Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

quantvxd

Thành viên
  • Số lượng nội dung

17
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi quantvxd

1. Mọi người cho em hỏi, em đang cần ý tưởng, phương án, biện pháp thi công, nếu có bản vẽ, thuyết minh thì càng tốt cho việc thi công sau:

Dẫn ống nước D300 (mương thủy lợi) vượt lòng suối mà khoảng cách suối là 35m; 

Yêu cầu: rẻ tiền, an toàn ạ, em đang cần ở mức phương án

em xin trân thành cảm ơn

2. Vấn đề mở file chạy cad lên 2 lần 1 lúc rồi Ctr+O để mở file rồi kéo thì nó có thể xem trên 2 màn hình, nhưng vấn đề ở đây là kích trực tiếp lên file thì khi kéo qua màn hình kia nó chạy theo luôn, có máy trong công ty dùng cad đời như nhau thì kích đúp nó có thể kéo qua lại 2 màn hình được, mình nghĩ có cách setting nào đó mà chưa tìm ra.

Không hiểu bác này nói gì luôn, phiền bác làm cái video 16p không che phát

3. Chả là em có đang làm đồ án tốt nghiệp nhà dân dụng 7 tầng, dồn tải bằng tay và chạy Etabs khung phẳng.

Tuy nhiên khi em chạy ra nội lực để tổ hợp để tính cột thì có vấn đề ạ. Đấy là cả 3 tổ hợp (Nmax Ntư, Mmax Ntư, Mmin Ntư) đều rơi vào 1 trường hợp duy nhất. Mà điều này theo e biết là không thể. E lọ mọ mãi mà không tìm ra nguyên nhân, rất mong ad và các bậc tiền bối trên đây đã có nhiều kinh nghiệm tìm nguyên nhân giúp e ạ.huhu

Dồn tải bằng tay, tính khung phẳng, sao không tính bằng Sap cho tiện, có bảng tính + bảng tổ hợp phù hợp mà.

Thiếu file, + có file mà không trực tiếp làm cũng sẽ khó khăn hơn trong khi sửa.

Tàm tạm thì tôi tính thế này.

Cứ làm bằng Sap

Khai báo trường hợp tải trọng

1. Tải trọng đứng (TT + HT1 + HT2) (4 và 5,6)

2. Tải trọng ngang (Gió = GX và GY) (7 và 8)

Tổ hợp kiểm tra tính thép.

Tổ hợp cơ bản 1,2 .....

(THCB1 (Tổng của (4) và bao của (5,6,(5+6), 7,8)

(THCB2 (tổng của (4) và 0.9*(các COMBO = tổ hợp phụ (*))

(*) các combo phụ thì dài lắm không nhớ lắm. nhưng nếu dùng bảng tổ hợp thì chẳng cần cái này

vậy thôi làm etap làm gì

4. Bác cho hỏi, cài xong rồi làm sao để gỡ đi, em xóa bỏ 3 Folder  C:\program files\unikey    C:\TKXD30     C:\CADPro_TKT    + Nhấn vào menu Bar / Unintaller .... rồi mà máy vẫn báo lỗi không load được menuload (cuix, cui,..) ... gần giống với chức năng của virut cad rồi

Mà ứng dụng này tự động mặc định cài trên tất cả các phiên bản Cad đang sử dụng à bác. Cái này phiền rồi, vì hiện nó đang làm em hỏng luôn lệnh tắt, Nova, ADS và Thống kê hhahah

5. Khóa lisp là 1 vấn đề không đơn giản. Ngay cả những chương trình đồ sộ như window, autocad... cũng chả là gì với hacker, thì lisp chỉ là đinh rỉ.

1). Hàm nhận diện máy: tôi test trên máy của tôi trả về 2 dấu nháy "", chắc bị lỗi gì đó của bạn.

User có thể đổi tên từ Ngọc Trinh sang Hồ Ngọc Hà, rồi Tập Cận Bình... Và dùng mê thâu.

2) và 3). Ngày tháng thì vặn đồng hồ là xong!

4). Số lần dùng thì "nó" cài lại lisp.

Dùng serial của máy khả dĩ hơn. Biết đến đâu nói đến đó. Nghe và Ngóng thêm.

Cảm ơn bác , trước mắt chỉ cần tiếp xúc cấp độ này thôi, về cơ bản, đối tượng sử dụng: 1 không biết LISP, 2 không rõ hướng viết ban đầu, mò sẽ khó khăn hơn, 3 không rảnh để nhờ vả, viết lại, hay phá LISP.

Mà làm thì được là tốt, không được cho không

Quan trong là học hỏi tiếp cận thôi bác ahj

Chứ viết Free suốt mờ. hhahaha

6. Chào mọi người, có thể cho em hỏi chút ý tưởng về thuật toán bảo vệ file LISP không, chẳng hạn muốn khoá file LISP để cho file đó chỉ có thể dùng cho 1 máy, trong thời gian 30ngày kề từ ngày đăng ký Lisp lần đầu, hết 30 ngày căn cứ vào mốc thời gian lúc đó tự sinh PASS đăng ký phù hợp (nếu người dùng nhập đúng sẽ cho sử dụng tiếp), khi đó người viết lissp sẽ có Lisp khác tự tạo Key phù hơpj với thời điểm đó và gửi cho Người dùng

Về cơ bản là như vậy, em muốn hỏi mọi người có ý tưởng nào có thể giúp em không. Hiện em đã làm được 1 số việc sau:

Hàm con:

1. Hàm lấy tên máy (tên USER máy tính), định dùng làm nhận diện máy, nhưng chưa ổn lắm không biết có cách khác không

(defun layTenUser(/ str)
      (setq str (substr (vla-get-supportpath(vla-get-files(vla-get-preferences(vlax-get-acad-object)))) 1 40)
    	str (substr str (+ 7 (vl-string-search "Users\\" str)) 25)
    	str (substr str 1 (vl-string-search "\\appdata" str)))
      str)

2. Hàm lấy ngày tháng hiện tại

(defun NowDate (/ DD MO RR YY) ; lay ngay hom nay
      (setq rr (rtos (getvar 'cdate) 2 8))
      (setq YY (substr rr 1 4)
    	MO (substr rr 5 2)
    	DD (substr rr 7 2))
      (list DD MO YY))

3. Hàm lấy ngày kết thúc dựa theo hai thống số: ngày bắt đầu (dạng list) và số ngày cho phép (dạng interger)

;; Ví dụ dùng (ngKT_tuNg (nowdate) 30)
    (defun ngKT_tuNg (DStart delta)
      (setq coTh 0 coYY 0)
      (setq ngKT (+ delta (read(car DStart))))
      (if (> ngKT 30) (setq coTh 1 ngKT (rem ngKT 30)))
      (setq thKT (+ coTh (read (cadr DStart))))
      (if (> thKT 12) (setq coYY 1 thKT (rem thKT 12)))
      (setq YYKT (+ coYY (read(last DStart))))
      (mapcar '(lambda(x) (rtos x 2 0)) (list ngKT thKT YYKT))
      (list
        (apply '+ (mapcar '(lambda(x y ) (* x y)) '( 1 12 365) (list ngKT thKT YYKT)))
        (strcat (car (setq r1
    			(mapcar '(lambda(x) (if (< x 10)
    					      (strcat "0" (rtos x 2 0))
    					      (rtos x 2 0)))
    				(list ngKT thKT YYKT))))
    	    "." (cadr r1) "." (last r1)))
      )

mong các bác giúp thêm

1. Hàm nhận diện máy.

2. Thuật toán đăng ký lần đầu (1 lần duy nhất)

3. Thuật toán tự sinh Key đăng ký phù hợp với : tên máy, thời điểm đăng ký, thêm một số thônt tín khác thì càng tốt (ví dụ Gmail đăng ký, key có giá trị đăng ký trong 3 ngày,... chẳng hạn

7. EM xin phép đào mộ lại Topic chút.

Các bác cho em hỏi, hiện đã có phương pháp nào tối ưu chưa. Có bác nào thành công viết LISP làm được việc khóa file dwg: không in, không sửa, không copy, được chưa.

Nếu chỉ cần thông thường khóa bằng chức năng dùng MInser (không quan tâm đối tác có nhờ ai phá, hay ngâm cứu phá không, vì thực tế đối tác cũng chỉ gà gà như mình :D) thì liệu có khả thi không\

EM đang nghĩ hướng:

1. Chọn toàn bộ đối tượng.

2. CHuyển toàn bộ đối tượng về layẻr "Khong in" , chuyển màu mỗi đối tượng về màu (hiện trạng nếu khác bylayer, hoặc cùng màu của Layer nếu là bylayer)

3. Đóng Block, dùngMinseser ,

Nhưng bản thân trình kém quá vướng rất nhiều, mong các bác đưa ra ý tưởng , và hoàn thành LISP,

cảm ơn mọi người.

P/S em đồng ý, tinh thần SHARE , chia sẻ, nhưng cũng có nhiều khi thực sự có đối tượng không cho nổi các bác ạ

8. Em muốn hỏi có cách nào để em có thể thiết lập được việc thay đổi biến hệ thống "osmode" của Cad qua việc nhấn tổ hợp phím không?

Nó sẽ giống như là biến "ORTHOMODE" sẽ thay đổi khi nhấn F8 hoặc tổ hợp phím Ctrl + L vậy

Em muốn có hiệu quả như sau:

1. Trong quá trình sử dụng Cad (bất kể đang dùng lệnh gì đó hoặc khi đang chưa sử dụng lệnh) gõ tổ hợp phím Ctrl + E (chẳng hạn thế )

2. Kết quả Cad thay đổi biến osmode về giá trị 695

3. Nếu có thể thì khi nhấn Ctrl + E tốt nhất là có thể thay đổi được qua lại giữa hai giá trị 695 và 183

xin mọi người giúp đỡ

9. bác hoành ơi e muốn tạo lisp là lưu và thoát bản vẽ như nào ạ

ví dụ là

e muon in xong bản vẽ thì tự động lưu và thoát bản vẽ luôn ý

In thì phải tự thực hiện thôi bạn, có chăng nên tách yêu cầu ra.

Ví dụ muốn lưu và thoát thì có thể dùng

(defun c:QQ2()

(command "CLOSE" "yes")

)

mình nghĩ như thế hay hơn

P.s có nhầm lẫn đừng vội dùng nhé, để mình xem lại

10. Như yêu cầu: Em muốn nhờ các bác viết giúp em lisp Copy đem lại kết quả giống như lệnh Copy trong Cad đời cao (ví dụ Cad 2012)dành cho khi sử dụng Cad 2007

Cụ thể:

Với cad 2012 khi sử dụng lệnh Copy/ chọn đối tượng + Enter/ chọn điểm đầu tiên p1

thì máy có hỏi chọn điểm thứ 2 hoặc lựa chọn Array (array chính là cái em cần)

Nếu nhập "a" enter thì cad cho phép lựa chọn array đối tượng bằng cách chọn số lượng đối tượng, chọn khoảng cách hoặc Fit

hay nói cách khác cad 2012 đã bổ sung tính năng của lệnh array vào lệnh copy, cái này ở phiên bản 2007 không có

nhờ các bác viết giúp em tính năng này cho cad 2007

Cảm ơn mọi người