Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Vạn Vô Thường

Thành viên
  • Số lượng nội dung

64
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

2

Bài đăng được đăng bởi Vạn Vô Thường

1.  

Gửi các bác cao nhân !

em muốn tính diện tích của vùng hatch mà không tài nào tính được, nhờ các bác xem giúp e bản vẽ bên dưới với, nếu không được thì các bác có thể chỉ em vẽ lại cách nào đó để tính đc diện tích một cách nhanh nhất. Em kiến thức nghề còn yếu kém nên có gì hỏi ngu mong các bác thông cảm. Em cảm ơn các bác !http://www.cadviet.com/upfiles/7/162254_tinh_dien_tich_hatch_4.dwg

mình có cách này bạn làm thử nha : cái hình của bạn bạn xóa hết hatch đi, rồi dùng lẹnh reg quét chọn toàn bộ hình, sau đó chọn đổ bóng để dễ nhìn cái region mới tạo, tiếp theo bạn su cái region ngoài cùng với các region còn lại bằng cách dùng lệnh su, (chọn region bao ngoài cùng -> enter -> quét chọn toàn bộ hình -> enter), kết quả nó sẽ trừ được tất cả các cái phòng đi chỉ còn lại bờ tường thôi, rồi vào property xem diện tích của cái region cuối cùng này, diện tích sẽ tương đương diện tích hatch bạn cần tính

2. Chào các cụ!

Em là dân tay ngang đang tập tành học vẽ CAD, hôm trước vẫn mở trên máy cây ngon mà chuyển qua máy laptop thì bị lỗi như ảnh. Các cụ ai biết lỗi này bảo e cách khắc phục với 

Xin cảm ơn các bác

bạn thử copy file này ra một file nữa, rồi mở autocad lên ( mở file trắng) xong rồi gõ lệnh recover, nó sẽ lên hộp thoại bạn chỉ tới file đã copy ra và chờ nó sửa lỗi xem có được ko

3. Em thì mới ra trường đi xin việc liên quan đến cad người ta hỏi biết bóc tách bản vẽ không nhưng em chưa làm bao giờ. Mọi người có thể giải thích hộ em và cho e 1 ví dụ cho dễ hình dung được không ạ 

cái này cũng dễ lắm bạn, bóc tách bản vẽ hay còn gọi là shop drawing, là  việc bạn đọc vào một bản vẽ thiết kế tổng thể và tách ra từng chi tiết một trong đó để công nhân có thể đọc vào và làm được chứ nếu để một bản vẽ tổng thể như vậy ngươi thi công sẽ khó làm, cho ví dụ như vầy nha : bạn có một cái cửa ra vào ( cửa một cánh như cửa nhà vệ sinh ấy ấy ) , bạn cần tách ra là cái bản lề cửa là loại gì hình dáng nó như thế nào, cần bao nhiêu thanh ngang độ dài, hình dáng nó ra sao, hai đầu mỗi thanh nó cắt như thế nào, ( giả sử là cắt 45 độ chẳng hạn) , rồi cần mấy thanh dọc  cũng cần đủ mọi thông tin để người ta nhìn vào họ có thể cắt được cái thanh dọc đó, kiếng loại gì số đó ngang dài rộng bao nhiêu chất liệu là gì ( nhôm or săt or gỗ .... )  , thường thì mỗi chi tiết trên cánh cửa này sẽ được vẽ riêng ra một  trang giấy, để khi người ta làm người ta cứ nhìn vào đó người ta cắt , mục tiêu của bóc tách bản vẽ hầu như để phục vụ cho việc cắt, (hoặc chế tạo ) từng chi tiết thành phần ra một cách chính xác

• Vote tăng 1

4. Chào mọi người, nhờ mọi người giúp đỡ

em có 1 khu đất có 10 luống trồng bí, e tính đi 1 đường ống nước 27 chạy dọc ruộng và gắn thêm ống chữ T vào từng luống để khi bơm nước chảy đều vào các luống. liệu khi bơm nước có chảy đều vào các luống hay không? Nếu không nhờ mọi người giup e đưa giải phá nên làm sao? Em cam on.

theo mình thì nên như thế này : giả sử ống bơm nước của bạn là ống 27, thì bạn hãy chôn cái ống khoảng 60 xuống, và tại vị trí mỗi luống bạn khoét một cái lỗ tròn để nước chảy ra( lỗ ở trên gần nóc ống), khi bơm nước nước sẽ ko đầy ống 60 ngay lập tức, lượng  nước sẽ phải lên từ từ tới khi gặp cái lỗ thì nó sẽ chảy ra đều vì nước sẽ lên bằng nhau ở mọi lỗ

5. Cám ơn bạn nha, vậy xác định điểm đầu , điểm cuối của các cung ấy thế nào ạ. ..và tâm của cung có nét đứt là khác tâm các cung còn lại nữa, không thể offset cung này được

dựa vào bản vẽ của bạn, từ cái nét đứt có đo bán kính R32.5  suy ra cái đường nét đứt bạn hỏi dùng để ký hiệu đường đi qua tâm của các đường tròn, nó ko phải là nét của đối tượng đang vẽ, đúng là bản vẽ ko đo bán kính cho cái đường này nên khó xác định cái đường đứt đứt đó tâm ở đâu và bán kính bao nhiêu, nhưng theo kinh nghiệm của mình thì nó là khoảng giữa của hai cái đường kế cận nó và nó có tâm trùng với tâm của các đường tròn kia (cái mà offset ra ấy ) , còn xác định tâm của mấy cái bạn đang hỏi thì cứ lấy một đường thẳng và xoay tại tâm một góc 37 độ vị trí giao nhau giữa đường thẳng và đường tâm đứt đứt sẽ xác định được tâm thôi, bán kính cái cung tròn nhỏ ở đầu = (145 -125)/2 còn cái lớn thì tương tự

6. Chào mọi người ạ. em mới học vẽ trên phần mềm Autocad 2007, xin hỏi mọi người làm sao để xác định được tâm để vẽ được các cung R115, R125, R145 và R155 như trên hình . Em hơi yếu về kiến thức hình họa mong được giúp đỡ136740_ex2.png

có khoảng cách 43.4 kìa , bạn offset  cái đường tròn kia lên 43.4 là ra được đường tròn bán kính 125 rồi dùng đường này offset ra các đường còn lại

7. Em nhờ các Anh giúp Em 1 lisp như sau:

Em muốn dùng lệnh stretch để kéo dãn đối tượng bên trong Block ( không cần phải vào bên trong Block)

Mong mọi người giúp Em với. Em xin cảm ơn.

có lệnh refedit nó cũng có thể sửa các đối tượng mà ko cần vào trong block đó bạn, bạn thử nghiên cứu lệnh này xem có phù hợp ko

8. bạn thử làm thế này nhé : ta có đoạn thẳng AB, thực hiện lệnh AL, Lấy 2 điểm nguồn là hai điểm không nằm trên đoạn thẳng AB, và lấy 2 điểm dời bất kỳ nữa. khi đó, đoạn thẳng AB sẽ biến thành đoạn thẳng CD. Đoạn thẳng CD này có phương, hướng, độ dài mà mình không thể tìm ra đc quy luật làm sao mà có nó đc

Vấn đề này chỉ là tham khảo , bạn nghiên cứu cho vui nhé

ko thể biến đoạn AB thành CD như mô tả của bạn được đâu, nếu bạn lấy hai điểm nguồn và điểm đích như mô tả,trừ khi là ăn hên click đúng bằng độ đài  2 đoạn thẳng này

9. Trước đây bản vẽ đó mình mở ra bình thường. giờ mở lại thấy nét to chồng lấn lên nhau không xem được. nhưng khi in ra thì bình thường.

http://www.cadviet.com/upfiles/7/131222_boc_khoi_luongc_nguyen_ly_tong_the_2.dwg

mình ko thấy có vấn đề gì hết, ngoại trừ thông báo có 84 vấn đề phát hiện, có thể bạn đang để chế độ hiển thị độ đậm đường nét trong cad, hãy tắt nó đi bằng cách tích vào biểu tượng show/hine line weight 

10. cho mình hỏi các bác một tý

khi mình sử dụng lệnh AL để di chuyển, xoay và lấy tỷ lể một đoạn thẳng AB trong vẽ 2d để thành một đoạn thẳng CD. ta sẽ lấy:

Điểm nguồn thứ nhất là điểm A

Điểm dời thứ nhất là điểm C

Điểm nguồn thứ hai là điểm B

Điểm dời thứ hai là điểm D

Vậy, bây giờ mình sẽ lấy các điểm trên là các điểm bất kỳ thì đoạn thẳng AB sẽ biến thành một đoạn thẳng như thế nào

tức ý của mình là quy luật của lệnh AL như thế nào

lúc đầu, mình cứ tưởng lệnh al sẽ thực hiện thứ tự : move rồi rotate, xong đó là scale. nhưng không phải vậy, mình tìm quy luật mãi không ra, mong các bác giúp mình. cảm ơn nhiều

lệnh AL "align" trong 2d như của bạn mô tả theo mình hiểu thì có chức năng di chuyển những đối tượng nguồn tới đối tượng đích ( cụ thể là từ điểm A tới điểm C), sau đó soay đối đượng nguồn cho cùng phương với đối tượng đích ( cụ thể là soay tất cả đối tượng nguồn theo một góc được tạo bởi 2 cạnh A-B và C-D), và scale đối tượng nguồn theo tỉ lệ độ dài 2 đoạn thẳng A - B, C - D  , (scale đối tượng chỉ áp dụng nếu bạn chọn "yés" khi nó hỏi co scale hay ko, mặc định thi khi tích đủ bốn điểm và enter thì nó chọn "no" , nghĩa là  ko scale chỉ di chuyển và soay đối tượng nguồn tới đối tượng đích thôi )

11. code luôn đây bạn.

Ý tưởng của mình:

CHọn đường Spline > Copy ra một đường Spline khác để làm việc > Convert cái Spline thành Polyline > sau đó lấy chiều dài Polyline này > Có được chiều dài rồi thì xóa cái Polyline tam này đi.

Hy vọng được việc của bác

http://www.cadviet.com/upfiles/7/37575_autocad_getlengthspline.txt

cảm ơn bác dinhvantrang đã nhiệt tình giúp đỡ :D !

12. sao bác không convert nó sang Polyline để lấy cho dễ nhỉ?

bác dinhvantrang cho em hỏi, có phải ý bác là dùng lệnh sendcommand kết hợp với lệnh divide để chia spline thành tập hợp một số điểm rồi dùng mảng tọa độ của các điểm đã chia để vẽ lại thành polyline ko? nếu là cách này thì làm sao để có thể nhận về tọa độ của các điểm sau khi mình sendcommand để chia spline, hay là vba có hỗ trợ việc convert spline thành polyline luôn vậy ?

13. Mình không biết về VBA nhưng nếu remove định dạng TEXT thì có thể tham khảo CODE của LISP có được không (xem nguồn từ LEE nhé)

http://www.lee-mac.com/unformatstring.html

cảm ơn bác quansla đã gợi ý, có điều em ko em ko biết về lisp, nên đọc vào cũng mù tịt,đang viết hàm tìm kiếm và replace, túng thiếu làm liều vậy, nội dung mtext cũng ko quan trọng lắm :), 

14. chào các anh,

em mới tập tành viết vba cho autocad và giờ đang gặp vấn đề hóc búa ko sử lý được, mong các anh chỉ giáo.

hiện tại em muốn lấy nội dung của một Mtext vào biến a, nhưng khi trong Mtext lại có những dạng formatting code kiểu như vầy

"{\\C4;Thêm \\fArial|b0|i0|c0|p34;2 cai \\fTimes New Roman|b0|i0|c0|p18;lỗ \\Pthoát hơi}" ,

nó không hoàn toàn chỉ là chữ mình thấy hiển thị trong cad, vậy giờ làm sao để có thể xóa được tất cả các formatting code trong chuỗi này đi cách nhanh nhất, chứ nếu phải viết nguyên một hàm duyệt chuỗi này và phát hiện những formatting code này để xóa đi thì lâu quá.

Thanks and Best Regard!

15. Chào các bạn, mình đang cần lisp lấy taluy đào đắp từ trắc ngang  và vẽ lên bình đồ tuyến, bạn nào có cho mình xin được không, mình tìm kiếm trên diễn đàn nhưng không có lisp thep ý. Hoặc bạn nào rành về lisp giúp mình viết được không. Ý tưởng cùa mình là lấy taluy đào đắp trên trắc ngang chi tiết được giới hạn bởi vai đường và đường chân taluy đào (đắp) kể cả đoạn thẳng và đoạn cong sau đó vẽ lên bình đồ tuyến. mái taluy đắp sẽ bắt đầu vẽ từ vai đường và kết thúc bởi chân taluy. Mái taluy đào sẽ bắt đầu vẽ từ đường chân taluy đào và kết thúc tại vai đường. Mong các bạn trên diễn đàn giúp đỡ, mình xin cảm ơn nhiều.

http://www.cadviet.com/upfiles/7/69157_minh_hoa_1.dwg

mình ko biết viết lisp, nhưng theo mình nếu bạn mô tả thế này thì khó hiểu quá, chỉ người trong ngành của bạn mới hiểu thôi, mà nhiều khi người hiểu thì ko biết viết lisp, còn người không hiểu thì lại biết viết.

16. Em đang làm san nền, có yêu cầu phải xuất tọa độ ô lưới qua excel. Nhờ các anh chị viết giúp đoạn lips pich tọa độ ô lưới qua excel. trong file đính kèm. Xin cảm ơn

http://www.cadviet.com/upfiles/7/1781_toa_do_o_luoi_.dwg

BẠN TÌM LỆNH C2E TRÊN DIỄN ĐÀN ĐI, MÌNH THẤY CÁI NÀY LÂU RỒI MÀ

17. em dang học 3d cad trên mạng, vào exture phần tường thì nó hiện rất nhiều đường lưới nhìn rất rối mắt, nhờ mấy anh chỉ giúp em ạ

vấn đề của bạn là bạn đang vẽ bằng những đường line rời rạc không tạo thành một hình kín nên khi extrude  lên nó ra như vậy, bạn cần 

phải BO lại cho nó thành những hình kín.