Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

vietduc147258

Thành viên
  • Số lượng nội dung

170
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

18

Bài đăng được đăng bởi vietduc147258

1. 16 giờ trước, amateurday đã nói:

Không được bạn ơi. Tớ thử đánh số thứ tự Tcount mà phải Flatten mới được. Replace Z không được, FLAT trên cũng không được.

Drawing2.dwg

Replace Z Này có tác dụng với những nét vẽ mới, để tránh tạo nên những đối tượng có z khác nhau thôi. Cái này là phòng bệnh chứ không phải chữa bệnh

• Like 1

2. Vẽ đường tâm

offset ra 8/2 -> xoay 1 góc 14/2

Offset đường tâm ra 18/2, Tại chỗ giao nhau trim đi là được đường 14 độ

Vẽ tiếp xuống rồi xoay đi 25 độ là được đường 50 độ. Fillet 2 đường đó R50

Lấy đối xứng qua tâm là xong. 

Nhiều cách vẽ lắm. trên đây chỉ là 1 cách tham khảo.

Có R130, R27 khó thế lại không thấy hỏi

3. Vẫn biết là những yêu cầu của người dùng sẽ làm cho lisp tốt hơn. Nhưng hình như mọi người mong muốn hơi nhiều ở một lisp miễn phí.

Theo tôi thì cái mà tác giả cần thêm là nút "Bonus" nữa thôi. Tùy theo cảm nhận và tài chính của mỗi người và "Bonus" cho tác giả. Lúc đó sẽ góp thêm động lực cho tác giả hoàn thiện để đem lisp đến nhiều người hơn

• Like 1

4. 1 giờ} trướ}c, ronaldo2002 đã nói:

Mline phải cài scale nhiều a ạ, với còn cần đóng khoảng hở 2 đầu nữa. E vẽ liên tục các tấm thép 6,9,12,16,... biết đc mid point của hcn thì e nghĩ lisp sẽ nhanh nhất, e thử Mline rồi mà mỗi lần ấn ML rồi S rồi nhập xong vẽ 2 line thì lâu hơn hẳn.
    Chắc do e mới dùng cad nên cũng ko biết hoặc mline ko có cái tự vẽ 2 nét để thành hcnhat

Tạo Mline style tích thêm vào start với end ở mục line là sẽ được HCN.

Thấy Mline có tốc độ tương đương với lisp.

Nếu cần sửa lại bề dày thép tấm thì Mline không cần vẽ lại. Ctrl +1 mà sửa lại thôi.

Lisp thì hơn ML ở điểm là đối tượng nó sẽ là Polynine. Quản lý nét, màu sắc, hay dộ dày nét dễ dàng hơn ml

5. 17 giờ trước, thewind0910 đã nói:

Vâng anh GPT nó code đơn giản đc thôi. Còn lisp vietduc gửi em mới chỉ xem ảnh gif demo tại chưa có máy tính test.

Để tối em test vs nghiên cứu sau ạ

Để nghiên cứu giúp cho lần này. Code lấy của Lee-mac. nhưng Do mù về VLA nên dùng comamd thay thế vậy.

Mức độ Transparency trong code đang để là 50. Nếu muốn sửa thì tìm con số 50 sửa lại nha.

(command "layer" "n" "CONSTRUCTION" "c" 1         "CONSTRUCTION" "tr" 50 "CONSTRUCTION" "")

Load lisp lên dùng thôi. Nếu trong file cad có sắn layer CONSTRUCTION thì có thể lisp hoạt động không như ý muốn

Tran_Xline.lsp

P/S: load lisp này thì đừng load lisp layerdirector của lee-mac nha

• Like 1

6. 21 giờ trước, Doan Van Ha đã nói:

1. GPT nó code được mấy bài toán đơn giản thôi, ví dụ vẽ đường thẳng nếu biết 2 điểm chẳng hạn.

Còn nếu GPT mà code được những yêu cầu phức tạp thì con người ở giá hết trơn.

2. Bạn @vietduc147258 đã gởi bạn cái lisp ấy dùng được trong việc tạo layer có độ MỜ, nhưng bạn không chịu (hoặc không biết?) nghiên cứu thôi.

GPT gải quyết được bài toán đó là do autocad có ví dụ về nó rồi. Vấn đề thuộc về chuyên ngành nó lại khác.

Nếu như hỏi về Excel thì GPT sẽ làm tốt hơn nhiều.

Còn một nguyên nhân nữa là do người đặt câu hỏi nữa. Nhìn lại câu trả lời của Chat GPT về câu hỏi on, off Group của @thewind0910 là biết câu hỏi thế nào rồi. GPT nó là máy nên cách hỏi không giống như hỏi con người được. 

7. 7 giờ trước, thewind0910 đã nói:

Với ý mình là nó sẽ mờ đi chứ xóa thì mình cũng có tra GPT nó code cho mình lisp auto xóa Xline rồi. Tại lúc vẽ nhiều lúc để màu trùng vs nét hình nên có lúc bị nhầm ấy bạn.

GPT mà cũng viết lisp được à. Tạo layer theo đối tượng xline. Chỉnh màu sắc độ mờ trong layer luôn

8. Lại gặp bạn ham học hỏi.

Tải lisp này về để quản lý layer theo nét vẽ. 

http://www.lee-mac.com/layerdirector.html

Cách dùng thì có thể giúp bạn nhưng muốn bạn tự tìm hiểu. Tập tự mày mò rồi google trước khi vào diễn đàn. Như vậy mới ít phụ thuộc vào người khác.

Trong diễn đàn mình cũng có bài viết liên quan đến lisp này. Tự tìm hiểu nha

• Vote tăng 1

9. 1 giờ trước, ketxu đã nói:

Đọc bài này mình lại nhớ lại lý do tại sao mình k viết lisp free nữa =))))

Thay đổi có một chút mà đã nâng cấp cái lisp. Bỏ đi một nhược điểm lớn của lisp là chỉ nhận ký tự khoảng trống. Đáng tiếc bỏ công ra mà không được lời cám ơn luôn.

Chủ đề cũ vẫn còn mà không quay lại hỏi. Lập hẳn topic mới xong rồi bỏ đi luôn.

Thay mặt những người đọc bài cám ơn @ketxu

• Like 2
    • Vote tăng 3

10. Vào lúc 1/11/2023 tại 12:43, vanhuy1989 đã nói:

Bác ơi có thể chỉnh lại để quét nhiều dim không

Chưa đủ trình để làm được như bạn Danh Công. Sửa tạm lisp trên bằng dimedit, bạn dùng thử coi.

(defun c:td (/ newdimvalue stext)
    (setq stext (Getstring T "Viet text muon them ben duoi Dimention: "))
    (setq newdimvalue (strcat "<>\\X" stext))
    (command "dimedit" "n" newdimvalue)
    (princ)
    )

• Vote tăng 1

11. 3 giờ trước, thewind0910 đã nói:

Các bác ai có thể viết một lisp edit grou giúp em được không.
    Ví dụ em có 3 group là A,B,C. Bình thường khi muốn sửa nội dung trong group A hoặc B hoặc C thì sẽ phải dùng lệnh ungroup cho A, B, C lần lượt rồi sửa hoặc groupedit.
    Bây giờ em muốn viết một lisp mà mình bật thì các group trong bản vẽ sẽ tự ungroup cho mình sửa, còn mình tắt thì các group lại tự đóng lại có được ko nhỉ.
    Ngày trc em làm ở 1 chỗ họ có lisp này r mà ko kịp lưu lại.
    Thanks các bác ạ

Có nhiều nguyên nhân: Tay ngắn, Rối khi nhấn cùng lúc 3 phím, trùng với phần mềm khác, hoặc do thói quen...
    Dùng thử cái này nha. 1 lệnh G chung cho on và off luôn

group_on_off_G.lsp

• Like 1
    • Vote tăng 1

12. Bạn này cũng hỏi trong diễn đàn về lệnh Move nữa. Bệnh giống nhau là phím Space bị nhấn 2 lần.  Bạn thử bật bàn phím ảo on-screen keyboard  lên dùng thay cho bàn phím của bạn coi. Thay vì nhấn Space thì nhấn lấy chuột nhấn vào Space trên bàn phím ảo xem thế nào.

Hoặc đơn giản bạn lên google gõ từ test bàn phím,  nhấn thử Space xem nó có báo đúng số lần mà mình nhấn không? Khả năng bàn phím có vấn đề rồi

13. Bạn @Duong Nhat Duy nói đúng. Bạn thực hiện gõ lệnh CO rồi nhấn Enter để copy đối tượng sang chỗ khác

Lắp lại thao thác nhưng Co rồi nhấn Space để xem có khác biệt gì không.

Nếu bị kẹt phím thì khi bạn nhấn lệnh DLI thì tiếp theo nó sẽ là chọn đối tượng thay vì chọn điểm

Còn một điểm nữa là lệch copy ở menu chuột phải ở các phiên bản là copyclip chứ không phải là copy (cũng có thể bản Cad 22 nó khác).

• Like 1

14. Có hỏi 1 vấn đề mà chủ thớt lập lên mấy bài viết lền. Chắc ADMIN xoá giúp đi, giờ còn 2 bài biết. Không biết vấn đề đã giải quyết chưa? Nhưng mong chủ thớt ngó lại diễn đàn, xoá bớt đi cho gọn.

Mà không hiểu sao dạo này hay gặp những bài viết như thế quá. Hỏi 1 câu thôi mà thành ra mấy topic  liền luôn.