Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

saothangnam

Thành viên
  • Số lượng nội dung

10
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi saothangnam

1. E chào các bác, 

Hiện tại em có 1 file khảo sát địa hình, với cao độ thực tế trên toàn bộ diện tích.

Em muốn tạo 1 lưới cao độ theo kích thước  tùy chọn (vd: 25x25, 50x50m).

Các bác biết có phần mềm hay autolisp nào có thế làm được vấn đề này k ạ?

Em cảm ơn !

Khảo sát địa hình

E muốn tạo 1 file như thế này

2. 2 giờ trước, DuongTrungHuy đã nói:

Chào!

À như vậy là khi đo Bạn đã lấy cao độ VN2000, nhưng vì 1 lý do nào đó VPĐ Nghệ An đã chuyển đổi thêm 1 DeltaX và DeltaY nào đó.

Mình ít khi gặp trường hợp này vì địa phương ko được lấy 1 hệ khác ngoài tọa độ VN2000.

Cái HHmap thực tế như mình biết cũng không điều chỉnh theo yêu cầu như vậy.

Cái này theo mình nên đơn giản dùng lệnh Align là được. Nếu không quay được Block hoặc cái nào đó trong bản vẽ không như ý bạn. Bạn đưa nhưng cái bạn cho rằng không đúng như ý để mình xem thì sẽ viết LSP để chỉnh như ý muốn. Bạn xóa hết những cái đã OK, chỉ đưa 1 cái đại diện những cái không như ý mà thôi để cho nhẹ File.

Đây là ảnh của điểm GPS-01 mình bấm trên Google bạn xem phải không. 

Không phải chỗ này bác.

Bác cho em xin Email. Em trao đổi cho tiện ạ.

Trên này nó giới hạn nhiều thứ quá.

Cảm ơn bác.

• Like 1

3. 15 phút trước, DuongTrungHuy đã nói:

Chào!

Mình chưa hiểu câu "nhưng ban đầu khảo sát và thiết kế lấy theo tọa độ Quốc gia". Như vậy nó đã là tọa độ quốc gia rồi sao bạn lại chuyển đổi làm gì vậy.

Thông thường khi Khảo sát mình đến một mốc nào đó đã có tọa độ QG rồi đo đạc chứ. Sao lại vậy? hay là bạn đến 1 mốc QG nhưng chưa có tọa độ nên giả định do đạc vẽ xong giờ muốn chuyển về tọa độ QG.

Thân chào!

Dạ.

Khi khảo sát và thiết kế thì bên em dùng tọa độ quốc gia theo mốc (VD: image.png.b30084d99f174d72d2fd4223d73c9638.png)

Nhưng khi làm việc với bên VPĐ thì họ sử dụng hệ tọa độ cục bộ ở Nghệ An.

Vị trí thực địa thì 2 tọa độ là là cùng 1 điểm.

như ảnh bên dưới.  2 điểm sau là tọa độ nghệ an, nó có sự khác nhau ạ

Cảm ơn anh.

4. 15 giờ trước, DuongTrungHuy đã nói:

Hi!

Phần mềm này do mình tự viết.

Mình nghĩ vậy ko biết đúng không?

Bạn cho biết 2 điểm trên bản vẽ hà nội và 2 điểm này sẽ nằm ở đâu trong Tỉnh Nghệ An thì mới chuyển được chứ.

Và nếu đã biết 2 diểm như vậy sao Bạn ko dùng lệnh Align để xoay và Move bản vẽ đến đó cho nhanh.

Thực tình ko hiểu vì sao bạn lại chuyển bản vẽ kiếu như vậy. Sông Hồng ở Hà Nội sao bạn lại chuyển sông Hồng vào Nghệ An làm chi?

Nếu cần chuyển thì chắc là chỉ chuyển toạ độ những công trình thiết kế Hàn nội, bây giờ muốn dùng ở Nghệ An nên chuyển sang toạ độ Nghệ An.

Không biết phải vậy ko?

Chào nhé!

Vâng.

Hiện tại 1 tỉnh sẽ có tọa độ Quốc gia và tọa độ riêng của từng tỉnh do VPĐ họ dùng để xác định tọa độ và cấp sổ đỏ tại tỉnh đó.

Công trình bên em ở Nghệ An, nhưng ban đầu khảo sát và thiết kế lấy theo tọa độ Quốc gia. 

Giờ e xác nhận lại với bên Văn Phòng Đất tỉnh để cấp sổ đỏ thì lại theo tọa độ Nghệ An.

Và 2 tọa độ sẽ có sự sai lệch nên em muốn dùng phần mềm chuyển, nếu file nhẹ thì em dùng HHmaps chuyển rất OK nhưng file nặng lại k chuyển được ạ.

Em có sử dụng lệnh Align, nhưng khi di chuyển toàn khối thì sẽ k đúng, nó bị xoay toàn khối luôn. 

:)))

Cảm ơn Bác !!!!

5. 19 phút trước, DuongTrungHuy đã nói:

Hi!

Bạn đưa file Cad và nói yêu cầu cụ thể mình xem sao nhé.

Chào bạn.

yêu cầu của mình là chuyển 1 bản vẽ  từ tỉnh này sang tỉnh khác

VD: bản vẽ mình đang ở tọa độ VN2000, Hà nội, 105'00', múi chiếu 3'

Mình muốn chuyển toàn bộ file cad sang tọa độ VN2000, Nghệ An, 104'45, múi chiếu 3'.

Có phần mềm nào chuyển được toàn bộ file cad nặng sang k bác.

(Vì file tải lên có hạn nên em đã xóa bớt để giảm dung lượng )

Toa do Ha Noi.dwg

6. E đang muốn chuyển tọa độ trên file CAD từ khu vực này sang khu vực khác.

Hiện tại em đang dùng phần mềm HHmap, nhưng phần mềm chỉ chuyển được các file có dung lượng bé (chủ yếu các đường bao và các nét đơn, k chuyển được cách phần hatch....)

Các bác chỉ giúp có phần mềm nào chuyển được k với ạ