Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

ngokiet

Thành viên
  • Số lượng nội dung

404
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

43

Bài đăng được đăng bởi ngokiet

1. Vào lúc 8/12/2018 tại 09:54, Duong Nhat Duy đã nói:

Oh tức là cách là của bạn là vẫn tạo 2 thuộc tính động nhưng có chung 1 điểm mút hả ?

Cảm ơn bạn nhé !

Nhân tiện có cao thủ nào có cách khác không có thể cho mình mở mang thêm được ko ?

HÌnh như gần giống ý bác. Nhưng không biết tại Cad hay là gì mà đôi khi cũng nhảy lung tung. Mình bấm blockedit roi save lai thì nó chạy đúng lại.

Drawing1.dwg

• Vote tăng 1

2. 6 giờ trước, tuvn254 đã nói:

Cảm ơn bạn.

Cụ thể là như này. Trong bản vẽ kết cấu tòa nhà, có các cột, các dầm (phần khối lượng dầm được chia tách bởi các cột) và mình đã tạo khối đặc riêng rẽ cho các phần này. Giờ mình pick khối lượng. Thì lệnh Massprop mỗi lần enter chỉ được 1 thể tích của 1 khối đặc. Mình muốn 1 cái lisp mà khi mình đánh lệnh, mình pick nhiều hình (lisp sẽ hiểu mỗi lần pick là 1 khối đặc và nhớ khối lượng của  hình đó), sau khi pick xong một cơ số hình, thì mình enter, lisp sẽ kết xuất ra khối lượng tổng (có thể hiện trên dòng trạng thái, hoặc để pick và text thì càng tốt).

Và có hỏi tỷ lệ hiển thị (trong trường hợp cần hiển thị đơn vị khác).

bạn thử lisp của mình ở trên đó. Bạn có thể chọn 1 hay nhiều hình solid. khi chọn xong thì chọn text để nó ghi kết quả.

Mình đang để mặc định là m^3. Còn muốn làm tỉ lệ khác thì bạn nên sửa thẳng trong phần ghi kết quả cho nhanh. 

Mình không thích làm biến chung nhiều vì sợ ảnh hưởng từ lisp khác. Mà mỗi lần làm đều hỏi thì mất công.

Nếu bạn không tự sửa dc thì mình sửa dùm. Nhớ cho biết tỉ lệ vẽ và đơn vị xuất. số số lẻ cần thiêt. 

• Like 1

3. 1 giờ} trướ}c, tuvn254 đã nói:

Nhưng các khối riêng rẽ, cách xa nhau bạn ơi, xen kẽ với các khối khác

Các khối riêng thì mới union lại được . Chứ giao nhau thì phần giao nó chỉ sẽ tính 1 lần.

Tuy nhiên cách này thì các khối bị dính liền vào nhau.

- Lát rãnh mình viết lisp cho 

Bổ sung lisp. Lệnh vlo

tinhthetich.lsp

• Like 1

4. Vào lúc 18/11/2018 tại 17:32, tuvn254 đã nói:

Các bạn cho hỏi

M đã dựng xong bản 3D cho 1 kết cấu. Bây giờ mình đang tính khối lượng. Mình dùng lệnh Massprop để tính.

Tuy nhiên vấn đề ở đây là trong bản vẽ mình có nhiều đối tượng riêng rẽ, ko liền mạch, mà đối tượng nào mình cũng Massprop thì lâu quá.

Vậy các bạn cho hỏi có lệnh nào hoặc lisp nào, cho phép pick nhiều đối tượng, sau khi chọn xong Enter sẽ ra Khối lượng tổng được không.

Cảm ơn các bạn

Bạn dùng lệnh union cộng mây khối đó lại

5. 1 triệu thì hơi rẻ đó chứ. Sợ làm còn khó ấy chứ.

Nếu chưa có layer pc và bangchidan mà nó tự điền chữ (123-1 ..) và tạo bảng có cả cột loại đất  thì khá mất cộng ấy.

Còn bác kia chắc là nhân viên thôi nhưng lười làm nên không muốn bỏ tiền đâu. Chỉ có giám đốc muốn làm việc cho nhanh thì chừng đó quá rẻ.

6. Cho bạn cái lisp này dùng thử nè

Nó thay đổi các thành phần trong block

linetype lineweight Transparency color về byBlock

linetype scale về 1 

Khi thực hiện lệnh thì nó chỉ cập nhật block bạn chọn.

Kết thúc lệnh nó sẽ cập nhật tất cả.

Do thực hiện cho nhanh nên khi undo bạn phải regen lại.

Tên lệnh là cb

Chúc vui

changeblock.LSP