Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

vinhvd

Thành viên
  • Số lượng nội dung

17
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi vinhvd

1. bạn dùng MBUTTONPAN rồi để =1

Cho mình hỏi có cách nào tắt chức năng zoom extend khi double click con lăn của chuột không ? Mình dùng con lăn để pan và zoom , nhưng pan nhanh quá nên vô tình double click , nếu bản vẽ nặng thì phải ngồi chờ 1 lúc mới zoom extend xong .

Cảm ơn nhiều.

2. Bạn xem lại tên chủ đề, ACAD LT chứ không phải ACAD.

Công ty em cũng đang chuẩn bị mua bản quyền AutoCad , vì AutoCad LT giá rẻ gần 1/3 AutoCad nên vài người muốn chọn mua LT . Em vào web của Autodesk tìm hiểu thì có 1 câu hỏi như thế này :

What are the key differences between AutoCAD LT 2009 software and AutoCAD 2009 software ? (Những điểm nào khác nhau giữa Cad LT2009 và Cad 2009 ?)

Both AutoCAD 2009 software and AutoCAD LT 2009 software programs use the same software architecture and technology, and both create files in the same native DWG file format and the DWF™ file specification. But AutoCAD 2009 provides additional capabilities in the following key areas: (Cả CAD 2009 và CAD LT 2009 đều sử dụng kiểu kiến trúc và kỹ thuật phần mềm giống nhau, và nhứng file được tạo ra đều ở dạng file DWG và DWF giống nhau . Nhưng CAD2009 có cung cấp thêm những tính năng sau đây :hic )

1. Advanced customization with LISP, ARX, and VBA ( Tùy biến cao cấp với LISP, ARX,VBA : CAD LT không sử dụng được LISP , ARX , VBA)

2. Action recorder (em không biết)

3. Conceptual design ( em không biết )

4. 3D visualization and rendering ( trực quan và biểu diễn 3D: như vậy CAD LT không vẽ được 3D )

5. Network licensing ( cấp phép qua mạng )

6. Sheet set management ( quản lý thiết lập Sheet : em không hiểu cái này là cái gì)

7. Presentation graphics ( em không biết )

8. CAD standards management ( quản lý tiêu chuẩn CAD)

:leluoi:

Em xin mạo muội dịch theo những gì em hiểu , tiếng Anh và CAD em còn bét lắm nên không thể hiểu hết được . Các cao thủ cho em hỏi :

Những điểm khác nhau đó có ý nghĩa gì ? Em chỉ hiểu được cái số 1 ; 3 . Trong đó cái số 1 em không biết ARX là cái gì , em vào CAD đánh lệnh ARX thì nó liệt kê ra rất nhiều thứ ( hình như có toàn bộ các lệnh trong CAD luôn ) . Nhờ các bác giúp em với . Em xin cảm ơn .

3. Đây là file Xref có nhiều layer, trong đó có layer furniture - vat dung là layer mình muốn tắt.

http://www.cadviet.com/upfiles/2nd_floor.rar

Các bạn thử chèn vô 1 bản vẽ cad bất kỳ rồi tắt theo cách của bạn vinhvd xem, mình làm không được.

Mình tắt được bình thường bằng lệnh layfrz hay layoff , chỉ cần đánh lệnh rồi chọn đối tượng cần tắt .

4. Lúc trước mình xài cad MEP 2008 nhưng không thấy menu tool --> load application để xài lisp nên giờ mình chuyển qua xài cad 2007. Nhưng mình tìm hoài vẫn không tắt được, 2 layer trong file Xref vẫn chung 1 khối, click chuột vào là nó chọn 1 hết khối hết, bạn chỉ cụ thể hơn đi.

Đôi khi mình cũng gặp trường hợp như bạn , nhưng chỉ 1 vài bản vẽ thôi , mình vẫn chưa tìm ra vì sao như vậy. Trương hợp này mình đành phải tắt layer của xref bằng cách thủ công : Mở file xref xem đối tượng đó thuộc layer gì , sau đó qua bản vẽ chính dùng Layer Properties Manager mà tắt trực tiếp trên đó .

Ví dụ file xref có tên là Xref-kientruc , đối tượng bàn ghế trong xref có layer là banghe thì trong bản vẽ chính nó đối tượng đó sẽ nằm trong layer có tên : Xref-kientruc/banghe (Mình xài Cad2008). Vào Layer Properties Manager , tìm layer đó và freeze nó .

Không biết vậy có đúng không , hy vọng giúp được cho bạn . :leluoi:

• Vote tăng 2

5. Mình thiết kế điện bằng cách chèn Xref kiến trúc vào rồi vẽ điện lên nó. Trong Xref kiến trúc đó, mình vẽ các bàn ghế trên 1 layer riêng để sau này tiện tắt mở. Nhưng vấn đề là khi qua bản vẽ điện, chèn Xref kiến trúc vào thì tất cả layer bàn ghế hiện lên hết, mặc dù mình đã khóa lại trước bên Xref kiến trúc. Bạn nào biết thì chỉ mình gấp nha.

Trong bản vẽ chính , bạn đánh VISRETAIN chuyển về 0 có thể sẽ được .

Biến VISRETAIN = 1 tất cả các thay đổi liên quan đến lớp của bản vệ tham khảo ngoài sẽ được giữ lại khi ta lưu bản vẽ chính .

Biến VISRETAIN = 0 tất cả các thiết lập trên lớp phụ thuộc sẽ được định trên bản vẽ tham khảo ngoài .

Nhưng mình nghĩ cách tốt nhất là làm như conmasitinh , giữ nguyên xref, thay đổi ở bản vẽ chính .

• Vote tăng 1

6. Mình chỉ làm các động tác sơ cứu tổng hợp như : purge, audit, xem xét các Xref ... thôi -_-

Cám ơn bác , em cũng làm được rồi .

Còn cái đối tượng hỗn hợp ( chứa dim ,text , line , pline...) trong Pspace của layout là cái gì , làm sao tạo ra nó bác có biết không , tiện tay giúp luôn em với .

Cảm ơn bác lần nữa .

7. Em có 1 file in trong layout ,trong 1 layout có 2 viewport nhưng khi preview hay in thì chỉ thấy 1 viewport thôi , em mò cả ngày thì phát hiện ra nếu unload xref "Road Lighting Plan PK1 (ReDD-50m).dwg" thì khi in thấy được cả 2 viewport , nhưng khi load vào thì lại bị lỗi .

Nhờ các bác giúp em sửa cái lỗi này được không ạ .

File cần in của em : File in.dwg

Xref : - x-nhi_bridge-drainage.dwg

- Road Lighting Plan PK1 (ReDD-50m).dwg ------> bị lỗi

http://www.cadviet.com/upfiles/help.zip

Còn 1 cái nữa cho em hỏi luôn , trong layout em thấy có 1 đối tượng gồm rất nhiều đối tượng con ( dim , text , line ,pline , ...) , cho em hỏi đó là cái gì , làm sao để tạo ra được nó ạ ? File này của bạn em , nó in không được nên nhờ em coi giúp nên em không biết đó là cái gì :o , đặt biệt là các text trong đó vẫn có thể hiệu chỉnh được bằng lệnh ED .

Cám ơn các bác lắm lắm -_-

8. khi vẽ bên model thi các nét đứt đã hiện rõ . Nhưng khi sang bên layout thì nó lại thành nét liền do tỷ lệ khác nhau. Em chỉnh lts mà ko ddc. CỨ bên layout được thì sang model lại thay đổi . Em muốn hỏi để cả bên model va layout cùng hiện 1 loại nét đứt giống nhau ý ạ,bác có thể cho e biết thêm về lúc setup bản vẽ bên model và layout được ko,em cũng mới nghiên cứu về layout nên mập mờ quá,hic. Thanks.

Bạn xem ở đây http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=3966&hl=PSLTSCALE

9. Mình thấy cách của bạn làm còn lâu hơn là vẽ một đường gióng, rồi sau đó bắt điểm

Thực ra cái này bác bemove đã có nói rồi , không chỉ gióng được Horizontal mà còn Vertical và Angled nữa , link ở dưới , mục số 7 .

http://www.cadviet.com/cadnews/content/view/33/38/

Còn cách vẽ đường gióng rồi bắt điểm là sao , bác nói rõ hơn được không ?

Thân ái chào quyết thắng :lol:

10. Xin lỗi các pác, do vẽ tới đâu hỏi tới đó nên tiếp tục hỏi, phần HD ở trên đã làm được rồi, hiện nay gặp TH :

2. Giả sử có khối CN 3d, vẽ 3 hình chiếu : mình sắp xếp mỗi hình vào 1 VP , nhưng làm sao cho các hình chiếu khi gióng qua thì nó đều nhau, hiện nay mình làm thủ công là pan (di chuyển) canh bằng mắt cho đều.

Bạn dùng Mvsetup> Align > Horizontal > Shift+ chuột phải chọn 1 Osnap > Trở lại khung nhìn 1 chọn 1 điểm gốc > Sang khung nhìn 2 (muốn di chuyển) Shift+ chuột phải chọn 1 Osnap > chọn 1 điểm sao cho ở Model là cùng horizontal với khung nhìn 1 > enter thoát là khỏi khung nhìn là xong .

"Command: mvsetup

Enter an option [Align/Create/Scale viewports/Options/Title block/Undo]: a

Enter an option [Angled/Horizontal/Vertical alignment/Rotate view/Undo]: h

Specify basepoint: _endp of

Specify point in viewport to be panned: _endp of

Enter an option [Angled/Horizontal/Vertical alignment/Rotate view/Undo]:

_.PSPACE"

Thân ái chào quyết thắng

• Vote tăng 2

11. tui làm hoài mà có dược đâu

Xin chỉ rõ hơn dùm

thank

Bạn tham khảo các cách chọn đối tượng ở đây

Visit My Website

Đánh lệnh Strech -> dùng cách chọn đối tượng thứ 3 để chọn hình CN (quét chuột từ phía dưới bên phải bên ngoài HCN -> phía trên bên trái bên trên HCN :s_big: , chỉ quét 1 phần HCN thôi ) -> rồi Enter mà kéo nàng về dinh . :s_big:

Strech chỉ kéo dãn đối tượng khi bạn quét chọn 1 phần đối tượng , nếu chọn hết thì nó Move đối tượng .

12. Chào các bác !

CADviet hay quá , vậy mà lâu nay em ko biết forum này , thật là uổng nửa cái xuân xanh .

Theo em , ta làm theo cách của bác ssg là đúng nhất ,vẽ theo tỷ lệ 1:1 rồi in trong layout . Còn về Dim và Text , em có file này các bác tham khảo . Thường thì 1 bản vẽ của em có từ mười mấy đến hai mấy cái layout và khá nhiều tỷ lệ khác nhau , nhưng em chỉ dùng 1 file này là xong hết . Nếu có tỷ lệ khác thì tạo thêm Dimstyle mới , chỉ cần thay chỉ số "Use overal scale of" là xong .

Em mới xài Cad , chưa biết lisp là thế nào , có khó lắm không các bác ???

http://www.cadviet.com/upfiles/TPCAD_TEXT.dwg