Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

tranducanh18

Thành viên
  • Số lượng nội dung

40
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi tranducanh18

1. Em xin chào mọi người. Em dùng cad 2015. Khi em chọn đối tượng (1) rồi dùng lệnh Ctrl+copy hoặc ctrl+shift+copy (2) thì cad yêu cầu chọn điểm (bình thường chọn điểm xong là kết thúc lệnh), nhưng khi e tích chọn điểm thì cad yêu cầu chọn lại đối tượng rồi enter mới kết thúc lệnh. Việc này gây rất nhiều khó khăn vì em không thể dùng bộ lọc khi chọn đối tượng để copy.
    Em đã tham khảo trên mạng, một số người chỉ cách thử dùng lệnh Pickfirst, Pickadd, rồi vào chỉnh Osnap Setting, xóa temp, audit rồi pu save as lại dxf các kiểu.... thậm chí em còn reset lại cad vẫn không sửa được lỗi.
    Nhận định lỗi này không phải do file vì đưa sang máy khác vẽ không bị lỗi, khi em cài lại cad thì mới sử dụng được lại bình thường. Có thể do một bản vẽ nào đó bị lỗi nên em copy qua lại nó gây nên lỗi cad. 
    Nếu ai gặp lỗi này fix được lỗi xin chỉ dùm em với ạ.
    Em xin cảm ơn!

2. 17 giờ trước, naturooo đã nói:

Bạn nên rõ ràng cụ thể (file ví dụ càng tốt) các thao tác mà bạn cho là mất thời gian thì mới có hướng chính xác được. Câu trước bạn đưa yêu cầu từ hatch khác sang soild thôi xong lại tự phủ nhận là dễ rồi.

Lisp bạn Sonsk gửi cho mình là cái mình đang cần, nó rất tiện dụng, ko phải trải qua bước filter với kích chọn gì nữa hết. Cảm ơn bạn đã phản hồi trợ giúp nhé.

3. 11 giờ trước, sonks đã nói:

Chào bạn tranducanh18 !

Mình không rành Lisp lắm nhưng mình lên mạng mình tìm thấy đoạn Lisp này, hy vọng cái mà bạn đang cần

ConvertHatchSolid.lsp

Đúng cái mình đang cần bạn, mình google tìm mãi với tìm trên diễn đàn mà ko thấy. Nó sẽ giúp ích cho mình lắm. Cảm ơn bạn nhiều nhé!

4. Vào lúc 26/4/2021 tại 11:50, naturooo đã nói:

Bạn dùng lênh FI (Filter) chọn tất cả Hatch rồi Ctrl + 1 chuyển dòng Pattern name về Soild là được thôi mà đâu cần lisp.

Chuyển thì dễ, nhưng vì làm photo shop chuyển từng loại layer thao tác làm đi làm lại khá mất thời gian b, nếu có lisp thì quét nó chuyển luôn thì tốt