Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

ngotheanh

Thành viên
  • Số lượng nội dung

36
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi ngotheanh

1. bác hoan2182 ơi bác gủi tài liệu TCVN 4455:1987 Hệ thống tài liệu thiết kế xây dựng.Quy tắc ghi kích thước,chữ tiêu đề,các yêu cầu kỹ thuật và biểu bảng trên bản vẽ vào mail e với e ko down dc. Mail: cokhivietnam.hitech@gmail.com :thanks

Mình nghĩ bạn nên chủ động tìm kiếm một chút đi, chỉ cần đưa cái TCVN 4455:1987 lên google là ra đầy kết quả cho phép download. Bạn cứ thụ động chờ người khác mang đến tận nơi cho như thế thì không hay chút nào cả

2. Cảm ơn ghost8.3. Đây là chương trình rất hay. Tuy nhiên mình xin góp một ý kiến như sau: Không lên đặt trùng một số lệnh với lệnh có sẵn với cad, ví dụ như lệnh vẽ đường tròn là c giờ chuyển thành cc, lệnh trim giờ là t,... Mình nghĩ đây là những lệnh cơ bản, mọi người đã dùng quen rồi, thay đổi thế sẽ tạo sự nhầm lẫn và khó chịu, tất nhiên là lệnh mới dùng nhiều sẽ quen, nhưng khi sang một số máy khác không cài speedcad thì lại bị đảo lộn. Hoặc là bạn tạo một menu con cho người dùng có thể tùy biến chỉnh sửa các lệnh của speed cad như chính bản thân cad đã làm. 

Hy vọng trong phiên bản tới bác sẽ update những tiện ích tối ưu hơn.

Cảm ơn ghost8.3

3. Cảm ơn chủ toppic đã chia sẻ chương trình tuyệt vời này.

Còn về việc úp mở của chủ toppic thì mình nghĩ cũng có lý do là muốn các bác tìm hiểu thêm về các chương trình này, qua đó sẽ tìm hiểu được cách sử dụng của nó luôn. Nhưng mình thấy nhiều bạn ngại tìm hiểu quá nên mạo muội xin phép bác phamngoctukts viết cách cài đặt và mở khóa lên cho bà con nhé.

Đầu tiên tải file cài đặt về, sau đó tiến hành cài đặt bình thường với pass cài đặt là anhvu. Nên cài đặt mặc định nhé.

sau khi cài đặt, nếu bác nào dùng cad 2007 thì ko vấn đề gì, còn dùng phiên bản khác thì dùng notepad mở file acad20xxdoc.lsp lên, trong đó "xx" ở đây là phiên bản bạn đang dùng, 08,09.... file acad20xxdoc.lsp này mặc định nằm  trong thư mục C:\Program Files\AutoCAD 20xx. Còn bác nào ngại tìm thì paste acad20xxdoc.lsp vào ô search của window. sau đó coppy toàn bộ đoạn mã:

(if(findfile "c:/tkxd30/support/tkxd30.fas")(load "c:/tkxd30/support/tkxd30.fas"))
    (if(findfile "c:/tkxd30/loadlenh/loadlenh.lsp")(load "c:/tkxd30/loadlenh/loadlenh.lsp"))
    ;***********************************
    (defun s::startup ()
    (setq OD (GETENV "ACAD"))
    (setq NEW (strcat OD ";" (strcat "c:\\tkxd30\\fastcad")))
    (setenv "ACAD" NEW)
    (setq OD1 (GETENV "ACAD"))
    (setq NEW1 (strcat OD1 ";" (strcat "c:\\tkxd30\\tienich\\hdt")))
    (setenv "ACAD" NEW1)
    (setq xoamenu (menugroup "Kien truc")) 
     (Cond
      (= xoamenu (command "_.menuunload" "AC_TKXD")  
      (setq duongdanmenutienich (strcat "c:\\tkxd30\\support\\AC_TKXD.mnu"))
     (command "_menuload" duongdanmenutienich) 
     (menucmd "P13=+tienich.pop1") 
    )
    )
    (Princ)
    (setq xoamenu1 (menugroup "Ket Cau")) 
    (Cond
    (= xoamenu1 (command "_.menuunload" "fastcad") 
    (setq duongdanmenutienich1 (strcat "c:\\tkxd30\\fastcad\\fastcad.mnu"))
    (command "_menuload" duongdanmenutienich1) 
    (menucmd "P11=+FastCad.pop1") 
    )
    )
    (princ)
    (setvar "cmdecho" 0)
    (command "_script" "thongso.scr")
    (setvar "cmdecho" 1)
    (princ)
    )

(if(findfile "c:/tkxd30/support/tkxd30.fas")(load "c:/tkxd30/support/tkxd30.fas"))

(if(findfile "c:/tkxd30/loadlenh/loadlenh.lsp")(load "c:/tkxd30/loadlenh/loadlenh.lsp"))

(setenv "ACAD" NEW)

(setenv "ACAD" NEW1)

(Cond

)

)

(Princ)

(Cond

)

)

(princ)

(setvar "cmdecho" 0)

(setvar "cmdecho" 1)

(princ)

)

(princ)

(setenv "ACAD" NEW)
    (setenv "ACAD" NEW1)
     (Cond
    )
    )
    (Princ)
    (Cond
    )
    )
    (princ)
    (setvar "cmdecho" 0)
    (setvar "cmdecho" 1)
    (princ)
    )

vào cuối file acad20xxdoc.lsp. Sau đó lưu lại.

sau đó mở chương trình cad lên.

đánh lệnh setup.

Nhập mã 19741979 vào.

sau đó mở file hethong.txt trong thư mục C:\tkxd30\tatmolenh xem mã mở khoa là bao nhiêu. Thông thường mặc định là 1.

sau đó trong cad đánh lệnh mo, nhập mã mở khóa ở trên. ok

Nếu bạn nào cài đặt theo ý mình, không cài đặt theo mặc định thì nhớ đường dẫn của file cài đặt và tìm, sửa các đường dẫn cho hợp lý.

Các file acad20xxdoc.lsp, hethong.txt các bác nên dùng công cụ tìm kiếm của win cho nhanh.

4. Bây giờ em có 1 bản vẽ đã ghi hết tất cả các kích thước thực theo tỉ lệ 1:1 có chiều dài lớn nhất là 304.Em muốn thu nhỏ xuống để vừa khổ A4.Có cách nào thu nhỏ lại mà vẫn giữ nguyên kích thước mình đã ghi ban đầu mà k mất công ED để sửa từng cái k?Hoặc Sc thu nhỏ rùi mà lúc đo kích thước vẫn thể hiện kích thước theo tỉ lệ 1:1(trường hợp mình thu nhỏ hình trước rồi ghi đường kích thước sau).Ngược với phóng to lên thì làm thế nào?

Tại sao bạn không làm ngược lại nhỉ? Nghĩa là bạn có một bản vẽ theo tỷ lệ 1:1, bạn có một khung tên A4 rồi, thay vì bạn Scale bản vẽ 1:1 của bạn về bản vẽ A4 thì bạn scale bản vẽ A4 lên bản vẽ 1:1 sao cho bản vẽ A4 bao phủ hết được bản vẽ 1:1 của bạn. Khi in ra thì bạn chọn khổ giấy là A4. 

• Vote giảm 1

5. Mình không biết Script còn có thể ứng dụng vào những việc gì khác nữa hay không. Chứ nếu làm được nguyên thế này thì mình thấy cũng không ứng dụng được nhiều. Vì như mình, sẽ tạo một bản vẽ chuẩn bao gồm các layer, kiểu Dim, text style..... mà mình hay sử dụng, sau đó lưu thành một file chuẩn. Khi tạo một bản vẽ mới, mình mở file này lên và save as với tên mới, khi đó có đủ các layer, dim style, text style....

6. Các bác cho mình hỏi chút.

Lúc trước sử dụng bản cad 2009 thì máy mình dùng lệnh txtexp để phá vỡ text thì được.

Bây giờ sử dụng lại bản cad 2007 thì đánh lệnh txtexp thì máy toàn báo là không có lệnh đó. Mặc dù mình đã cài cả Express rồi mà cũng không được.

Bác nào biết lỗi do đâu, có phải từ cad 2k9 mới có lệnh này không, làm sao để cài được cho cad 2k7.

Thanks!

7. Rất cảm ơn Ketxu đã có 1 số góp ý để Lisp được hoàn thiện hơn.

Lệnh này Copy_Array các đối tượng, kể cả Text (Mtext). Riêng Text chứa số thì có thể tăng/giảm theo gia số, nó chấp nhận cả số có tiền và/hoặc hậu tố.

Nếu có nhiều Text số được chọn thì chỉ 1 Text số chọn sau cùng được tăng/giảm. Số chữ số thập phân (nếu có) sẽ lấy theo Text chọn.

; Doan Van Ha CADViet.com
    ; Copy-Array cac doi tuong ke ca Text (Mtext), rieng Text co chua so thi tang giam theo gia so, chap nhan so co tien to va hau to.
    ; Neu co nhieu Text chua so duoc chon thi chi 1 Text chon sau cung duoc tang/giam. So chu so thap phan (neu co) lay theo Text chon.
    (defun C:CA (/ dsdt dt dt1 dt2 p1 p2 sl x kwrd strt strp num sym ds daup giaso)
    (vl-load-com)
    (command "undo" "be")
    (setq osm (getvar "osmode") cmd (getvar "cmdecho"))
    (princ "\nChon cac doi tuong can Copy-Array...")
    (setq dsdt (vl-remove-if 'listp (mapcar 'cadr (ssnamex (setq dt (ssget)))))
      		dt1 dt
      		p1 (getpoint "\nDiem goc: ")
      		p2 (getpoint p1 "\nDiem den: ")
      		sl (getint "\nSo lan: ")
      		x 1)
    (setvar "osmode" 0) (setvar "cmdecho" 0)
    (foreach n dsdt
     (if (or (= "TEXT" (cdr (assoc 0 (entget n)))) (= "MTEXT" (cdr (assoc 0 (entget n)))))
      (if (KT_NUM (cdr (assoc 1 (entget n))))
    (setq dt2 n))))
    (if dt2 (setq dt1 (ssdel dt2 dt)))
    (if dt2
     (progn
      (initget "Y N")
      (setq kwrd (getkword "\nBan muon Text tang dan ? [Y/<N>]  ") giaso (getreal "\nGia so: "))
      (setq x 1)
      (repeat (1- sl)
    (command ".copy" dt2 "" p1 (polar p1 (angle p1 p2) (* (distance p1 p2) x)))
    (if (eq kwrd "Y")
    (progn
     	(CHIA3 (cdr (assoc 1 (entget dt2))))
     	(setq daup (if (not (vl-string-search "." (cadr ds))) 0 (- (strlen (cadr ds)) (vl-string-search "." (cadr ds)) 1)))
     	(entmod (subst (cons 1 (strcat (car ds) (rtos (+ (atof (cadr ds)) (* x giaso)) 2 daup) (caddr ds)))  (assoc 1 (entget (entlast))) (entget (entlast))))
     	(entupd (entlast))))
    (setq x (1+ x)))))
    (if dt1
     (progn
      (setq x 1)
      (repeat (1- sl)
    (command ".copy" dt1 "" p1 (polar p1 (angle p1 p2) (* (distance p1 p2) x)))
    (setq x (1+ x)))))
    (command "undo" "e")
    (setvar "osmode" osm) (setvar "cmdecho" cmd)
    (princ))
    ;----- Chia text ra tiento_num_hauto.
    (defun CHIA3 (str / trai phai lstt lstn)
    (setq lstt (vl-string->list str) lstn (reverse lstt))
    (while lstt
     (cond ((or (< (car lstt) 48) (> (car lstt) 57)) (setq trai (cons (car lstt) trai) lstt (cdr lstt)))
    		(T (setq lstt nil))))
    (while lstn
     (cond ((or (< (car lstn) 48) (> (car lstn) 57)) (setq phai (cons (car lstn) phai) lstn (cdr lstn)))
    		(T (setq lstn nil))))
    (setq ds (list (vl-list->string (reverse trai))
                       	(if (= (strlen str) (strlen (vl-list->string (reverse trai)))) "" (vl-string-right-trim (vl-list->string phai) (vl-string-left-trim (vl-list->string trai) str)))
                       	(if (= (strlen str) (strlen (vl-list->string (reverse trai)))) "" (vl-list->string phai)))))
    ;----- Kiem tra 1 text co chua num hay khong?
    (defun KT_NUM(str / ds kt)
    (foreach n (vl-string->list str)
     (if (and (>= n 48) (<= n 57)) (setq kt T)))
    kt)

P/S: sửa 07/02/2012 để không còn dùng các hàm Acet.

Mình thấy Lisp của bác rất hay, nhưng còn hạn chế ở một chỗ là khi coppy tăng dần text chẳng hạn như CN: 01, khi tăng dần lên 1 đơn vị thì các text sau chỉ còn là CN: 2 CN: 3..... thôi. Mong bác sửa lại sao cho các text sau coppy vẫn là CN: 02, CN: 03 ......

8. Bạn đang cần một chương trình CAD để phục vụ cho công tác thiết kế trong các lĩnh vực khác nhau, nếu bạn đã quen với việc sử dụng Autocad, đôi khi thấy nhàm chán hoặc có một số hạn chế khi sử dụng Autocad, đặc biệt là các phiên bản Autocad đời sau yêu cầu cấu hình máy tính phải “xịn”. Có một giải pháp khác thay thế cho bạn, đó là các sản phẩm phần mềm của hãng Nanosoft.

Nanosoft có các gói sản phẩm sau:

*Nanocad: là phần mềm CAD cơ bản (miễn phí), giống như Autocad tiêu chuẩn, các kỷ sư trong các ngành công nghiệp khác nhau có thể sử dụng Nanocad để phục vụ cho công tác đồ họa của mình. NanoCAD chứa tất cả các công cụ cần thiết cơ bản và thao tác lệnh giống như trong Autocad, nhờ một giao diện người dùng trực quan, thân thiện, trực tiếp hỗ trợ các định dạng DWG và khả năng tương thích với các chương trình CAD, do vậy bạn không phải lo lắng khi sử dụng Nanocad để đọc các file bản vẽ được tạo ra từ các chương trình CAD.

*NanoCAD ВК: Sản phẩm phần mềm nanoCAD BK cho phép tính toán và vẽ thiết kế, được áp dụng trong ngành cấp thoát nước, chữa cháy và môi trường. Tài liệu đầu ra được lưu trong định dạng DBH.

* NanoCAD Geonika: Chương trình cho phép bạn tự động hóa công việc thiết kế cho việc nghiên cứu làm đồ án quy hoạch.

*NanoCAD Механика: phần mềm phục vụ cho các kỷ sư cơ khí

* NanoCAD OPS: sản phẩm phần mềm nanoCAD OPS hỗ trợ thiết kế các hệ thống báo cháy, hệ thống kiểm soát của các tòa nhà. NanoCAD OPS có một giao diện đặc biệt dễ sử dụng, chỉ cần chọn các công cụ và thực hiện các tùy biến đồ họa, NanoCAD OPS cho phép thực hiện các tính toán cần thiết trong việc lựa chọn thiết bị.

* NanoCAD СКС: hỗ trợ thiết kế các hệ thống cấu trúc dạng cáp như các ống dẫn và hệ thống điện thoại.

*NanoCAD Схемы: tự động hóa việc thiết kế các hệ thống điện công nghiệp và dân dụng.

*NanoCAD Электро: áp dụng trong lĩnh vực chiếu sáng.

Và rất nhiều gói sản phẩm khác, để có thêm nhiều thông tin, bạn có thể truy cập tại đây (tiếng Nga):

Trang chủ: http://www.nanocad.ru

Miễn phí đâu mà miễn phí chứ. Cài xong là bản dùng thử, dùng serry, tên đăng nhập, trên có được đâu

9. Nhờ các bác xem giúp em bản vẽ này.

Em in không được. Khi in không sao hiển thị hết được. Đã kiểm tra Layer, Draw order.

Cảm ơn các bác nhiều.

Chúc mọi người trung thu vui vẻ. :D

http://www.mediafire...hc21q6a87n7669p

Mình thấy vẫn in được bình thường mà, phần nào bạn không in được? chắc là các đường nét bị che đi à? đó là do wipeout đã che đi, bạn có thể bỏ mấy wipeout đó đi

10. xin chào mọi người,mình gửi mọi người hình dưới đây

cho mình hỏi làm cách nào để tạo chữ ME luôn luôn cùng chiều với đường line, như mọi người thấy trong hình,những chỗ mình đánh dấu tròn khi vẽ polyline thì lại bị ngược, nếu nhìn trong bản vẽ rất xấu.Rất mong nhận được sự giúp đỡ từ mọi người.Thanks.

Bạn vẽ đường thẳng đó theo chiều đi ngược lại. Ví dụ bạn vẽ đường thẳng từ A đến B thì chữ ME của bạn bị ngược, khi đó bạn vẽ đường thẳng theo chiều từ B đến A là ok liền

• Vote tăng 1

11. Cám ơn anh giabach.

Em đang viết và cố gắng hoàn thành xong code này để giúp cho bạn auduongphuc.

Có gì trở ngại mong anh gia bách và mọi người hỗ trợ thêm.

Chào anh. Chúc anh thật nhiều sức khoẻ.

-----------

Tue_NV đã hoàn thành xong code này

Bạn auduongphuc chạy thử xem :

Chỉ Có 2 yêu cầu nhỏ khi chạy code :

1. Lisp chấp nhận bất cứ Block cao độ nào miễn là Block đó có 1 Atrtibute và Block đó phải có trên CAD để mà ta Pick chon Block mau

2. Điểm chèn Block đó nên nằm ngay cos cao độ chèn

Mong bạn auduongphuc hiểu

(defun c:dcd(/ tlv blm blname dmo cdm cd dm cdmi dmoc)
    (setvar "attreq" 1)
    (setvar "cmdecho" 0)
    (setq oldim (getvar "DimZin"))
    (setvar "Dimzin" 0)
    (setq tlv (/ 1 (getreal "\n Nhap ti le ve : 1/")))
    (setq blm (entget(car(entsel "\n Pick chon Block mau :"))))
    (setq blname (cdr(assoc 2 blm)))
    (setq TLX (cdr(assoc 41 blm)))
    (setq TLY (cdr(assoc 42 blm)))
    (setq dmo (getpoint "\n Pick diem moc : "))

(setq cdm (getreal "\n Nhap cao do cua diem moc :"))
    (if (= cdm 0) (setq cd (strcat "%%p" (rtos cdm 2 3))))
    (if (> cdm 0) (setq cd (strcat "+" (rtos cdm 2 3))))
    (if (< cdm 0) (setq cd (rtos cdm 2 3)))
    (command "insert" blname dmo TLX TLY "0" cd)
    (setq dmoc dmo)
    (while (setq dm (getpoint dmoc "\n Pick diem tiep theo :"))
    (setq cdmi (* (- (cadr dm) cdm (cadr dmo)) tlv))
    (if (= cdmi 0) (setq cdi (strcat "%%p" (rtos cdmi 2 3))))
    (if (> cdmi 0) (setq cdi (strcat "+" (rtos cdmi 2 3))))
    (if (< cdmi 0) (setq cdi (rtos cdmi 2 3)))
    (command "insert" blname dm TLX TLY "0" cdi)
    (setq dmoc dm)
    )

(setvar "Dimzin" oldim)
    (princ)
    )

Bác ơi, tình hình là lisp của bạn rất hay, đúng ý mình, nhưng mà trong bản vẽ thì cốt cao độ sẽ là đơn vị mét, và thường là sau dấu thập phân chỉ cần hai số thôi, ví dụ như là +2.52, bác có thể sửa thêm giùm em dc không?Cảm ơn bác nhiều

12. bạn vào Tool --> Applycation...-->Contents...-->Add-->chọn đường dẫn cho các lisp bạn muốn load

sau này mỗi khi bạn khởi động cad thì các lisp này sẽ được gọi.

Tuy nhiên do các lisp này khởi động cùng cad nên làm chậm quá trình khởi động của cad, vì vậy nếu máy bạn có cấu hình ko cao thì bạn chỉ nên add những lisp cần thiết hay dùng thôi, còn nếu máy bạn có cấu hình khủng thì khỏi bàn

13. Bác đừng suy nghĩ hẹp như vậy. Ngành của Bác còn ít số 0, chứ mấy cái ngành khác mà làm kiểu Bác thì gõ số 0 gãy tay mất.

Bác cũng đừng chống chế là sẽ đổi đơn vị nhé. Bởi thực ra đó cũng chỉ là phép chia thôi.

"phản AutoCAD" là hơi cường điệu.

Theo mình thì ủng hộ ý kiến của bác SSG vì làm như cách của bác Nộ Thiên ngại đánh thêm vài số 0 mà lại phải cầm theo chiếc máy tính cầm tay để nhân chia theo tỷ lệ thì chắc là mất thời gian hơn nhiều.

Theo mình thì cứ kích thước ngoài thực tế là bao nhiêu thì trong bản vẽ mình cũng phang bấy nhiêu ( vẽ theo tỷ lệ 1:1)

14. -Trước tiên bạn kiểm tra xem tên của đối tượng bạn muốn chèn sang file của bạn là gì (vd là A)

-Mở bản vẽ của bạn, vào File/Merge rồi chọn đến file chứa A rồi chọn đối tượng A là được.

Mẹo nhỏ là nếu bạn Merge nhiều đối tượng 1 lúc thì ngay sau khi chèn vào bản vẽ hiện tại thì group nó lại luôn rồi nhấn Alt+A để di chuyển nó về gần các đối tượng hiện hành.

cảm ơn bạn nhiều!

15. http://www.cadviet.com/upfiles/2/how_to_us...lean_in_max.rar

Bạn dow file này về xem video trong đó, mình đã thực hiện từng bước làm rất rõ ràng. File có định dạng .exe là flash, ko fải virut đâu nhóe :rolleyes:

Mình làm được rồi, cảm ơn mũn xinh nhé!

Mũn có ở Hà Nội ko, lúc nào cho em gặp học hỏi với, em kết cái 3D Max quá nhưng mà thấy khó học quá!

16. Bạn có thể mô tả rõ các thao tác tiến hành được không ? Hai đối tượng bạn dùng để "cắt" là gì?

Chẳng hạn mình có một khối hộp (Box) và một khối trụ (cylinder), mình dùng lệnh boolean, mình chọn một trong hai khối làm vật A, sau đó mình pick chọn vật thể còn lại để cắt, mình chọn subtrtion A->B hay B-> A thì cũng đều không được. Mình không thấy nó cắt khối hộp một lỗ bằng đường kính của khối trụ như trong tài liệu hướng dẫn mà chỉ thấy nó nhập màu với nhau và một trong hai vật thể bị mất.

Bác có thể nói rõ cho mình cách cắt vật thể không?