Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

phat1998

Thành viên
  • Số lượng nội dung

41
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi phat1998

1. 9 phút trước, DuongTrungHuy đã nói:

Hi.

Bạn sử dụng chường trình mình được không.

dạ em đc anh ạ . em đang muốn sửa đổi 3 điều này:

- điều 1: số thứ tự 1,2,3..n mỗi đầu dòng em muốn cho nó mặc định là G01

- điều 2: ví dụ dòng text ( 1 200 300 30) em muốn nó thành( g01 X200 Y300 A30), tức làm em muốn gán X Y A mặc định vào trước tọa độ của nó 

em đang tự đọc các hàm anh viết để hiểu code anh viết. anh cho em cái gợi ý để làm được 2 ý trên không ạ

2. 21 phút trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Mình có sẵn 1 lisp rải block theo đường dẫn, mà hơi lười viết lại nên thêm thắt mấy thứ linh tinh vào để phù hợp với yêu cầu của bạn.

Các bước làm: chọn đường dẫn, chọn block chèn (chọn block thuộc tính bất kỳ để nó đánh số còn biết tên điểm nào điểm nào - vì đoạn này mình lười sửa thành tạo text =))), sau đó nhập số điểm muốn chia.

Chưa test nhiều, bạn thử test qua đi nhé.

Nhân tiện mình hỏi hàm vlax-curve-getFirstDeriv là gì và ứng dụng ntn vậy ?

TDG.lsp

em gõ lệnh tdg xong-> select path thì em chọn đường spline-> select block thì em chọn point thì nó vẫn hiện select block là sao ạ

3. 9 phút trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Mình có sẵn 1 lisp rải block theo đường dẫn, mà hơi lười viết lại nên thêm thắt mấy thứ linh tinh vào để phù hợp với yêu cầu của bạn.

Các bước làm: chọn đường dẫn, chọn block chèn (chọn block thuộc tính bất kỳ để nó đánh số còn biết tên điểm nào điểm nào - vì đoạn này mình lười sửa thành tạo text =))), sau đó nhập số điểm muốn chia.

Chưa test nhiều, bạn thử test qua đi nhé.

TDG.lsp

các bước gõ trên dòng commad sau khi load lisp là gì vậy ạ

4. 14 phút trước, DuongTrungHuy đã nói:

;;;;;;Day Ban nhe. File ket qua la  "c:/PhapTuyen.txt"

(setvar "Osmode" 0)(Setvar "orthomode" 0)(setvar "cmdecho" 0)
      (setq kq (open "c:/PhapTuyen.txt" "w") e1 (car (entsel "\nChon Spline: ")) nd 100 kc 0.0
            Ldai (/ (vlax-curve-getDistAtParam e1 (vlax-curve-getEndParam e1)) nd)
      )
      (Repeat (1+ nd)
        (setq d1 (vlax-curve-getPointAtDist e1 kc) so (vlax-curve-getFirstDeriv e1 kc)
              goc (+ (angle (list 0 0) so) (/ pi 2.0)) kc (+ kc Ldai)
        )
        (Princ (strcat "\n" (rtos (car d1) 2 8) " " (rtos (cadr d1) 2 8) " " (rtos goc 2 7)) kq)
      )
      (close kq)
      (Princ "\nFile ket qua: \"c:\\Phaptuyen.txt\"")(princ)

thưa anh

-  để chia đối tượng em dùng lệnh DIV thành n điểm tùy ý

- để ra được file text tọa độ em dùng lisp tìm hiểu được trên diễn đàn

nhưng cần file text có cả tọa độ cả góc thì cần kết hợp cả 2 lisp ( trong đó có 1 lisp của anh) . em không biết làm vì trình độ em kém :(( mới đọc tài liệu đc 1 tuần. a giúp em với ạ

COORN.LSP

5. 2 giờ trước, DuongTrungHuy đã nói:

Thấy bạn la làng quá :)

Bài toán của bạn để giải chính xác xem ra khó. Bạn có thể giải thích thêm về vấn đề thực tế bạn đang gặp để mình hiểu thêm và có thể đưa ra giải pháp giải quyết gần đúng.

Đường Spline đó là cái gì, đường biên của chiếc xe, tính góc để phun sơn à v.v...

Chào nhé!

anh có thể chỉ hướng cho em được ko ạ

em làm đồ án cánh tay robot phun sơn mũ bảo hiểm. hiện đang làm bài toán lập trình gia công. dựa vào biên dạng mũ thì bên thiết kế sẽ đưa cho mình 1 đường gia công. bây giờ từ đường ấy em cần chia điểm , lấy tọa độ từng điểm  và góc tạo bởi vecto pháp tuyến tai điểm vơi trục OX đó để viết chương trình gcode gia công ạ.

6. đúng rồi anh. em làm đồ án cánh tay robot phun sơn mũ bảo hiểm. hiện đang làm bài toán lập trình gia công. dựa vào biên dạng mũ thì bên thiết kế sẽ đưa cho mình 1 đường gia công. bây giờ từ đường ấy em cần chia điểm , lấy tọa độ từng và góc của vecto phap tuyen tai điểm đó để viết chương trình gcode gia công ạ.