Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

ngokiet

Thành viên
  • Số lượng nội dung

404
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

43

Bài đăng được đăng bởi ngokiet

1. 7 phút trước, Tue_NV đã nói:

Như vậy là khi nhập số nan lấy chiều dài đoạn thẳng đó đi tính toán. Vậy thì khi chia tách là bề rộng nan thay đổi hay giữ nguyên, bề rộng khe thay đổi hay giữ nguyên??? 

1 đoạn thẳng chia làm bề rộng nan và bề rộng khe và lại phụ thuộc vào số nan nữa? Thietj khó hiểu quá

Ý bạn đó như thế này. Mình ko có trên máy tính nên ko viết.

1. Chọn nan là 1 rectang. Giả sử có cạnh ngắn là h.

2. Chọn Path là 1 line chiều dài l

3. Nhập số nan n

4. Chọn option a/b

a.Khe bằng nan - 1: array nan khoảng cách (l - h)/n

b.Khe bằng nan +1: array nan khoảng cách (l + h)/(n + 2)

5. Align array vào giữa line.

Tuy nhiên mình dùng array thì cứ array path bình thường nhưng chọn divide. Path là line nhưng kéo đỉnh nhỏ hơn line 1 đoạn h cho trường hợp a. Còn trường hợp b thì chia n+2 và path dài hơn h ( có thể ex nó rồi xoá bớt hay vẽ path khác rồi chỉnh lại array.

2. 3 giờ trước, Doan Van Ha đã nói:

Trước hết cần nhắc lại câu hỏi của tôi gồm 2 ý: ý 1 hỏi vì lý do gì mà chúng khác nhau; ý 2 hỏi có cách gì chuyển dòng đỏ thành dòng xanh không?

Bạn Bò Tót: vào phang không đúng nội dung cả 2 ý của câu hỏi, đồng thời khẳng định dòng xanh gõ bằng VNI, lại còn đòi cám ơn nữa. Giả dụ nó gõ bằng 2 kiểu thì cớ gì nó khác nhau (khi dùng lệnh LI)? Trong khi thực tế cả 2 dòng đều gõ bằng Telex. Lý do: đây là 2 dòng từ 2 nguồn bản vẽ tôi biết nguồn gốc cách gõ nhưng nó lại khác nhau nên mới gom lại đưa lên forum để hỏi (sau khi đã ngâm cứu chưa ra). Liệu nó có bị 1 chi phối khác nào sau đó hay không thì tôi không được biết.
    Bạn Ngô Kiệt: trả lời lúc đầu với mã font VNI thì có 2 cách gõ tiếng Việt. Về vấn đề này chắc cũng không đúng?

Tuy nhiên, bạn Ngô Kiệt quả thực đã động não với code khi trả lời. Về vấn đề này tôi rất cám ơn.

Tôi muốn tâm sự chung rằng:

- Chính người đặt câu hỏi cũng phải động não mình rất nhiều rồi hẵng hỏi. Ở CV và nhiều forum khác rất nhiều ACE cứ gặp bất cứ trục trặc gì là quất ngay lên form, rồi nhấm café chờ, với quan niệm forum như một tổ chức từ thiện có trách nhiệm phải trả lời mình. Tôi nghĩ hãy quên suy nghĩ này đi!

- Về người trả lời: hầu hết ai cũng mong muốn làm sao để trả lời tốt nhất cho người hỏi. Có những câu hỏi khó cần phải động nào và tốn công nữa. Và tất nhiên trả lời có thể đúng và đôi khi có thể sai là bình thường. Nhưng vẫn có 1 sốt ít thích thể hiện mình nên cứ thấy hỏi là quất trả lời ngay, không cần tốn 1 nơ ron. Tôi nghĩ cũng hãy nên quên cách trả lời này đi!

@ngoKiet: cám ơn bạn vì code! Nhưng có lẽ tôi sẽ đi theo 1 hướng khác là nghiên cứu rộng ra ngoài cặp "FF" thì còn những cặp "??" nào để xử luôn. Đã thấy le lói 1 tia sáng đầu đường hầm rôi.

Ngoài cặp FF thì còn có rất nhiều. Ví dụ như \U+0100 nó cũng ra dấu huyền. Hình như là code ko có trong font shx thì nó có phép toán nào để lấy code tương ứng.

Muốn tính đc thì autodesk công bố thì mới chính xác. Giờ mình ko test được nhưng mình đoán là nó có chu kỳ lặp lại theo mã unicode. Dù sao thì Vni là chuẩn tự phát của Vn nên autodesk ko biết để phat triển nên có các hệ quả như vậy.

Vấn đề là sử dụng thực tế như thế nào.

• Like 1

3. 22 phút trước, Doan Van Ha đã nói:

Tôi dùng Cad2007 không mở được. Anh gởi lại 2007 với.

Và tôi muốn biết bản chất sự nhau + cách chuyển đỏ về xanh, vì bản vẽ chỉ là 1 file test trong khi các bản vẽ như vậy còn nhiều.

Thanks!

Vậy ý bác là như thế nào? Nếu bác có 1 nguồn text nào đó muốn chuyển về cho đúng chuẩn thì làm. Còn nếu sử dụng 1 kiểu gõ nào đó mà tạo ra được text như dòng đỏ thì phải xem lại vì nó không đúng chuẩn. Hình như khi shx cad khi tạo 1 char unicode mà ko có trong font thì nó dùng char khác tương úng theo 1 cach nào đó. chứ text đỏ của bác không thuột 1 bảng mã nào mặc dù nó thể hiện đúng.

4. 1 giờ trước, Doan Van Ha đã nói:

Quý vị ở trên thử lấy dòng màu xanh rồi gõ theo 2 kiểu: VNI và Telex xem kết quả thế nào? Khác nhau hay giống nhau?

Tôi không biết bằng cách nào để xem 1 dòng text mà nhận ra được kiểu gõ? Hay thiệt!

Kiểu gõ đâu quan trọng. Font chữ mới tạo ra kiểu gõ.

Mình nói kiểu gõ là chương trình gõ tiếng việt để tạo ra mã tương ứng khi gõ phím chứ không phải là telex hay vni. Và mình lạ là nó sử dụng mã /U+XXXX mà không sài chuẩn unicode.

Cái này cùng kiểu với VNI là dùng nhiều ký tự để thể hiện 1 ký tự thôi.

Bác dùng lệnh (cdr(assoc 1 (entget(car(entsel))))) Là biết text nó như thế nào mà.

Dòng màu đỏ: "BA\U+FF9BN VE\U+FF95 NA\U+FF98Y \U+FF91\U+FF96\U+FF94\U+FF8FC THIE\U+FF82\U+FF99T KE\U+FF82\U+FF99 TRE\U+FF82N C\U+FF94 S\U+FF94\U+FF9B"

Dòng màu xanh: 

"BAÛN VEÕ NAØY ÑÖÔÏC THIEÁT KEÁ TREÂN CÔ SÔÛ"

Rõ ràng là dòng chữ dỏ dùng \U+FF9B cho dầu hỏi còn chử xanh dùng "Û"...

Vì vậy muốn chuyển thì bạn chuyển tương ứng thôi.

\U+FF9B -> Û : Dấu hỏi

\U+FF95 -> Õ : Dấu ngã

\U+FF98 -> Ø : Dấu huyền

\U+FF91 -> Ñ: Chử Đ

\U+FF82\U+FF99 -> Á : Dấu ^ và sắc : Bạn thấy Vni chuẩn chỉ dùng 1 ký tự thể hiên bộ dấu này, Còn chữ dỏ tách riêng dấu ^ và dấu sắc. \U+FF99\U+FF82 tương đương  \U+FF82\U+FF99.

Tương tự bạn có thể tìm các ký tự chuyển dổi tương ứng nếu bạn có đủ text để kiểm tra. 

5. Bác biết lisp mà. Xem mã của nó rồi convert qua thôi. Font 1vni.shx có 2 kiểu gõ tiếng việt khác nhau nên kết quả khác nhau.

Bác viết hàm convert nó qua thôi. Dòng màu xanh theo chuẫn VNI. Còn dòng màu đỏ theo chuẫn riềng của nó sử dụng mã unicode từ /U+FFxx dấu riêng chữ riêng.

Font này cũng có thể xem như 2 kiểu gõ chữ riêng biệt. Bác xem chữ Ế trên 2 chử khác nhau mà

6. Mình nghĩ là:

- Các bạn tự tạo 1 block.

- Lisp sẽ thực hiện tìm các tập object giống block và chuyển đổi về block.

Lúc đó:

- Lisp sẽ chọn block mẫu.

- Lấy danh sách obj block mẫu

- Tìm các bộ ent giống block và chuyển thành block.

Cái khó ở đây là làm sao lọc tìm cho nhanh thôi. 

Đầu tiên đơn giản là tìm pline, line, ảrc, circle sau đó mở rộng thêm text, att, block...

Làm hoàn chỉnh thì hơi phức tạp và đòi hỏi thời gian và công sức. Nên có 1 thực tế đơn giản thì dễ thử sức hơn.

• Like 1

7. 1 phút trước, Doan Nguyen Van đã nói:

E hiểu rồi, e ngại cách này vì phải mất côgn tạo nhiều file ảnh quá, mà nhiều lúc thay đổi block lại phải tạo lại, nên hơi mất công

Nên mình nói cách tạo 1 file ảnh cho nhiều block luôn là vì vậy. Bạn có thể dùng kiêu ảnh khác cho dễ chỉnh sửa hơn sld. Còn vẽ lại block thì chậm nếu block phức tạp, thiếu nếu có text và hatch, ko hiện nếu block chưa có. 

Trong các app cho cad nhiều người dùng ảnh nhiều hơn.

8.  

2 phút trước, Doan Nguyen Van đã nói:

Ý em không phải vậy? nghĩa là trong thư viện đã có sẵn file SLD hay khi load lệnh thì mới tạo ra SLD, và mỗi block mình chọn thì mới tạo ra SLD thì tạo như thế nào khi đang load lệnh ?

Làm thư viện sld thì phải tạo sẵn sld chứ. Mình nói là để khỏi mất công tạo nhiều file sld thôi. Dcl dùng slide thì phải có file sld. Chứ đâu tự động tạo file sld được. Leemac dùng cách vẽ lại block chứ đâu dùng sld nên ko hỗ trợ text và hatch.

9. 28 phút trước, Doan Nguyen Van đã nói:

Bác có thể nói chi tiết hơn vấn đề này không ạ? Em đọc mà vẫn chưa hiểu hết được, sài 1 file sld cho nhiều block là sao? Có phải ý bác là mỗi lúc chọn 1 tên block nào đó thì sẽ tự chụp 1 file sld cho block đó rồi lưu vào 1 đường dẫn cố định ???

ví dụ như ở cad bạn để màn hinh có 9 block theo kiểu 3x3 tạo ra 1 file sld.

Thì khi dùng lệnh (slide_image x y w h sld)

thì mình chỉnh x y w h cho phù hợp

Vd: sld có kích thước cùng tỉ lệ khung

kích thước khung preview bạn là 200x300

slide hình 1 : (slide_image  1 1 600 900 sld)

slide hình 2 : (slide_image  -200 1 600 900 sld)

....

x,y là toạ độ chèn sld.

w,h là kích thước sld.

w,h có tỉ lệ tuong ứng với viewscreen autocad khi tạo mslide

Nói chung là chỉnh toạ độ chèn sld sao cho khung preview hiện 1 phần của flie sld cần thiết.

10. Mình thấy lisp đó hình như vẽ lại block trong khung img. Nên nếu biết block là gì thì cũng có thể tự vẽ lại nếu block ko có trong bản vẽ. Hatch thì có thể explode ra vẽ nhưng text thì không.

Hồi trước mình có xem qua sài file .sld cho preview. Thì mình nhận thấy có thể sài 1 file sld cho nhiều block. Chỉ chỉnh vị trí chèn sld cho hình hiện đúng block mình cần thôi. Chụp nhiều block cùng lúc.

11. Bạn cứ vẽ lại theo inch. Khi dim thì đặt dim scale lên là xong.

Bạn có thể dùng 2 style dim cùng lúc vẫn được mà.

Nếu có thể bạn up file cứng lên để xem có giải pháp nào không.

Nếu pdf thì cad mới có thể chuyển qua cad luôn. Bạn chỉ scale cho đúng tỉ lệ. Nếu file ảnh cũng có thể chèn ảnh đúng tỉ lệ rồi dùng dim text mới che text cũ....

12. 3 phút trước, Doan Nguyen Van đã nói:

Đúng là thế bác, chỉ có điều ở ví dụ autodesk họ chỉ tạo block có tên và điểm point

sau đó add circle vào block đó...

Em đang muốn hỏi cách để add đối tượng khác do mình chọn trong bản vẽ vào block đó bác

Mình bổ sung link của leemac ở trên đó.

Mình ko trên máy nên chưa thử. Nhưng mình nghĩ là bên vla block cũng giống như ở model hay layout, vì chung nhóm. Nên cứ add trực tiếp là hay nhất.