Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

uct_0978333594

Thành viên
  • Số lượng nội dung

75
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi uct_0978333594

1. TIN NÓNG HỔI

:s_big: Xin thông báo đã cứu được tổng cộng 47 tấm ảnh "chiến trường" với đầy đủ ý nghĩ (Có cả ảnh bác Ji cầm chai heineken, bác hoành, bác lâmtecco, cô colonbay và nhiều hơn thế ....) của buổi họp mặt Offline lần 1 tại TP HCM vào lúc 2h50' sáng ngày 27/8/2008 bằng phần mềm handy recovery do các anh em diễn đàn giúp đỡ.

Xin thông báo đến TOÀN THỂ ANH EM DIỄN ĐÀN được biết!

Kính nhờ bà con phụ mình mai post hình lên diễn đàn với nhé, mình đuối quá zồi.....!

Ban quản trị diễn đàn cho em xin nghỉ 1 buổi xả hơi để lấy lại sức viết báo cáo nhé!

Đây chính là phần mềm đã cứu file ảnh của anh em chúng ta :

http://www.cadviet.com/upfiles/CUU_FILE.bmp

Quá tuyệt rùi, vậy là cũng có khá đầy đủ ảnh của các thành viên rồi đó. Tha hồ cho các bác trổ tài nhìn người đoán tên nhé !

2. Các Bác viết thơ hay quá, ai mà nói dân kỹ thuật khô khan, nhàm chán quả là một sai lầm lớn. Em thì chẳng biết viết thơ nhưng rất thích thơ, Em vừa mới lượm được một bài thơ đầy cảm xúc up lên góp vui cùng trang thơ của diễn đàn.

.....................................

Bán cho tôi một bông hồng đi cô bé

Đóa nào tươi còn búp nụ mịn màng

Tôi ngước lên: "Xin ông chờ tôi lựa

Một bông hồng vừa ý nghĩa vừa sang"

Khách mỉm cười "cô thật tài quảng cáo

Thế... hoa hồng mang ý nghĩa sao cô"

Tôi bối rối "hình như người ta bảo

Nó tượng trưng tình nồng thắm vô bờ"

"Cám ơn cô! giá bao nhiêu đấy nhỉ"

Tôi lắc đầu: "thôi xin biếu ông không,

Một đoá không bao nhiêu ông ạ

Rất mong ông làm người đẹp vừa lòng"

Khách bỗng nhìn tôi mắt như xoáy lốc

"Cô bé lầm! Tôi không tặng người yêu

Thằng bạn thân tuần qua vừa ngã gục

Một bông hồng cho nó bớt quạnh hiu

Nhưng cô phải nhận tiền tôi chứ!

Hoa cho không, rồi mẹ mắng làm sao"

Tôi cúi mặt "xin gửi người xấu số

Chuyện của ông làm tôi bỗng nghẹn ngào"

Khách quay đi áo hoa rừng đã bạc

Dáng cao gầy khuất hẳn bóng chiều nghiêng

Tôi bất chợt đưa tay làm dấu thánh

(Mẹ giữ gìn cho người ấy bình yên)

Trời đầu xuân còn vương vương sắc lạnh

Nắng vàng mơ má con gái thêm hồng

Tôi bâng khuâng nhớ đến người khách lạ

(Mình nhớ người, người có nhớ mình không)

Chiều 29 phố phường sao tấp nập

Người ta vui từng cặp đẹp bên nhau

Mắt tôi lạc... rồi bỗng dưng bừng sáng

Phải anh không người khách của hôm nào

Tim đập mạnh sau áo hàng lụa mỏng

Anh đến gần,lời nói cũng reo vui:

"Sao cô bé..hàng hôm nay đắt chứ?

Có nhớ tôi...hay cô đã quên rồi!

Hành quân xong tôi về hậu cứ,

Ghé ngang đây xin cô một bông hồng

và mong cô cho tôi xin lời chúc:

Rất mong ông làm người đẹp vừa lòng"

Tôi bỗng nghe như tim mình thắt lại

Gượng tìm hoa, rồi trao tận tay người

Khách nhìn tôi và bỗng dưng dịu xuống

Đầy đăm chiêu và nghiêm lại nụ cười

"Xin lỗi cô nếu lời tôi đường đột,

Nhưng thật tình tôi không thể nào quên

Người con gái trong một lần gặp gỡ

Nhớ thật nhiều dù chưa được biết tên

Một bông hồng, như hôm nào cô nói

Là tượng trưng tình nồng thắm vô bờ."

Tôi run tay nhận hoa hồng người tặng

Sự thật rồi mà ngỡ đang mơ.

• Vote tăng 5

3. 2784438916_36dbe8b77e_o.jpg

Đố mọi người nhé:

chẳng may nếu mà quả dừa lại rơi trúng đầu con bé thì thằng ku kia sẽ bị đứt gì nhở?

câu trả lời phải nói rõ lý do tại sao bạn lại trả lời như thế :s_big:)

Hehe cho Em trả lời thử phát !

Trường hợp quả dừa rơi trúng "thằng ku" kia thì lưỡi cô bé kia đứt và cô bé cũng đứt luôn (die)

Vậy trường hợp quả dừa rơi trúng đầu cô bé kia thì tất nhiên hậu quả là đứt "thằng ku" rồi hiii !

Đúng không nhỉ ?

4. cho mình hỏi tí có bạn nào pro chỉ giúp với!!

mình gặp rắc rối khi in khổ dài mình không thể xác định được tỉ lệ của bản vẽ mà lại la của khách nên không tiện hỏi có anh chị nao biết lệnh tắc hay cách nào xác địng được tỉ lệ giúp mình với

Trước tiên bạn phải kiểm tra bản vẽ muốn in hiển thị ở dạng model hay layout, nếu ở model thì kiểm tra tỷ lệ bằng cách đo các đường kích thước là biết ngay tỷ lệ thật khi in,

còn nếu ở layout thì bạn cần phải biết tỷ lệ thật vẽ bên model là bao nhiêu. Chọn vào khung mview ->propeties xem phần scale sẽ biết chính xác bản vẽ thể hiện theo tỷ lệ nào!

5. Em cũng đang thắc mắc về món này nhưng mà vẫn chưa tìm ra được, Em thì thấy nếu như đường polyline ta để width >0 thì khi in nó sẽ có độ đậm như đặt width còn các đường line khác cùng màu thì có độ đậm nhưn đặt trong *.ctb. Còn khi mà các plyline đặt width =0 thì độ đậm sẽ như đặt trong nét in thôi. Các bác có thấy thế không ? Chỉ giùm Em với, Thanks !

6. Cám ơn bạn đã nhiệt tình nhưng bạn hãy quan sát xem chữ Diễn đàn CADViet có biểu tượng Logo CV màu xanh trên nền trắng?

Mình nghĩ phần giao diện của www.cadviet.com Ban quản trị đã dày công thiết kế rất Ok và hợp lý rồi!

Oái sorry cả nhà, mong cả nhà thứ lỗi tại mắt Em kém quá chẳng thấy cái logo be bé kia. Vậy sao không tạo nó lớn hơn và đặt ở trên đầu trang web ạ. Em thấy biểu tượng thường thường lớn và nổi bật lắm mà, ai nhìn vào là thấy ngay.

7. Nhiều khi trong một bản vẽ các đường đo kích thước không cùng layer, màu... với nhau. Để dễ quản lí mình muốn đưa nó về 1 layer chẳng hạn. Nhưng việc select tất cả các đối tượng dim theo cách quét chọn thì lâu quá, mình muốn hỏi cách select nhanh các đối tượng dim để chuyển chúng về 1 layer. heeeee mụch đích là như vầy thôi mà. :s_big:

À tức là Bác muốn chọn đối tượng là tất cả các Dim để thay đổi về cùng 1 loại chứ gì, Vậy Bác có thể dùng lệnh "Filter" rồi bấm vào Add selected object và chọn một đường Dim bất kỳ, sau đó xoá hết các đặc tính của đường Dim kia đi để lại duy nhất dòng Object = Dimension lại tiếp tục Apply và chọn toàn bộ các đối tượng bản vẽ thì tự nhiên tất cả các Dim sẽ được chọn ngay. Bác thử làm xem.

Hoặc cách thứ 2 là Bác chọn tất cả các đối tượng bản vẽ sau đó nhấn Qick Select và xuất hiện hộp thoại Qick Select trong phần Object type bác chọn Rotated Dimension rồi ok cũng được .

8. Mẹo chưa thấy có.

Các bạn vẽ thường phải sử dung phím F8 để vẽ đường chéo

hoặc chuyển từ vẽ chéo sang vẽ thẳng.

Hừ, cứ mỗi lần như thế lại phải với tay ra phím F8 để chọn( mà phím F8 lai rõ là xa nữa chứ)

Có cách đơn giản là bạn cứ ằng8 ở chế độ vẽ thẳng

Cứ mỗi lần vẽ chéo thì nhấn Shift thế là thành vẽ chéo.

Đỡ mỏi tay hehe

Vâng mẹo đó rất hay, Em thì hay dùng F10 khi vẽ nó cũng hỗ trợ cả dóng thẳng và ngang, mà vẽ chéo thì vẫn ok.

• Vote tăng 5

9. Em đang xài ATD2008, tại sao khi layiso thì lớp được chọn thì giữ lại còn các lớp khác thì ko tắt mà chỉ bị khóa sau đó thì dùng lệnh unlock cung ko mở lại được có bác nào bit ko xin giup lẹ lẹ với vì c trình đang gấp, cám ơn .

Bác dùng ATD2008 là món gì vậy Em chưa biết, Em chỉ thấy trong Autocad2008 có lệnh "Layiso" cũng có hiện tương như của bác vậy

Khi dùng lệnh nhập lệnh "Layiso" xong thì bác bấm "S" thì nó sẽ có các chế độ "off" hay "lock" Bác có thể tuỳ chọn nó, và khi dùng "Layiso" thì các đối tượng không chọn có thể ẩn đi hoặc bị khoá lại ( đặc biệt khi bị khoá thì các lớp đó có thể chỉ bị mờ đi thôi hoặc là cũng có thể biến mất tuỳ vào sự chọn lựa của bác trong khoảng 0-90 khi bấm "S" )

Muốn hiện lại những thì sử dụng "Layuniso" chỉ hiện lại các layer trưóc khi sử dụng "Layiso"

• Vote tăng 1

10. Sáng giờ mới thấy Pác xuát hiện đăng ký tham gia, danh sách tiếp tục 10- nguyenhuyhoang(Email:huyhoang@rocketmail.com)

Bác cứ yên tâm, anh em đã nhiệt tình và quyết tâm tổ chức Offline lần 1 thì phải tham gia chứ!Còn thời gian thì rất nhiều anh em đề nghị là sau lễ 2/9 tổ chức thì hợp lý vì tổ chức quá gấp gáp thì vừa cập rập mà anh em cũng khó chuẩn bị cho chu đáo!

Mình đã thấy bác Vndesperados đang xem diễn đàn này mà chưa thấy bác đóng góp ý kiến gì, Anh em rất mong nhận được những ý kiến phản hồi để chúng ta

lập kế hoạch tổ chức cho hợp lý!

Ái chà hay quá ! Cho Em tham gia với, ở ngay gần mà không biết, online mới biết. :s_big:

11. Tôi thành thật xin lỗi các pác vì đã làm các pác nhức mắt nhưng tôi không nghĩ font chữ đó lại làm các pác rối như thế! Theo yêu cầu từ nay tôi sẽ dùng font chữ bình thường.

PS: tôi không thể làm bố.

Hơ hơ Cứ tưởng viết chữ to là ăn to nói lớn hii hóa ra không biết làm bố. Nhưng mà sao Chị viết toàn bài đọc chẳng cười thư giãn được toàn phải nghĩ thui.

12. Xin chào cả nhà !! Em mới vô Cadviet lần đầu. Cho Em được tham gia thảo luận về vấn đề tỷ lệ trong bản vẽ với.

Theo như Em biết thì tỷ lệ trong bản vẽ là rất quan trọng khi ta in bản vẽ. Về kích cỡ chữ, kích cỡ Dim .. trong mỗi bản vẽ đều phải theo một quy định chung, vì vậy để mà in ra bản vẽ với các tỷ lệ khác nhau mà kích cỡ của chúng vẫn không bị thay đổi thì ngoài việc định tiêu chuẩn cho mỗi bản có tỷ lệ riêng ra biết có một cách khác có vẻ như công nghiệp hơn rất nhiều. Nhưng cái này thì chỉ có trong Autocad2008 thôi, có lẽ bây giờ phần đa là dùng loại này. Autocad 2008 có một ứng dụng Annotation scale, Ta chỉ cần lập một tiêu chuẩn ( về chữ, kích thước, attribute, hach... ) Sau đó mặc định cho nó dạng annotive và đặt cho nó các tỷ lệ như mình muốn in sau đó khi in tỷ lệ nào thì kêu tỷ lệ đó ra thế là xong hee nói thì có thế thôi nhưng mà không mò thì cũng ko dễ. Hi vọng ai chưa biết món này thì tìm hiểu hay lắm đó. Chắc nhiều người biết rõ hơn Em về cái này nhưng chưa thấy ai post nên Em mạn phép.