Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Lâm Vũ

Thành viên
  • Số lượng nội dung

30
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

2

Bài đăng được đăng bởi Lâm Vũ

1. 10 phút trước, khoak47 đã nói:

Do GEO-SLOPE ko chuyên về vẽ nên khi mô hình hóa các mặt cắt lớp đất đá rất mất thơi gian. Do vậy em có tạo một file bản vẽ trên cad ( dạng *.DXF) để có thể import file vào trong phần mềm GEO-SLOPE.
    Vấn đề xảy ra là kích thước trong bản vẽ với kích thước trong phần mềm GEO-SLOPE không giống nhau. Ví dụ trên cad vẽ đường 60 mà khi import vào GEO-SLOPE chỉ còn 18.2. Phiên bản phần mềm sử dụng là bản 2018.
    Anh chị em nào biết về vấn đề này làm ơn chỉ giúp em với. Thank.

Desktop.rar

Mình đang dùng cho 2012 thì bình thường

New folder.rar

2. Vào lúc 21/8/2022 tại 14:42, sam8xd đã nói:

Nhập xuất tọa độ, vẽ địa vật, nối block, vẽ lưới tam giác, cấy mia, vẽ đường đồng mức, vẽ mặt cắt

2.      Quay mia Text, Block theo tim tuyến, loại bớt điểm mia trên BĐ

3.      Chia lô đất theo diện tích hoặc kích thước mặt tiền, xuất tọa độ ranh lô đất

4.      Tạo file NTD từ trắc ngang, từ điểm đo bình đồ, từ sổ đo

5.      Vẽ địa vật, chèn ghi chú BĐ và xuất thống kê

6.      Vẽ tim từ 2 mép, vẽ taluy đào đắp

7.      Lồng khung bình đồ tuyến, bản đồ địa chính, nút giao...

Kỹ sư thiết kế:

hài

3. 11 giờ trước, huunhantvxdts đã nói:

Đây bạn nhé, cái này lấy của bạn ketxu sửa lại tí cho nó nhận 2d polyline

(defun C:noi ( / c l o )
    ;Ketxu 9-2012
    ;Join objects
        (if (setq s (ssget "_:L" '((0 . "LINE,ARC,LWPOLYLINE,POLYLINE"))))
            (progn
                (setq o (mapcar 'getvar (setq l '("peditaccept" "cmdecho"))))
                (mapcar 'setvar l '(1 0))            
                (command "_.pedit" "_M" s "" "_J" "" "")
                (mapcar 'setvar l o)
            )
        )
        (princ)
    )

Đúng ý em rồi ạ. Cám ơn bác ạ. Chúc bác thật nhiều sức khỏe!

4. 23 phút trước, conghoa đã nói:

Sau khi dùng lisp của bạn thì đường được nối cũng chuyển về polyline nên trước khi dùng lisp Pj bạn dùng lệnh Convert để chuyển toàn bộ 2D Polyline thành polyline :D 

Cám ơn bác. Nhưng lisp bên trên của em down được thì nó không mất công chuyển 1 lần nữa, mà dùng được luôn. Em chuyển nhiều mà làm như vậy thì hơi lâu.

• Vote giảm 1

5. Em chào các bác ạ. Chả là em có Down được 1 lisp nối các line, poline với nhau. Nhưng em đang gặp vấn đề là có 3 đường thằng khác nhau nhưng em chỉ muốn nối 2 thằng đầu với nhau thôi nhưng khi dùng lisp thì quét chọn 2 cái đầu thì nó lại nối cả 3 đường đấy với nhau. Hoặc chỉ cần chọn vào 1 đường thẳng bất kỳ thì cũng nó cũng nối cả 3 ạ. Giờ em muốn chọn vào thằng nào thì thằng đấy nối lại thôi ạ, bằng 2 hình thức quét hoặc chọn từng đối tượng. Em xin cám ơn ạ. Chúc các bác thật nhiều sức khỏe.

11. Noi Line thanh Pline - NN.LSP

Sua Lisp NN.dwg

6. 4 giờ trước, HVQ01 đã nói:

@Lâm Vũ em thấy cái lisp này nó không ổn lắm bác ạ, đường tim không đúng, lisp đang nối từng điểm trên 2pline với nhau theo thứ tự điểm nhưng các điểm trên 2 đường pline nó không song song nhau nên nhiều đoạn nó nối chéo 1 phát, thành ra tim nó không đúng, bác có cách gì không ạ?

mình chịu thôi mình chỉ down được trên diễn đàn thôi, chứ mình không biết viết lisp bạn có thể tìm người khác để giúp

7. Chào mọi người ạ. Em có tìm được 1 lisp khá hay của bác Lee Mac về chèn, xoay block nhưng có vấn đề là em không muốn khi chèn xong hoặc xoay xong đường Pline bị cắt ra. có bác nào giúp em sửa lisp này để kết quả sau chèn xong hoặc xoay xong đường dẫn Pline không bị đứt không ạ. em cám ơn ạ. chúc mọi người thật nhiều sức khỏe.

AutoBlockBreakV1-8.lsp

8. 12 phút trước, Danh Cong đã nói:

Bạn tìm và thay thế đoạn nào trong lisp tương tự đoạn sau. (Thay L = N và ngược lại )

(setq cmd1 (polar dmd gmd nmd))
    (setq cmd2 (polar dmd2 gmd lmd))
    (setq cmd3 (polar dmd3 gmd nmd))
    (setq cmd4 (polar dmd4 gmd lmd))
    (setq cmd5 (polar dmd5 gmd nmd))

Cám ơn bác ạ. Em đã chỉnh được theo ý rồi ạ. 

ve mai doc.lsp