Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Mũn xinh

Vip
  • Số lượng nội dung

1.277
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

25

Bài đăng được đăng bởi Mũn xinh

1. Ệch, không để ý câu hỏi của bạn. Nếu muốn chuyển từ pdf sang dwg thì mình thường làm cách này:

Dùng adobe illustrator mở file pdf, sau đó save as nó sang dwg là ok. 

Tuy nhiên, bạn phải phân biệt được đâu là pdf vector và đâu là pdf bitmap. Pdf vector là file pdf được xuất trực tiếp từ các phần mềm vector như cad, illustrator.... Pdf bitmap là pdf được convert từ các phần mềm xử lý bitmap như pho to shop hoặc ảnh được convert. Với các file pdf vector thì làm theo cách của mình sẽ là tối ưu nhất. Còn với pdf bitmap thì việc vỡ font, vỡ nét là không thể tránh khỏi.

2.  Nguyên nhân gây ra lỗi này thì nhiều lắm, có thể là do file thư viện bạn merged vào dính lỗi làm cho toàn bộ file bị theo, cũng có thể là do file nặng quá, tràn ram. Cách fix thì bạn tạo 1 file mới, sau đó merged từng phần của file cũ lại, merged đ

đến đâu thì ren test đến đấy, sẽ phát hiện được vật thể nào bị lỗi.

3. Em mù tịt trong vấn đề lập trình, nhưng em hiểu nôm na cơ chế lệnh của nó sẽ dư lày:
    Khi pick chọn đối tượng thì lisp sẽ làm những công việc sau:
    1: Đẻ thêm 1 lớp layer có thuộc tính như layer hiện đang chứa đối tượng (ví dụ đối tượng thuộc layer 3 thì đẻ thêm 1 layer có tên là 3_hide với thuộc tính như layer 3)
    2: Chuyển đối tượng về layer mới đẻ thêm.
    3: Set vp freeze cho layer mới đẻ thêm tại viewport hiện hành.
    Bước 2 và bước 3 có thể đổi chỗ cho nhau.

Đấy là em nghĩ như thế, còn ko biết có thể thực hiện được hay ko.

4. 16719_capture.png

Ở đây em có 2 viewport cùng nhìn vào 1 vị trí bên model. Cả 6 cái ghế này đều nằm trên 1 layer. Bây giờ em muốn ẩn đi 1 cái ghế ở viewport 1 nhưng vẫn hiện ở viewport 2.
    Nếu dùng lệnh hideobject thì ở viewport 2, cái ghế cũng sẽ bị ẩn đi.

Để làm được như thế này thì em phải làm thủ công bằng cách đẻ thêm 1 layer có thuộc tính giống với layer chứa cái ghế, sau đó em chuyển cái ghế muốn ẩn sang layer đó, rồi tắt nó đi ở viewport 1.
    Em muốn hỏi là có thể chế lại lệnh hideobject hoặc sử dụng lisp để rút ngắn thao tác và ko phải đẻ thêm layer như em làm ko?

• Vote tăng 1