Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

Mũn xinh

Vip
  • Số lượng nội dung

1.277
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

25

Bài đăng được đăng bởi Mũn xinh

1. Bác gia bach vẫn chưa hiểu ý em rồi, ý em là nó tương tự như lệnh lệnh vplayfreeze, nghĩa là nó chỉ ẩn đối tượng trong viewport mình cần ẩn thôi, còn cáC viewport khác nó vẫn hiện.
    Ví dụ cụ thể:
    - Có 1 mặt bằng gồm tường, 2 cái cửa. (2 cửa cùng chung 1 layer).
    - Có 2 viewport bên layout cùng chiếu vào mặt bằng đó.
    Bây giờ ở viewport 1, em muốn ấn đi 1 cái cửa, viewport 2 giữ nguyên, không ẩn gì cả.
    Lệnh hideobject sẽ không làm được việc này mà nó sẽ làm ẩn đi cái cửa ở cả 2 viewport.

• Vote tăng 1

2. Edit: Ở biểu tượng ngọn đèn ở góc dưới bên phải màn hình có 3 lệnh :

1./ Lệnh hideobjects : Ẩn đối tượng được chọn

2./ Lệnh isolateobjects : Hiện đối tượng đã chọn, các đối tượng còn lại của CAD (không phải đối tượng chọn) sẽ bị ẩn

3./ Lệnh unisolateobjects: Hiện toàn bộ đối tượng đã bị ẩn

Có cách nào chế lại lệnh này để nó có hiệu lực trên từng viewport ko các bác :-s

3. Bạn bị vấn đế này là do vray 3.0 có thêm tính năng gộp đèn lại để tính toán cho nhanh. Tính năng này có tên gọi là Probabilistic Lights. Bạn có thể tìm thấy nó ở bảng render setting. Thay đổi giá trị cho nó để thấy sự khác biệt. Mặc định là 8 nghĩa là vray lựa chọn ngẫu nhiên 8 cái đèn rồi lấy số trung bình để tình toán. Số đèn lấy mẫu càng nhiều thì ánh sáng càng chính xác nhưng thời gian ren cũng sẽ tăng lên theo.

• Vote tăng 1

4. 1. Máy bạn quá yếu cho công việc vẽ max. Vì là laptop nên khả năng nâng cấp rất giới hạn, chỉ có thể nâng thêm ram. Thêm ram thì cũng chả có nghĩa lý gì vì khi vẽ max cần cả hệ thống mạnh bao gồm chip + ram + card màn hình. 

2. Win 64bit chỉ nên dùng với các máy cấu hình có từ 4gb ram trở lên. Dưới 4gb ram thì 64bit ko có nghĩa lý gì.

2. Win 64bit chỉ nên dùng với các máy cấu hình có từ 4gb ram trở lên. Dưới 4gb ram thì 64bit ko có nghĩa lý gì.

5. Mũn ơi, anh hỏi tý? Tại sao anh chỉ render ở đô phân giải 2048x1536 trở xuống được thôi, cứ cao hơn con số này là nó ko chạy (máy khủng, dùng 3dmax 2009, 32 bit) nó đây và hình ảnh file sau khi xử lý shop

Làm thế nào gửi được file ở đây nhỉ

Bác dùng ma x 32 bit thì nó chỉ sử dụng được tối đa 4gb ram, thế nên dù máy có khủng đến mấy thì cũng ko khai thác được hết sức mạnh.

6. Hôm trước mình vừa khắc phục cho 1 bạn cũng bị lỗi này. Lỗi này gặp phải ở các file thư viện có sử dụng reactor. Model xong, modeler quên ko delete hết dữ liệu tính toán chuyển động nên dung lượng file mới bị phình lên như vậy. 

Cách delete thì bạn vào Utilities (công cụ hình cái búa ở bên modify) -> reactor -> collisions -> bấm vào nút clear, điều kỳ diệu sẽ xảy ra.