lisp đều làm được, bạn mới chỉ sấn được tới phần ssget đã bỏ của chạy theo selectsimilar (cad đời cũ thì có ssx), sao không cố lên 1 chút nữa bạn ?

14. - Thôi em ko dám trình bày dài nữa . Nói ngắn là xin các bác 1 cái Lisp về lệnh PLan kiểu mới sao cho nó ko có những khuyết điểm như Plan cũ và có thêm những lựa chọn mới mà em đã ...viết ở Post 1 .

- Trình độ viêt Lisp của em còn gà lắp, mói chỉ dùng ở việc chế Lisp kiểu lắp gép thôi, đầu óc lại chậm tiêu nên dù đã cố gắng em vẫn chưa thực hiên đc rất nhiều idea mình ấp ủ . Mong các bác viết cho để trước mắt đưa vô công việc thực tế sau là có lưng vốn kiến thức về Lisp để mà nâng cao trình lên . ssget bác ketxu dạy em đẫ đưa vô 1 loạt Lips chuyên chỉ chọn đối tượng dùng trong công việc tiện lắm . selectsimilar thì em đã biết sau đó thấy nó có cai hay hơn ssget là chỉ cần nhớ 1 lệnh nên đương nhiên là em dùng nó thường xuyên

- Em ko vẽ 3D xuất ra 2D đâu , làm hồ sơ kỹ thuật thi công ko ai làm thế cả vì vẽ 3D Max & Sketup phải vẽ quạ cho nhanh chứ. Có vẽ 3D chuẩn sau này CAD 2D lên vần còn chỉnh chán vì yếu tố kỹ thuật cơ mà . Em cũng mầy mò revit & ADT nhưng hiện h đang đơn độc tại cty toàn dùng CAD , ko biết bao h mới đưa vô dùng cho 1 dự án thực tế

- Em phát hiện ra 1 điều thú vị là các bác trên này hay bị dị ứng với từ Kiến Trúc Sư , thôi em đã dùng từ đó lần cuối cùng :D

15. em gủi File CAD minh họa ý tưởng đây thưa các bác http://www.cadviet.c...theo_ucs_ao.dwg

Post 1 em nói chưa hết ý :

- Sau khi thiết lập đc 1 hệ thống "UCS ảo" A-B-C-D....-N như vậy thì thông tin về hệ thống đó sẽ đc lưu giữ để sau khi đóng Files mở lại thì vẫn dùng tiếp được mà ko phải thiết lập lại từ đầu

- Có thêm chế độ Reset để xóa toàn bộ thông tin về hệ thống "UCS ảo" đó ===> Thiết lập 1 hệ thống "UCS ảo" khác cho 1 công việc khác

- Mà tốt nhất là các bác làm theo kiểu : Tại các điểm A-B-C-D-....-N sẽ tự động chèn vào các Block có tên lần lần lượt là Goc-A ; Goc-B ; Goc-C; Goc-D ; Goc-N . Các Block này có điểm chèn nằm tại chính các các điểm A-B-C-D-....-N . Mục đích của việc này là nhằm sử dụng tọa độ điểm chèn của các Block đó đưa vô hệ thống và giả lập lên tọa độ của các "UCS ảo" trong UCS quốc tế thật . Nhờ thế sẽ chỉnh sửa thêm bớt tùy biến được hệ thống "UCS ảo" bằng các lệnh cơ bản nhất như Move , Erase , Copy .... ===> Giải quyết đc bài toán vẽ hàng loat các thứ giống nhau tại các vùng khác nhau trên bản vẽ sao cho nhàn nhất có thể VD: cụ thể ơ đây là hàng loạt các Text giống nhau trên các MB của 1 tòa nhà cao tầng như em đã vẽ trong File CAD minh họa ý tưởng

16. Em cần 1 Lisp chạy có tính năng như sau . Mục đích để khi gọi bất kỳ 1 lệnh vẽ ,hay khi gọi bất kỳ 1 lệnh nào có tính phát sinh đối tượng mới sẽ tự động copy ra thêm n đối tượng nữa nằm tai các vị trí mà ta đã cho trước các điểm làm chuẩn

Bước 1 - Gọi lệnh thứ nhất của Lips

Bước 2 - Chọn điểm A làm chuẩn , hướng X , hướng Y , đã xong 1 "UCS ảo" đầu tiên

- Chọn điểm B làm chuẩn , hướng X , hướng Y , đã xong 1 "UCS ảo" tiếp theo

- Chọn điểm C làm chuẩn , hướng X , hướng Y , đã xong 1 "UCS ảo" tiếp theo

.........

.........

( Có thể chọn n điểm bao nhiêu cũng đc để xác định các "UCS ảo" )

- Kết thúc ko chọn điểm nào nữa

Bước 3 - Đăt chế độ là On hay 1 để xác lập môi trường các cho mọi lênh cơ bản của AutoCAD mà làm phát sinh đối tượng mới sẽ tự động copy ra thêm n đối tượng nữa ( chế độ là OFF hay 0 sẽ làm mọi thứ như chưa bao giơ có Lips này nhưng các điểm ABC....N thì vần đc lưu trong bộ nhớ để khi cần thì về On )

Bước 4 - Enter kết thúc , đã xác lập xong môi trường "UCS ảo"

Vì đã đặt là On (1) nên vẽ bất kỳ đối tượng mới hay nhóm đối tượng mới nào cũng sẽ tự động copy chúng ra thêm ( Điểm A làm chuẩn cho đối tượng đâu tiên đc tạo bởi các lệnh cơ bản của AutoCAD . Điểm B, C ...N , làm chuẩn cho các đối tượng đươc phát sinh ) , Đăc biêt nếu nhìn rõ cả quá trình động thi tốt quá , VD vẽ 1 cái Dim chưa kết thúc lệnh mà di chuột thì sẽ thấy cái Dim đó di chuyển tại môi trường của các "UCS ảo" rồi .

* Nếu khó quá hay ý tưởng của em phi thức tế quá thì các bác viết theo hướng cho Gọi lệnh thứ 2 của Lips để chọn các đối tượng ==> Enter kêt thúc tự động copy ra n đối tượng còn lại , xong . Tức Lisp về lệnh Copy nhưng ko cần chọn điểm đầu tiên và các điểm tiếp theo vì sẽ tự động đưa thông tin tọa độ của điểm A là điểm đầu tiên , B,C,D ... cho các điểm tiếp theo

Em xin cảm ơn mọi coment và Lisp của các bác !

17. Em là Kiến Trúc Sư , em vẽ Mặt Bằng nhà xong thì muốn vẽ tiếp Mặt Bên + Măt Cắt Ngang của nhà ( các hinh chiếu có hướng chiếu so với Măt Bằng là đi từ bên trái hay bên phải nhìn vào ,các bác đừng nhầm lẫn khái niệm với Mặt Đứng & Mặt Cắt Dọc nhé , 2 cái đấy em ko có vấn đề gì) thì em có 2 cách : Làm hết bên Model Space nha , ko muốn chơi Paper Space đâu

Cách 1 : copy cả đống Mặt Bằng của các tầng ra xoay 90 độ hay -90 độ để bắt đầu vẽ Mặt Bên + Măt Cắt Ngang , trong quá trình vẽ mà phát hiện MBằng có thiếu sót gì thì sửa cái MBằng đã xoay đó rối lại up lại vô cái MBằng chưa xoay ==> hơi mất công . MBằng mà trước khi xoay nếu Block lại thì ra vào Block thường xuyên ==> regen bản vẽ , ===> sốt ruột . MBằng mà trước khi xoay nếu Group lại thì muốn edit sẽ Ctrrl+Shift+A liên tục và rồi vẫn phải up lại vô cái MB chưa xoay ==> vẫn là mất công

Gét nhất cách làm này là làm tăng đôi số MBằng ==> nặng bản vẽ nếu là dự án lớn . Tóm lại ko muốn làm cách này nữa , các bác đừng cố viết Lisp theo hướng này

Cách 2 : xoay UCS 90 độ hay -90 độ , gọi lệnh Plan , Enter luôn nó sẽ tự chọn cái UCS hiện thời rồi để xoay view rồi tự động.... zoom Extents bản vẽ ===> có thể tự động regen bản vẽ nếu bộ nhớ tràn hay zoom lúc trước quá nhỏ so với zoom Extents ( CAD dở hơi , đáng gét ) rồi lại mất công lăn chuột pan zoom đến chỗ phần bản vẽ đang sử lý ( mất công vì ko thể zoom Previous đc ) Cách làm này ko tăng đôi MBằng , nhẹ bản vẽ , ko mất công up vì chỉ có 1 MBằng , thông tin hình họa luôn có thể so sánh đối chiếu & chỉnh sửa nhanh , nhưng nếu hay muốn về View với Plan của UCS quốc tế để thao tác với Mặt Đứng Dọc & Măt Đứng Chính thì xoay UCS liên tục rồi Plan ===> hay zoom Extents & regen bản vẽ . Bực lắm rồi

Em muốn các bác viết 1 Lisp hỗ trợ em làm theo cách 2 sao cho khi em gọi lệnh để xoay view Lisp sẽ ko tự động zoom Extents mà sẽ cho em chọn 1 điểm làm tâm xoay cho chọn hướng xoay bất kỳ( Bằng cách dùng chuột , nên ưu tiên cách này & bằng cách nhập từ bàn phím góc xoay ) và điểm xoay đó sẽ là tâm điểm của Viweport tĩnh sau khi kết thúc lệnh và nhất là zoom Scale ko thay đổi so với viewport trước + UCS cũng thay đổi sao cho XY tương ứng với View cuối cùng ko bị xoay chéo đi thì tốt quá . Đăc biệt các bác ko cho nó tự động regen bản vẽ trong bất kỳ trường hợp nào hộ em nha . Nếu đc thì Lisp nên có thêm chế độ Object để lúc bảo chọn tâm xoay thi enter 1 phát sẽ ra chế độ chọn đối tượng để zoom Object sau khi đã xoay view bằng cách chỉ hướng hay gõ góc xoay, Và cả chế độ Window để chọn của sổ và xoay view với tâm Window đó sau khi chỉ hướng hay gõ góc xoay ( tất nhiên 2 chế độ này sẽ làm Zoom Scale thay đổi ) . 2 chế độ thêm vô này như là của lệnh zoom đó

Mời các bác xuống núi . Em xin cảm ơn tất cả ý kiến & Lisp các bác viết cho