Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

thuvuithugian

Thành viên
  • Số lượng nội dung

20
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi thuvuithugian

1. 1 giờ} trướ}c, alisp đã nói:

;; 2002 by Luis Esquivel
    (defun C:TABORDER (/ cnt)
    	(vl-load-com)
    	(setq cnt 1)
    	(foreach lay (acad_strlsort (layoutlist))
    		(vla-put-taborder (vla-item (vla-get-layouts (vla-get-activedocument (vlax-get-acad-object))) lay) cnt)
    		(setq cnt (1+ cnt))
    	)
    	(princ)
    )

Cho bạn cái này, của tác giả trong lisp. Tên lệnh Taborder.

mình làm được rồi, hay quá cảm ơn bạn nhiều. chuyển về model trước rồi ap vào là được

2. 1 giờ} trướ}c, alisp đã nói:

;; 2002 by Luis Esquivel
    (defun C:TABORDER (/ cnt)
    	(vl-load-com)
    	(setq cnt 1)
    	(foreach lay (acad_strlsort (layoutlist))
    		(vla-put-taborder (vla-item (vla-get-layouts (vla-get-activedocument (vlax-get-acad-object))) lay) cnt)
    		(setq cnt (1+ cnt))
    	)
    	(princ)
    )

Cho bạn cái này, của tác giả trong lisp. Tên lệnh Taborder.

Mình cảm ơn nhé , n mà cho mình hỏi load vào có cần làm gì nửa không ? mình load vào chưa thấy hiện tượng gì thay đổi cả

• Vote giảm 1

3. 2 giờ trước, CadExTools đã nói:

sao ko dùng Publish mà in ấn nhỉ, cài đặt chi cho mất thời gian vậy bạn

mình chưa rõ lắm ạ, mình mới đi làm nên chưa thành thạo cad lắm . mình dùng sheetset rồi publish ra pdf rồi mới in, nhưng nếu không cài đặt từng layout thì nó chỉ được một layout đó thôi còn lại là  màu trắng.

4. 23 phút trước, Doan Nguyen Van đã nói:

Thử dùng cái này của bác @duy xem bạn, nếu không có thể dùng lisp in layout

Cảm ơn bạn, mình có thử rồi nhưng mình add vào và nhấn in thì nó vẫn như thường, không thấy gì thay đổi so với không có lisp ạ. Hay là do mình không biết cách dùng ? Bạn có thể chỉ mình với được k ạ ?

5. 31 phút trước, Danh Cong đã nói:

Bạn cài đặt tất cả thông số ngon lành trên 1 layout rồi thì nhấn nút "Apple to layout" hoặc "OK"   ---> Để máy lưu lại cấu hình in này.

Giờ bạn chuyển qua tap layout khác chưa cài đặt gì   --> Ctrl+P

Trong mục "Page setup" của bạn có 1 ô name đang để <none>    --> Chuyển thành "Previous Plot"   ---> Máy lấy lại cấu hình in trong lần gần nhất .

Mất vài giây thao tác thì có gì lâu đâu nhỉ ?

Như thế mình vẫn phải chọn lại khung in cho từng layout ạ. mình muốn cài một lần cho 1 layout và áp dùng cho tất cả layout còn lại chứ kích vào từng layout một để chọn khung  in thì lâu quá ạ.  in 1,2 layout không nói nhưng in một lần mấy chục layout thì mất khá nhiều tgian đó chứ.

6. Mình có sẵn bản vẽ với nhiều layout khác nhau, bây giờ mình muốn chọn khung in, kiểu nét in cho một layout duy nhất và áp dụng cho tất cả các layout còn lại ạ. Vì nếu phải cài lại cho từng layout thì mất  khá nhiều thời gian. Vậy Ở trên đây có ai biết cách nào nhanh không cần phải chọn lại khung in cho từng layout  thì chỉ em vơi ạ, xin cảm ơn.  

7. Vào lúc 24/3/2021 tại 08:39, Danh Cong đã nói:

+ Bạn xem lại cách bạn viết tiêu đề. Người khác viết sao mình viết tương tự vậy.

+ Mọi người đều viết thường, cớ sao bạn viết hoa cho mọi người đọc rối mắt ?

+ Bệnh trong bản vẽ của bạn do 1 đối tượng Wipeout nằm bên trên các đối tượng khác của bạn. Bạn phải xóa Wipeout này đi.

Vào Block Dynamic,  chọn block dynamic mất nét, xplode nó. Click đúp vào Block vừa tạo ra để vào Block editor, xóa Wipeout.

+ Tiêu đề mình vẫn viết thường mà bạn.

+ Còn bình luận phía trên mình lỡ tay viết in hoa, lần sau mình sẽ khắc phục.

+ Cảm ơn bạn đã hướng dẫn.

8. mình vừa làm theo cách bạn thì nó chỉ hiển thị cái mình chọn lên trên thôi, mình quyết định làm tương tự n mà b1: chọn phần kiến trúc. sau đó  b2: menu Tool --> Draw Order --> send to back.  dù sao củng cảm ơn bạn nhiều nhé