Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

NTD

Thành viên
  • Số lượng nội dung

136
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi NTD

1. Mình ít vẽ nhưng cũng nói luôn : nếu ai cố gắng quản lý 100 -> 500 layer, tất cả các bộ môn công trình trên cùng 1 bản vẽ thì đã làm 1 việc cực kỳ ngớ ngẩn (nói thật bạn đừng giận nha ^^)

- Lisp bạn cần trên diễn đàn có hàng nghìn người viết được, nhưng để lên tới 1 con số lớn thế thì tốt nhất bạn dùng file mẫu là hay hơn ^^ Tốc độ load file mẫu chắc chắn nhanh hơn bạn ngồi dùng lisp tạo layer. Và bạn cũng nhớ thêm Layer Filter đôi khi là khởi nguồn của những bản vẽ ... nặng vô cớ

Tôi chẳng thể nào giận bạn đc , đơn giản vì bạn ko hiểu rõ công việc của tôi . Bạn ko ở địa vị của tôi , ko fải chịu trách nhiệm trong khâu quản lý chất lượng hồ sơ về mặt thể hiện + in ấn . Bạn đã bao h fải quản lý việc giải quyết các thao tác các việc làm thừa của khoảng 50 con ng , để sao cho các việc làm lặp đi lặp lại của họ trở nên thông nhất và tự động theo 1 ISO chưa ? Có làm đc điều đó thì hồ sơ của các bộ môn mới theo ISO của cty đc

Tôi đã tạo ra 1 file CAD có "ngân hàng Layer" là 1 bảng Layer chứa có khoảng .... 500 Layer cho tất cả các bộ môn . Các Layer đó đc đặt tên theo nhưng quy luật rõ ràng nhằm fục vụ cho mọi tư duy của ng` vẽ khi nghĩ về vấn đề Layer . Và tất nhiên đã là ISO thì tôi cũng quản lý truóc luôn cả Lineweight , Linetype , Color . Vậy đương nhiên fải có 1 loạt các bộ Filter fục vụ cho nhiêu bộ môn , mõi 1 bộ môn lại cần nhiều Filter cho nhiều mục đích công việc khác nhau . Bình thường thì mọi ng không tạo ra Layer mới làm gì vì tôi đã tạo truớc và quản lý truớc rồi . Nhưng việc họ Copy & Paste dữ liệ từ 1 thư viện hay dự án tham khảo là ko tránh đc .Đó là lúc mà bộ lọc InvertFilter của bảng Layer sẽ lọc ra những Layer ko có đuôi mang tên cty tôi để chính ng vẽ kiểm soát các layer đó . Nhưng có 1 vấn đề là các dự án kéo dài hàng năm truớc cả khi tôi tao ra ISO về quản lý layer lại ko có layer nao trong bộ ISO của tôi ( vì nếu đạt tên layer theo kiểu các DA đó thì ...loạn , quản lý mất nhiều nhân lực + thời gian )Nên tôi mới mong các Pro chỉ cho cách viết 1 Lisp khởi tạo các layer mới và khởi tạo luôn cả bộ lọc Filter bất kỳ theo ý đồ nào đó trong từng file của DA cũ . Để đỡ mất công Copy & paste toàn bộ nội dung 1 file cũ sang file ISO layer rồi Merge layer cũ vào layer ISO. Copy & paste nhiều mất time quá. Thank all coment

2. Cái này thấy đơn giản mà

Bạn tạo 1 bản vẽ mẫu có đầy đủ các thứ trong đó. (Layer, textstyle, dimension,...)

-> Dùng lệnh Insert -> Browse -> chọn bản vẽ mẫu -> chọn 1 điểm chèn -> là xong

Ph.An' đó chưa hay vì không thể khởi tạo đc bộ lọc Filter của bảng Layer Properties Manager . Bộ lọc Filter đc thiết lập sẵn sẽ rất hữu dụng khi phải quản lý trên 100 layer , nhiều khi đến tận 500 ( 1 tòa nhà cao tầng sẽ có đến 8 bộ môn Công Trình + 6 bộ môn Quy Hoạch .... chưa thèm tính đến nội thất nha )

- Mình vẫn phải lấy 1 file mẫu làm nền khi khởi tạo 1 bản vẽ mới , hay copy toàn bộ sang file mâu~ rồi tiêp tục làm

- Có bạn nào viết đc Lisp khởi tạo Layer & các Bộ lọc Filter chưa ? Mình dang cần học chiêu đó lắm

Thank all Pro

3. Cảm ơn bạn zoom , cái Keyextender cả bạn khá hay bây h mình mới đc biết đến nhưng mình muốn tạo Hotkey Keboard trong CAD thôi .VD : Mình muốn có lệnh Pan Left thực thi ngay sau khi mình ấn giữ Ctrl + Leftv (fím mũi tên sang trái ) mà ko cần phải thoát ra khỏi lệnh Ma đang thao tác chảng hạn , Hotkey ma` . Và ...v...v.. có rất nhiều lệnh truớc kia dùng CAD2005 mình đã tao ra đc , nhưng giao diện CAD2006--->CAD2012 khác hẳn CAD2005 nên chịu , tìm hiểu trên Internet mãi mà chưa thấy ai bàn luận về Hotkey trong CAD

4. Mình đang dùng CAD2012 , đã dùng Cad2007 1 thời gian dài nhưng chưa biết cách tạo Hotkey Keyboard Shortcut mới vì giao diện khác Cad2005 nhiều quá . Mình đã dùng Cad2007 với lệnh menu để load các files acad.mns & acetmain.mns của CAD2005 thì thấy load đc rất nhiều các Hotkey mình đã mất nhiều công sức tạo ra hồi xài CAD2005 . Nhưng các Hotkey tương ứng với các lệnh mà CAD2007 có sự thay đổi giao diện về vị trí của lệnh trên các menu & Tobar so với bản CAD2005 thì ko load lại đc . Hơn nữa khi dùng lệnh menu thì CAD2007 quay trở lại giao diện cấu tạo lệnh của CAD2005 và gặp 1 số lỗi như thiếu nhiều lệnh trong các menu so với bản CAD2007 tiêu chuẩn

Nay mình mốn update lên luôn bản CAD2012 thì cũng muốn tìn hiểu cách tạo Hotkey trong phần Keyboard Shortcut trong hộp thoại Customize User Inteface khi gọi lệnh CUI

5. Cũng cần phải nói là khóa ở mức độ như thế nào ? Khóa không cho mở hay khóa không cho edit. Và công dụng của việc khóa là gì ???

Bạn có cách nào mà khóa ko cho mở ko ? ngay cả 1 pro CAD hay lập trình IT cũng ko mở đc luôn ấy . Cái nè rất quan trọng bởi lẽ minh hay làm cộng tác viên với 1 số công ty có cái tính bẩn là quỵt tiền . Họ có đc bản thiết của mình qua mail xong kêu " ko đc đâu em ơi " . Nửa năm sau thấy công trinh mình sáng tác đc dán pano ngoài công trường chuẩn bị xây dựng . Lúc dó mới vỡ lẽ họ lấy concept của mình thuê ng khác bổ kỹ thuật với giá rẻ mạt . Thật là bẩn tính , ức mà ko làm gì đc . Muốn khoá như mấy bạn đã nói ở trên nhung mà là khoá vĩnh viễn ko cho mở

Bạn có thể nói thêm về khoá mà cho edit nữa dc ko ?

Cảm ơn nhiều lắm , giúp mình với . Thank all coments

6. Nếu cad của ai mà chưa cài VBA thì ko bật đc Tools - Macrco và cũng ko thể mở đc 1 file đã khoá bằng VBA Manager . Cad 2007 thường khi cài vô đã mặc định cài đặt VBA rồi nên mở đc files bi khoá , nhưng các Cad 2010 hay Cad 2012 thì mặc định lúc cài đặt là ko cài VBA nên dùng các bản 2010,2012 mở files bị khoá sẽ thấy trống trơn mặc dù đã mở file đó rồi ( cad lúc đó xã định là files bị lỗi thum đc nhưng mở ko đc ) .---> Chiêu nè chỉ khoá có tác dụng với đại đa số ng dùng các bản cad ko fải là 2010,2011,2012

Thêm 1 lưu ý nữa là nếu máy ai có cài đặt Microsoft Visual Basic thì chiêu này (Khoa ban ve.dvb )với họ ko có tác dụng vì cad của họ vẫn gọi đc tất cả các lệnh tuy nhiên sẽ hơi khó chụi ở chỗ sẽ có cửa sổ thông báo của Microsoft Visual Basic & chờ 1 chút vài giây để thực hiện 1 thao tác lệnh bất kỳ

Tóm lại file Khoa ban ve.dvb share lên đây chưa thực sự đủ độ mạnh đối vói ng` ko biết cách giữ Ctrl + Tool - Marco - VBA Manager để mở khóa .

Mời các bạn tiếp tục nhiên cứu để lock all & can not unlock & quan trong nhất là nhưng ai ko cài VBA cho cad của họ vẫn mở đc files đã khoá & Lock forever . Điều cuối cùng : Lock forever & can not unlock mới là quan trọng . Vài lời góp ý mong cung trao đổi . Thân

7. Lần đầu post bài xin anh em chỉ giáo cho

Mình muốn tìm hiểu cách tạo Hotkey trong các phiên bản Cad2006-->2012 . . VD Ctrl + 4 phím mũi tên sẽ là Pan theo các hướng tương ứng , rất tiện cho check bản vẽ . Ngày truớc dùng Cad2005 giao diẹn đơn giản nên làm đc & lưu đc các files acad(mnu, mns, mnc) . Không biết từ cad2006 trỏ đi làm thế nào và làm sao lưu giữ các thông tin về Hotkey để mang sang máy khác dùng . Mong anh em giúp cho vụ này .Đang muốn dùng Cad2012 mà . Thanks all coment