Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

tranducanh18

Thành viên
  • Số lượng nội dung

40
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi tranducanh18

1. Vào lúc 9/9/2023 tại 18:35, dauvanhoc đã nói:

E chào mọi người ạ 

Hiện tại e đang là sinh viên năm 5 chuyên ngành Kiến Trúc 

E đang cần tìm file quy hoạch TP.Vinh để làm đồ án tốt nghiệp không biết a chị nào có không ạ cho e xin với ạ 

E cảm ơn mọi người nhiều ạ 

ib zalo 0986.727.767 anh gửi cho nhé.

2. 9 phút trước, Duong Nhat Duy đã nói:

Không được đâu bạn nhé, nó hoạt động như lệnh HATCH thôi, block của bạn có Pline, Wipeout các thứ thì nó cũng hiểu là đường bao và tránh nó ra thôi.

Bạn nên sử dụng lệnh DT3, DT4 để tính diện tích các đối tượng.

Cảm ơn bạn đã phản hồi, do đặc thù nên giờ mình phải làm 2 bước vậy, dùng DT3, DT4 rồi lấy số gán vào block sau vậy. Cảm ơn bạn nhiều!

3. Chào bạn, cảm ơn bạn đã chia sẻ lisp có ứng dụng rất cao trong công việc. Mình có sử dụng lisp để tính diện tích cho một ô đất có để sẵn block att ở trong nhưng khi dùng DT2 tích vào trong viền lô đất thì diện tích lô đất 450m2 đã trừ đi diện tích của block att ghi diện tích còn lại vào là 422,4m2. Mình muốn hỏi có cách nào block att ko ảnh hưởng đến kết quả tính ko bạn? Mong bạn hỗ trợ, cảm ơn bạn! image.thumb.png.07631328461717035375fcc1f962757b.png

4. 1 giờ} trướ}c, tannguyen291 đã nói:

bạn tự ngẫm nhé. chứ tôi cũng làm quy hoạch. ko lẽ tôi không biết kiểm tra hatch để làm gì!

Cảm ơn anh. Đúng là với trường hợp file em đưa lên thì là đúng. Nhưng nếu em thử xóa đi nét bo chỉ để lại miếng hatch rồi làm thao tác trình tự theo của anh thì lại ko được ạ. tim hatch chong.dwg

5. 10 phút trước, tannguyen291 đã nói:

Đấy là tùy vào cách quản lý dữ liệu của bạn thôi.

tôi hatch lại bằng 1 lại hatch màu khác. và nhận ra lỗ thủng là bị trùng thôi.

nhiều lúc không nên quá phụ thuộc vào lisp

Xin lỗi anh chứ em đọc vẫn chưa hiểu anh làm gì? Một là em ko hiểu, hai là anh hiểu sai vấn đề em cần trợ giúp ạ T.T

• Vote giảm 1

6. 2 giờ trước, tannguyen291 đã nói:

Mình đã từng viết lisp cho hạng mục này nhưng với file nặng rất dễ bị treo máy. (vẫn còn lisp)

cách đơn giản nhất là bạn chọn tất cả hatch gõ 

HATCHGENERATEBOUNDARY

xóa hết hatch đi. hatch lại bằng hatch selection

thủng chỗ nào biết ở đấy. 

đơn giản và hiệu quả nhất. :)

Em kiểm tra bản vẽ quy hoạch chứ xóa đi hatch lại thì khác gì làm từ đầu bác T.T

7. tim hatch chong.dwg
    Chào cả nhà. Trong công việc thỉnh thoảng có những hatch bị chồng nhau kiến cho việc tính toán diện tích bị sai mà rất khó phát hiện. Em sử dụng lệnh overkill để xóa chồng cũng không được. 
    Nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giáo xem mình có thể dùng lệnh gì để phát hiện ra lớp hatch bị chồng hoặc có lisp nào cho em xin ạ. Em tìm trên diễn đàn hiện không thấy. 
    Em xin cảm ơn ạ!

8. Vào lúc 20/12/2022 tại 16:30, Duong Nhat Duy đã nói:

Gửi đến các bạn 1 lisp tính diện tích all-in-one, đơn giản, dễ dùng, và có thể tính được theo nhiều yêu cầu đề bài.
    Cách dùng:
    - Load lisp, nhập lệnh TL để thiếp lập các thông số như đơn vị, cao chữ,… Chỉ cần khai báo 1 lần
    - Các lệnh tính diện tích bao gồm 4 lệnh riêng biệt như sau:

DT1: pick điểm, bấm đâu tính đó

DT2: pick nhiều điểm, cộng gộp vào nhau (text kết quả có thể tạo mới bằng cách bấm vào khoảng trắng hoặc sửa text, att bằng cách bấm chọn 1 text, att đã có sẵn trên bản vẽ)

DT3: chọn đối tượng, có thể chọn được nhiều đối tượng cùng lúc, nhiều kiểu đối tượng ví dụ: Pline, Spline, Hatch, Region,…

DT4: như DT3 nhưng là chọn 1 nhóm đối tượng, kết quả là tổng diện tích các đối tượng (text kết quả có thể tạo mới bằng cách bấm vào khoảng trắng hoặc sửa text, att bằng cách bấm chọn 1 text, att đã có sẵn trên bản vẽ)

Bonus: kết quả xuất ra có thể là Block do mình định nghĩa (ví dụ Block tem đất), khai báo trong lệnh TL

File lisp (Update 10/02/2023): Tinh dien tich.lsp
    Chúc các bạn thành công :)))

Anh có thể cải thiện cái lisp này khi chọn Block mình có thể thay đổi được tên block rải ra theo mình chọn tên (ví dụ là chọn CX thay vì LK) và nó sẽ rải theo hatch số thứ tự block tăng dần như CX-01 CX-02 theo hướng mình chọn ko ạ?

9. 5 phút trước, tannguyen291 đã nói:

Điều quan trọng là bạn muốn text dim ở vị trí nào so với dim (trên dưới trái phải). nếu chọn từng dim và pick hướng như lệnh offset thì dễ. nhưng nếu bạn chọn tất cả trong bản vẽ thì điều này gần như bất khả thi.

Dạ, vì bản vẽ quy hoạch có hàng chục ngàn dim nên chọn từng dim thì ko khác gì làm lại rồi anh. Hoặc tối thiểu cũng phải chọn được từng cụm một offset ra ạ, hoặc như kiểu lệnh offset hàng loạt là chọn giá trị - hoặc + vậy ạ 

10. 13 phút trước, tannguyen291 đã nói:

có phải bạn muốn như thế này

Rất tiếc cái này mình không chia sẻ được

Cũng ko hẳn anh, cái của anh là dim mới, còn cái em cần tìm là biến những phần dim sẵn chân dim trùng với đỉnh dim sẽ thành dim có chân dim giữ nguyên và đỉnh dim có khoảng cách theo ý mình ạ!