Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

thanhtranle

Thành viên
  • Số lượng nội dung

50
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi thanhtranle

1. Tại sao bạn không đưa các cao độ vào đỉnh ô lưới? Trong thi công và nghiệm thu, người ta căn cứ vào các cao độ này. tại các đỉnh ô lưới người ta đánh dấu 1 cái mốc, đặt mia 1 chổ ngắm các điểm mốc đó là biết các cao độ thi công đúng hay sai.

các pác cho em hỏi làm sao để đưa cao độ vào đỉnh ô lưới theo bình đồ có sẵn?

2. Không biết Top này còn hoạt động không nhi? Tiện thấy bài của bác "Nguyen Hoanh" đây thì may quá. Cho e hỏi chút:

Chẳng hạn mình đang có một bản vẽ do người khác tạo ra bằng Xref, với thư mục của file Xref được tạo trên máy của họ (VD như là "E:/Xref file" chẳng hạn) Nhưng khi mình copy về sử dụng, bản vẽ mình đặt tại "D:/Project/123/Drawing", còn file Xref thì mình đặt tại "D:/Project/Xref file/123/Xref file". Như vậy khi mình mở bản vẽ thì nó không thể cập nhật được vị trí của file Xref.

Các bác cho e hỏi làm sao để confirm lại được vị trí của file Xref nhỉ? E loay hoay mãi vụ này mà không biết làm như thế nào cả?

Các bác chỉ giúp e với!!!

bác sử dụng lệnh xr(xref) xem file xref đó trong bảng details có dòng found At bác chỉ đường dẫn cho nó là ok.

3. mình muốn hỏi chút về block trong cad

chẳng hạn mình lập xong mặt bằng kết cấu tầng 1, mình taọ block cho 1 số phần tử như dầm, cột, vách..

sau đó mình cop mặt bằng đó sang 1 bên và muốn sửa 1 số cấu kiện, vì trí ... để đc mặt bằng tầng 2.

vậy cho mình hỏi có cách nào từ block tầng 1 mình tạo đc block tầng 2 1 cách nhanh nhất ko, vì nếu mình cop block đó sang tầng 2 rồi edit block đó thì block tầng 1 cũng bị nhẩy theo, còn nếu xplode block tầng 1 rồi làm cho tầng 2 thì ko nói vì mình muốn giữ cả block tầng 1 và block tầng 2

ko biết có ai biết cách xin chỉ giúp với :cheers:

ý bác muốn giữ là giữ thế nào em chưa hiểu lắm!

bác có thể explore block tầng 1 xong rồi block lại với tên tầng 2 là xong!

4. Các anh cho em hỏi: em dùng lệnh point để bắt một điểm trên trang giấy với cách nhập tọa độ cực (VD: @32999<127.7716) thì khi kiểm tra lại thấy nó làm tròn thành 128độ. làm sao để vẽ được chính xác góc trên?

Và muốn vẽ góc 120độ 30phút 18giây thì nhập dữ liệu thế nào?

nó làm tròn số là do bác ko chỉnh trong dimstyle!

bác vào dimstyle chỉnh lại cho nó không làm tròn số theo ý muốn của bác!

Và bác muốn vẽ góc 120°30'18" thì bác đánh lệnh units (un) và chỉnh lại cách nhập và các số lẽ theo ý muốn!

Mà bác xài cad mấy??

5. làm sao gõ tiêng viêt trong text của acad 2010 , có ai biêt giúp dùm. cảm ơn. Mình đang sài unikey,vista 64. cad 2007 gõ ok, nhưng cad 2010 không thưc hiên được. :bigsmile:

Bạn dùng cái này thử coi!unkikey 4.0RC2

Lúc trước mình xài cũng thấy được lắm! Bây giờ mình xài Vista SP2 nên không xài nó nữa!

Vista SP2 chạy cũng nhanh! nhưng nhận Ram không đủ 4G!

6. cho em hỏi cái

em muốn chia một đoạn thẳng thành 2 đoạn mà điểm chia là điểm cắt với đoạn thẳng khác thì làm thế nào?

Thanks a trước

Bạn sử dụng lệnh break(br)

sau đó chọn đối tượng muốn chia rồi enter

sau đó nhấn F để chọn điểm muốn chia (là giao của 2 đường thẳng)! (nhớ mở osnap)

Sau đó chọn tiếp lại điểm đó nữa!

Enter!

Chúc thành công!

• Vote tăng 2