Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

phongtran86

Thành viên
  • Số lượng nội dung

198
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

7

Bài đăng được đăng bởi phongtran86

1. Vào lúc 10/5/2019 tại 22:57, tinhyeu_forever2 đã nói:

Em dùng cái lisp bản mới này cái tính năng "auto rotation" nó không hoạt động, hoặc là với máy in mặc định của cad nó không hoạt động anh à, trong khi bản cũ thì vẫn bình thường. Nếu có update mới thì a có thể fix lại được không ạ, em cảm ơn.

Minh thử thì ko bị. Khung tên là block. hay do khung tên là hinh chữ nhât thì bị

• Like 1

2. 6 giờ trước, khacdinh2009 đã nói:

Cảm ơn bác Phongtran86 đã chia sẻ thêm 1 số hình ảnh sử dụng lệnh trong  YQ. e cũng đang mày mò.  Cho em hỏi thêm chút. 

1. Mỗi lần mở cad 2007. ví dụ khi dùng lệnh vẽ tường WW : Dòng comand lại báo lỗi Font. em YQLang/ EngLish/ Ok. thì Command sẽ hết lỗi Font

2. Trên thanh công cụ vẫn bị lỗi Font chữ. Còn trên menu YQARCH đã sang hết tiếng anh.

3. Cách đổi lệnh trong YQ. vì 1 số lệnh của em nó lại trung với YQ.

4. Có tài liệu hướng dẫn sử dụng bằng tiếng việt không ah thêm không ạ. Trang YQ tiếng trung chắc ít người biết tiếng.

Em trân trọng cảm ơn ! Chúc bác sức khỏe.

1.bị lỗi mỗi lần khời động về tiếng trung thì tim trong file  config.txt tim đoạn code " LANGUAGE                 = 1          ;¡¾µ±Ç°ÓïÑÔ¡¿0:English 1:ÖĐÎÄ" sửa thành "LANGUAGE                 = 0          ;¡¾µ±Ç°ÓïÑÔ¡¿0:English 1:ÖĐÎÄ" là sau không phải chỉnh lại tiếng anh nữa.

2.menu tiếng anh hết. thanh công cụ vẫn lỗi.

3. đổi lệnh yq trùng lệnh thì bạn gõ yq nó hiện lên danh sách các lệnh. minh đổi shortcut sau đo lưu lại

4. mở lên dùng chorme xong dịch bằng tiêng việt :))

• Like 3

3. http://yqarch.cn/yqarch.asp

link down: https://drive.google.com/file/d/1CGqr2GGY4PB1SuzUkiFduUtBYRNud0yE/view?fbclid=IwAR10CQQi9UB8UuBa6uRYtLoEuUOD3QD-aHhmV8L2AaQTuGZ99aBEnPltrLk

Hướng dẫn cài Lips và chuyển sang bản tiếng anh :v :
    Cấu hình: Windows XP/2000/2003/Vista/7/8/10,AutoCAD 2004-2020(32bit/64bit)
    B1: Giải nén file YQarch 
    B2: Chạy file tên Setup và Gsetup có sẵn trong folder yqarch>sys (nếu báo lỗi thì chuột phải chọn run as administrator) chọn nút đầu tiên (như hình). *hình như tới bước 2 là xong rồi, nhưng cho chắc nên mình làm mấy bước sau* Nếu xong bước 2 đã thấy menu/ gõ thử lệnh DDZ hiện lên là thành công rồi thẳng tiến tới bước 5 nha :v 

B3: Mở autocad, gõ lệnh AP, tick vào add to history, load file tên là acad.lsp, gcad.lsp, yqpanel.lsp, yqstart.lsp cùng với install.vlx và yqarch.vlx
    B4: Chọn nút content trong bảng AP, bấm Add... rồi thêm vào yqarch.vlx
    B5: Giao diện cad sẽ có menu bên tay phải như hình. Chọn icon như hình cuối chọn English để dùng bộ menu bằng tiếng Anh hoặc gõ lệnh yq_lang chọn englishCapture.JPG.18a55d5b075ca4fa721f02d8700e3e89.JPG

một số lệnh cơ bản DDz: đo kích thước vùng kín  pick . giống bác ketxu

ddq: đo đim kéo ra ngoài

• Like 5
    • Vote tăng 1

4. 11 giờ trước, CTNguyen đã nói:

Cảm ơn Bác phongtran86, Em tải về ,nhưng khi load thì nó báo "Command: (LOAD "I:/Soft/Autolisp/tcdt.lsp") ; error: syntax error"

Bác xem dùm cái .

(wtxt (rtos L 2 0) (getpoint "\nPoint to write Total length : "))

(wtxt (rtos S 2 0) (getpoint "\nPoint to write Total Area : "))

Theo đoạn code này thì khi chèn kết quả phải chọn điểm chèn những 2 lần hả bác

chạy bình thường bạn nhé. Hình như lỗi diễn đàn làm code thừa 2 dấu _$ ở đầu với cuối lisp. copy text paste vào 1 file nào đó. download là bị lỗi. pick đầu tiên ghi chu vi, pick sau ghi diện tích.  Muốn không hiện dòng cảnh báo thêm dấu ";" trước dòng lệnh (alert (strcat "Total length = " (rtos L) " units.\nTotal Area = " (rtos S) "units."))

5. (vl-load-com)
    ;;;--------------------------------------------------------------------
    (defun _Length(e) (vlax-curve-getDistAtParam e (vlax-curve-getEndParam e)))
    (defun _Area(e)  (vlax-curve-getarea e))
    (defun wtxt (txt p / sty d h)
    (setq
        sty (getvar "textstyle")
        d (tblsearch "style" sty)
        h  (getvar "textsize")
    )
    (entmake (list (cons 0 "TEXT") (cons 7 sty) (cons 1 txt) (cons 10 p)
              (if (> h 0) (cons 40 h) (assoc 40 d)) (assoc 41 d))
    )
    )
    ;;;--------------------------------------------------------------------
    (defun C:tcdt( / ss L S e)
    (and (setq ss (ssget  (list (cons 0 "LINE,ARC,CIRCLE,POLYLINE,LWPOLYLINE,ELLIPSE,SPLINE")))
                L 0.0 S 0.0)

(while (setq e (ssname ss 0))
        (setq L (+ L (_Length e)) S (+ S (_Area e)))
        (ssdel e ss)
    )
    (alert (strcat "Total length = " (rtos L) " units.\nTotal Area = " (rtos S) "units."))

)
      (wtxt (rtos L 2 0)  (getpoint "\nPoint to write Total length : "))
      (wtxt (rtos S 2 0)  (getpoint "\nPoint to write Total Area : "))
    )

Xem được chưa bạn

• Like 1

6. mình bị lỗi nghiêm trọng khi load lisp này. khi chọn đối tượng ít thì không sao. khi quét chọn nhiều đối tượng là treo máy. giờ muốn về mặc định thì sao bác ơi

18 giờ trước, phongtran86 đã nói:

mình bị lỗi nghiêm trọng khi load lisp này. khi chọn đối tượng ít thì không sao. khi quét chọn nhiều đối tượng là treo máy. giờ muốn về mặc định thì sao bác ơi

+ Không hoàn toàn triệt để thì bác có thể đọc bài này : https://www.cadviet.com/forum/topic/23707-làm-sao-để-reset-lại-autocad-2008/

Còn muốn triệt để thì bác phải biết sơ sơ về lisp :)))  Còn muốn triệt sản... thì bác cứ cài lại :)))   ( Xui dại-đừng tin )

18 giờ trước, Danh Cong đã nói:

+ Không hoàn toàn triệt để thì bác có thể đọc bài này : https://www.cadviet.com/forum/topic/23707-làm-sao-để-reset-lại-autocad-2008/

Còn muốn triệt để thì bác phải biết sơ sơ về lisp :)))  Còn muốn triệt sản... thì bác cứ cài lại :)))   ( Xui dại-đừng tin )

mình reset lại rồi mà vẫn bị 1 số biến hệ thống. sửa chữa, chọn đối tượng nó ít thì nhanh. Nhưng quét nhiều là đơ luôn khởi động lại. Máy core i7 

18 giờ trước, phongtran86 đã nói:

mình reset lại rồi mà vẫn bị 1 số biến hệ thống. sửa chữa, chọn đối tượng nó ít thì nhanh. Nhưng quét nhiều là đơ luôn khởi động lại. Máy core i7 

Bác copy dòng này rồi paste trực tiếp vào dòng command trên cad xem có thay đổi được ít nào không! Không được thì cài lại cad cho nhanh :)))

(setvar "DRAWORDERCTL" 0)
      (setvar "HPDLGMODE" 2)
      (setvar "UCSDETECT" 0)
      (setvar "LAYERDLGMODE" 1)
      (setvar "ROLLOVERTIPS" 1)
      (setvar "SELECTIONCYCLING" 2)
      (setvar "LAYERDLGMODE" 1)
      (setvar "HPQUICKPREVIEW" 1)
      (setvar "NAVVCUBEDISPLAY" 0)
      (setvar "NAVBARDISPLAY"1)
      (setvar "INDEXCTL" 3)
      (setvar "GRIPOBJLIMIT" 300)
      (setvar "SIGWARN" 1)
      (setvar "SELECTIONAREA" 1)
      (setvar "MAXACTVP" 64)
      (setvar "VTENABLE" 3)
      (setvar "SELECTIONPREVIEW" 0)

17 giờ trước, Danh Cong đã nói:

Bác copy dòng này rồi paste trực tiếp vào dòng command trên cad xem có thay đổi được ít nào không! Không được thì cài lại cad cho nhanh :)))

(setvar "DRAWORDERCTL" 0)
    ............................................................................
      (setvar "SELECTIONPREVIEW" 0)

ok luôn bác ơi. không biết biến gì mà ngon luôn. không bị đơ nữa :D

• Like 1

7. em có 1 số bản vẽ có đối tượng ATT trong block dùng field để link. khi copy sang bản vẽ khác bị lỗi ########### nên muốn có lisp convert filed to text. Hiệu lực của lisp này có thể tác động lên đối tượng text thường, mtext, leader, ATT trong block. thanks.

cấu trúc lệnh:

gõ lệnh abc...

chọn đối tượng (có thể là text, mtext, att block... hoặc các đối tượng có field)

enter để convert.