Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

vietduc147258

Thành viên
  • Số lượng nội dung

170
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

18

Bài đăng được đăng bởi vietduc147258

1. Nhờ các bác viết dùm em Lisp này với.

Khi nhấn lệnh in thì nó sẽ nhớ máy in, vùng in trước, Hiện lại bảng cho mình chọn vùng in mới.

Giống như lúc in mà ta chọn thuộc tính "<Previous plot>".

Em thường dùng lisp in hàng loàn thì nó in bản vẽ không đúng thứ tự, phải sắp lại.

Dùng lệnh "Apply to layout" thì Cad cũng nhớ các tùy chọn. Nhưng cái này dễ bị nhầm, nhiều trang mình in 2 lần.

Với tùy chọn "<Previous plot>". thì khi chọn vùng in thì vùng in trước đó nó màu đen mình không nhầm được.

Thank các bác.

2. Như tiêu đề. Em hay làm những việc sau:

1. Copy file cũ vào file mới để so sánh

2. Copy nội dung của file vào mặt bằng tổng thể.

Cái này do nhiều người làm, đối tác gửi...nên có nhiều block trùng tên. Đặc biệt có nhiều block tên dạng A&C... DO tạo block không đặt tên.

Em muốn có 1 lisp đổi tên block hàng loạt. Thêm tên, hoặc số, hoặc số ngày vào block. Miễn là tạo cho tất cả Block 1 tên mới là được. Thao tác nhập lệnh càng ít càng tốt. 

Thank các bác đã quan tâm

3. Sau khi xuất từ 3D sang bản vẽ 2D, em ghi kích thước đều là kích thước đã scale xuống. Cho em hỏi có cách nào cài đặt lại để hiện được kích thước thực của chi tiết. Mình biết ghi lại kích thước nhưng làm như vậy rất mất thời gian. Xin mọi người giúp đỡ em nha. Cam ơn nhiều

Có thể vấn đề của bạn là ở đây.

Bạn vẽ theo hệ Met (MMGS)

nhưng lại xuất bản vẽ hệ in (IPS) -- Chọ lại là OK

4. Khi đã làm chủ Solid thì không cần đến Cad nũa. Quản lý được layer, độ đậm nét, thì cần gì phải cad nữa.
    Nghưng vẫn có những bạn đồng nghiệp của ta chỉ dùng CAD thôi, nên đành phải chuyển qua CAD gửi cho họ. Tất nhiên mình mong muốn bản gửi đi sẽ Pro hơn CAD của họ

Solid cũng có hạn chế là khi ghi kích thước của một cạnh sau khi đã Fillet thì không ghi được kích thước ban đầu

Chỉ ghi được kích thước màu xanh mà không ghi được kích thước 45 màu đỏ

5. Không ai quan tâm mình đành tự trả lời vậy.

Sau một hồi vọc vach vì rảnh rỗi. Nhận thấy:

1. Không thể quản đặt các đường khuất hoạc thấy của một view (hình chiếu) trong bve của sw vào một layer để quản lý. 

2. Có thể đổi màu hiển thị của các đường khuất hoặc thây bằng màu mà ng dùng tự chọn. Khi chuyển sang cad thì vẫn giữ nguyên màu này và có thể quản lý trong cad dễ dàng hơn.

Đúng là đề tài này không ai quan tâm thật

Sau một cả tháng tìm hiểu thì cũng công nhận 2 điều trên

Có thể quản lý layer đường tâm, text.... nhưng đường khuất thì bó tay.

Nhưng quản lý được màu, độ đậm rồi thì không cần đến CAD nữa

6. Chào bạn! Mình chưa cài lại được SW nên mình mượn tạm cái hình mình chụp minh họa cho bài trước đưa lên đây hi vọng giúp được bạn đôi tý :)

Đầu tiên bạn chọn cái kích thước mà bạn muốn sửa sau đó bạn làm như trong hình vọc một lúc là ra trò liền ý mà ! :))

---------------

Chọn Tab Leaders > Custom Text Position

7. Không ai quan tâm mình đành tự trả lời vậy.

Sau một hồi vọc vach vì rảnh rỗi. Nhận thấy:

1. Không thể quản đặt các đường khuất hoạc thấy của một view (hình chiếu) trong bve của sw vào một layer để quản lý. 

2. Có thể đổi màu hiển thị của các đường khuất hoặc thây bằng màu mà ng dùng tự chọn. Khi chuyển sang cad thì vẫn giữ nguyên màu này và có thể quản lý trong cad dễ dàng hơn.

các đường tâm, đường khuất khi SW chuyển sang CAD đều dạng Block, nó tạo bởi các đường liền chứ không phải đường đứt

Thay đổi màu hiển thị trong SW bằng cách nào vậy bạn