Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

đình phán

Thành viên
  • Số lượng nội dung

11
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi đình phán

1. Vào lúc 13/11/2016 tại 11:09, Doan Van Ha đã nói:

Thấy nhiều bạn than phiền các lisp vẽ Đường Đồng Mức (ĐĐM) thường chạy chậm, thậm chí đôi khi treo máy, nên tôi làm cái này phục vụ cộng đồng.

Lisp có một phần nguồn từ Internet, tôi hiệu chỉnh và bổ sung để tăng tốc độ xử lý. Một phần khác tự viết.

Code mở nên mọi người tha hồ vọc. Lệnh: DDM.

Test với bản vẽ 22629 points ở máy tôi chỉ mất 60 giây (với các thông số mặc định trong lisp).

Chức năng: vẽ các tam giác TIN, vẽ ĐĐM, tô màu theo cao độ cho ĐĐM.

Đối tượng: tập các point, hoặc tập các text, hoặc tập các block_att cao độ.

File Cad để test:

http://www.mediafire.com/file/c3ey62x9rb35bu6/Draw_Contour_HA.dwg

File Lisp:

http://www.mediafire.com/file/90u0sgqmukkuft7/Draw_Contour_HA.lsp

File Image:

http://www.mediafire.com/view/ydyhy3csv9pg4yd/Draw_Contour_HA.png

Còn vài điều chưa hài lòng lắm, sẽ sửa sau. Hy vọng được đem đến nguồn vui cho mọi người!

THANKS A

2. 4 giờ trước, huunhantvxdts đã nói:

Cái này thiếu chênh cao vỉa hè, không nên nhập độ dóc dọc vì điểm đầu điểm cuối đã có cao độ thiết kế

cảm ơn ý kiến đóng góp của a 

3 giờ trước, Danh Cong đã nói:

Đấy là 1 vấn đề quan ngại bác ạ :v :v

Nói chung là có nhiều yếu tố loằng ngoằng nữa , làm cho công thức tính cao độ phải Cộng-Trừ-Nhân-Chia các kiểu mới ra. Mà mỗi công trình lại 1 kiểu khác nhau.

Thế nên chủ thớt nên học thêm cách cộng trừ nhân chia trong lisp sơ sơ là xài được tuốt.

e đã chạy thử lisp a viết, nhận thấy rằng mỗi vị trí hố ga là tùy biến nên khi dùng lisp của a so sánh với thời gian làm thủ công thì thời gian đôi khi còn lâu hơn.

e cảm ơn a đã giusp ạ

3. 3 giờ trước, Danh Cong đã nói:

Nói chung là có nhiều yếu tố loằng ngoằng nữa , làm cho công thức tính cao độ phải Cộng-Trừ-Nhân-Chia các kiểu mới ra. Mà mỗi công trình lại 1 kiểu khác nhau.

Thế nên chủ thớt nên học thêm cách cộng trừ nhân chia trong lisp sơ sơ là xài được tuốt.

3 giờ trước, Danh Cong đã nói:

e cảm ơn ạ

4. 29 phút trước, Danh Cong đã nói:
    29 phút trước, Danh Cong đã nói:

Vậy cũng đơn giản thôi. Ko có gì khó. Mai t rảnh sẽ giúp bạn.

Mà con số 0.6m, 0.3m cố định hay sao. Nếu đường này rơi vào đường cong lõm thì con số này ko cố định dc. Nó phụ thuộc vào dốc dọc thoát nước cống của bạn chứ ko phải đường đỏ.

Vậy cũng đơn giản thôi. Ko có gì khó. Mai t rảnh sẽ giúp bạn.

Mà con số 0.6m, 0.3m cố định hay sao. Nếu đường này rơi vào đường cong lõm thì con số này ko cố định dc. Nó phụ thuộc vào dốc dọc thoát nước cống của bạn chứ ko phải đường đỏ.

da, em cảm ơn.

như đã giải thích thì 0.6m là đường kính cống, 0.3m là chiều sâu đáy ga thu cặn nên sẽ thay đổi tùy chọn. 

5. 23 phút trước, Danh Cong đã nói:

+ Hãy nói cách làm thủ công của bạn trước.

Bạn xác định từng cao độ đáy, cao độ đỉnh hố ga thủ công như thế nào . Từng bước 1, chi tiết.

Rồi chúng tôi mới có thể tư vấn cho bạn được.

Cách làn thủ công của e như sau ạ:

cho số liệu : + cao độ tim đường 10m, dốc dọc 1%, dốc ngang 2%

+ mạng lưới thoát nước mưa chạy dọc bó vỉa hè là 1.5m, các giếng thăm cách nhau 50m

tính cao độ mặt giếng gần tim đường nhất trên bản vẽ.

B1. đo chiều dài từ tim đường gaio nhau đến tim đường dóng vuông góc mặt ga là 79m 

B2, đo chiều dài từ tim đường dóng vuông góc mặt ga với mạng lưới TNM là 12m

B3 tính cao độ mặt ga:

A= 6.2 - 0.01*79-0.02*12

B = A - 0.7 -0.6 -0.3 với 0.7 là chiều sâu từ mặt ga đến đỉnh cống, 0.6 là đường kính cống, 0.3 là chiều sâu đáy ga thu cặn

6. E xin hỏi các anh chị chút ạ : việc thiết kế mạng lưới thoát nước đô thị cần lên cao độ mặt ga và đáy ga là rất nhiều. Từ nguồn số liệu đã cho như cao độ thiết kế tim đường, chiều dài, độ dốc, mcn,... thì có ứng dụng hay autolisp nào hỗ trợ việc lên cao độ mặt ga và đáy ga sao cho nhanh và chính xác k ạ. Làm thủ công tính toán từ cái một sẽ rất lâu

7. E xin hỏi các anh chị chút ạ : việc thiết kế mạng lưới thoát nước đô thị cần lên cao độ mặt ga và đáy ga là rất nhiều. Từ nguồn số liệu đã cho như cao độ thiết kế tim đường, chiều dài, độ dốc, mcn,... thì có ứng dụng hay autolisp nào hỗ trợ việc lên cao độ mặt ga và đáy ga sao cho nhanh và chính xác k ạ. Làm thủ công tính toán từ cái một sẽ rất lâuimage.png.2f9c0f27d9a9ca509274234bdd0dd02b.png