Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

mascehuy

Thành viên
  • Số lượng nội dung

18
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi mascehuy

1. Có lisp rải đối tượng theo điểm gãy của pline không, Bác? Em làm cắm cọc GPMB, theo quy định thì như thế này:

1. Nếu trên đường thẳng: cắm 30÷60m/cọc

2. Nếu đường cong: cắm tối thiểu 3 điểm: điểm đầu đường cong, điểm giữa đường cong và điểm cuối đường cong.
    3. Các đoạn thẳng có L<30m: thì cắm tại các đình.

→ Mình cần:

1. Nhập khoảng cách mặc định của cọc ( Biến KC = 30, 40, 50...). Giá trị này để rải cọc trên các đoạn thẳng có L>= bội số của biến KC. Nếu chiều dài đoạn đó không phải là bội số thì phần lẻ còn lại sẽ: dồn vào 2 cọc cuối/hoặc chia đều cho tất cả các đoạn.
    2. Đối với các đoạn cong: chèn 3 điểm đầu-giữa-cuối.

3. Chèn block tự chọn và đánh số thứ tự block chèn (các block xoay vuông gốc với tim đường).

4. Xuất tọa độ các điểm chèn.

Các bác giúp em với.

P.S: Bên mình có quỹ duy trì hoạt động không? Em muốn mời cafe các Bác thì làm thế nào ạ?

test.dwg

2. Vào lúc 19/3/2019 tại 16:31, tien2005 đã nói:

Các text trong bảng khối lượng có link đến đối tượng khác (đối tượng gốc - để lấy giá trị thuộc tính). Khi BẠn copy bảng khối lượng mà không copy đối tượng gốc qua bản vẽ khác nên sẽ bị lỗi

Vậy làm sao biết đường link này? Xử lý thế nào ạ?

• Vote giảm 1

3. Vào lúc 8/11/2015 tại 17:04, quocmanh04tt đã nói:

Cách khắc phục:

Command: DVIEW
    Select objects or <use DVIEWBLOCK>: Enter

+ [CAmera/TArget/Distance/POints/PAn/Zoom/TWist/CLip/Hide/Off/Undo]: PO

+ Specify target point <1843, 416, -32>: 0,0,0

+ Specify camera point <1843, 416, -31>: 0,0,1

+> Enter2 ....

Nếu bị nhòe trong layout thì sao ạ? Vì lệnh dv không sử dụng được trong layout

4. Bạn hãy vào mục Download của diễn đàn để down vài quyển sách về xài.

Có gì vướng mắc thì post bài lên đây, mọi người sẽ giúp bạn.

Nhưng Bác ơi, trong mục này không nhiều lắm. Em đang muốn tìm cuốn Ngôn Ngữ Lập Trình AutoLisp của Nguyễn Hữu Lộc nhưng VinaBook hết hàng rồi. Không biết có quyển sách nào tương tự vậy không? Bác Lộc viết dễ hiểu lắm. Hic hic

5. bạn dùng vòng lặp while, lệnh test dưới đây sẽ yêu cầu người sử dụng nhập một chuỗi và thông báo chuỗi đó. Lặp đi lặp lại cho đến khi người dùng nhấn enter, hoặc nhập vào chuỗi có giá trị là thoat:

(defun c:test()

(setq lanthu 0)

(while (and

(setq s (getstring "\nVao chuoi: "))

(/= s "")

(/= s "thoat")

)

(alert s)

)

(princ)

)

Làm sao để trả ơn Bác, Bác Hoàng nhỉ?!?