Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

dragontalon0802

Thành viên
  • Số lượng nội dung

98
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi dragontalon0802

1. Phương án 1:

Vướng phải nhiều điều kị khi cầu thang đâm thằng vào bếp.

Không cần quá nhiều cột như thế này.

Phương án 2:

Hợp lý hơn phương án 1 nhưng phải xem lại về kích thước.

Đôi lời góp ý.

PS: mình nghĩ xây cái này cũng hết tầm hơn 400m, tại sao lại tiếc 5m để nhờ người vẽ sơ bộ cho nó hợp lý nhỉ?

2. Mình vào các mục như kiến trúc hay thư viện dữ liệu rất ức chế vì một số tít hoành tráng bảo là share tài liệu nhưng vào thì thấy mục đích là thương mại.

Đã có mục rao vặt thì ko rao trong đó.

Kiểu này làm ô nhiễm diễn đàn quá vì nơi chia sẻ tài liệu là free, giúp đỡ nhau cũng tiến chứ ko phải nơi mua bán.

Thanks mod và các bạn đã quan tâm.

• Vote tăng 1

3. Mình đang thiết kế cải tạo lại 1 nhà đã xây xong tầng 1, bây h làm tầng 2 thì phòng vệ sinh nằm ngay trên phòng khách nhưng có 1 số vấn đề sau:

1. Có cách nào thiết kế cho cos wc âm xuống không ?

2. Về đường ống thoát nước đứng thì sẽ bố trí ở hộp kỹ thuật và có thể che lấp khi thiết kế nội thất nhưng ống kỹ thuật ngang thì nên làm thế nào cho hợp lý và cách nào hạn chế rò rỉ nước vì trần phòng khách làm bằng thạch cao.

Cảm ơn các bạn quan tâm ^^

4. Mình thật không hiểu nối sau topic này

http://www.cadviet.c...showtopic=61454

Điều bạn k thể làm được là gì ?

Em hoàn toàn ko hiểu về ngôn ngữ viết lisp, dựa vào gợi ý và xem lisp các bác viết rồi chắp vá nhưng ko thành công.

Và sau khi mò mẫm ko được thì đến giai đoạn nản rồi bác ạ.

Em đành lên đây nhờ các bác dành chút thời gian viết vậy, nếu ko được thì chắc cũng ko mò mẫm nữa đâu.

Có lẽ bác sẽ mắng là "ăn sẵn, lợi dụng..." nhưng em xin nhận hết ạ. Em ko đam mê nên ko tiếp tục nghiên cứu đâu ạ.

Cảm ơn bác đã dành rất nhiều thời gian và sự nhiệt tình cho em.

5. Tình hình là dựa vào gợi ý của bác Ketxu và lisp sẵn của bác Tue_NV nhưng em vẫn ko viết được lisp theo đúng yêu cầu. Nhờ bác Tue_NV bỏ chút thời gian giúp em nhé.

mô tả:

Lệnh H1 thì cad tự động chuyển sang layer "aaa"(có sẵn trong bản vẽ) và hỏi kiểu chọn hatch

p/s để chọn điểm hoặc đường bo, sau đó tự động hatch solid

Thanks bác.

6. (defun c:h2 () (command "_layer" "Set" "--5-DUYTUAN-HATCH" "")
    (setvar "cmdecho" 0)
    (initget "P S")
    (setq ansp (getkword "\n Chon kieu pick diem hay chon doi tuong < P/S > :"))
    (setq p nil dt t)
    ;(WHILE (or (not p) (not dt))
    (progn
    (setq ten "SOLID" )
    (if (= ansp "P")
      (progn
    (while (setq p (getpoint "\n Chon 1 diem trong vung can hatch :"))
      	(lh1 p ten sc ang)
    )
      )
      (progn
    (princ "\n Chon doi tuong can hatch :")
    (while (setq dt (ssget) )
    (lh dt ten sc ang)
    )
      )
     )
    )
    ;);WHILE
    (princ)
    )
    ;;;;;;;;
    (defun lh1(p name tle goc)
    (setvar "hpgaptol" 50.0)
    (vl-cmdf "bhatch" "P" name tle goc p "")
    )
    ;;;;;;;;;;
    (defun lh(dt name tle goc)
    (setvar "hpgaptol" 50.0)
    (vl-cmdf "bhatch" "P" name tle goc "S" dt "" "")
    )

Tình hình là lisp này lúc dùng được lúc không, nó hiện ra thông báo

"this area has already been specified"

Em không biết gì về lisp và cái trên là em tự chắp vá nên không hiểu nguyên lý lắm (sau khi bị bác Thanh Bình mắng nên mặc cảm, tự mò)

Nhờ các cao thủ sửa giúp ạ. Em xin cảm ơn.

7. Hề hề hề, chả biết có phải là bạn cần cái này hay không, nhưng thú thực là mình không khoái cái thói ỷ lại của bạn. Là một thành viên có hạng của CADviet rồi, bạn cũng đã yêu cầu không ít các vấn đề, và cũng không phải là người không biết gì về lisp. Những yêu cầu đơn giản kiểu này bạn hoàn toàn có đủ khả năng tự làm nếu như bạn thực sự là cần nó và muốn tự làm ra nó. Đằng này bạn hoàn toàn chả có ý gì muốn tự mình làm mà chỉ muốn đi nhờ và ăn sẵn. Như vậy thực là không hay chút nào, và nó chỉ làm bạn trở nên người lợi dụng bạn bè chứ chả thể khá lên được đâu.

Cũng chính vì lý do này nên mặc dầu không quá khó nhưng người muốn giúp bạn sẽ chả bao giờ là nhiều cả. Mình viết cái này có nhẽ chả phải là cho riêng bạn đâu nhưng mong rằng qua cái này bạn sẽ tự hiểu được mình cần gì để mà cố gắng chứ đừng ỷ lại nhé.

(defun c:c6 ()
           (command "copy" (car (entsel "\n Chon doi tuong goc")) "" (setq p1 (getpoint "\n Chon diem goc"))
                               (setq p2 (polar p1 (angle p1 (getpoint p1 "\n Chon huong copy")) 6000)))
    )
    (defun c:f6 ()
      	(command "fillet" "r" 6000 "fillet" (car (entsel "\n Chon doi tuong thu nhat")) (car (entsel "\n Chon doi tuong thu hai")))
    )
    (defun c:ch6 ()
         (command "chamfer" "d" 6000 "" "chamfer" (car (entsel "\n Chon doi tuong thu nhat")) (car (entsel "\n chon doi tuong thu hai")))
    )

Chúc bạn chóng thành công trong cuộc sống.

Cảm ơn bác Thanh Bình đã viết lisp và góp ý. Nhưng thực sự mình không biết về thuật toán lisp và chưa có thời gian tìm hiểu. Nhờ các bạn viết lisp xong mình chỉ biết thay đổi thông số như "f6" và đơn vị như "6000" theo ý mình. Cũng có thể mình yêu cầu một số cái hơi nhỏ nhặt và đôi lúc vi phạm nội quy diễn đàn vì mình ít tham gia và mình không phải là người đam mê ngành lắm. Nhưng trước lúc yêu cầu mình đã cố gắng google nhưng không được. Cảm ơn sự nhiệt tình của các bạn trên diễn đàn.

8. Khổ cái là phải nhiều lần mới đau, mình nhờ các bạn viết 1 cái rồi mình tự chế ra nữa mà. Ví dụ bán kính đường cua nhỏ thì 3m, lớn hơn 6m,12m.... vẽ quy hoạch mấy cái này thay đổi liên tục nên mình phải tự chế ra như f3,f6,f12...

Thanks bạn Doan Van Ha, lệnh ch6 và f6 dùng tốt nhưng mình muốn bạn sửa lại lệnh c6 tý được không? Lệnh c6 khi chọn hướng có thể bắt điểm bất kỳ y như lệnh copy bình thường ấy.

9. Như hình vẽ sau:

-copy tức là nhập lệnh c6, sau đó chọn đối tượng, rồi chọn phương. Nó giống như lệnh copy thông thường, chỉ khác mỗi chỗ là không phải nhập số vào. Tương tự như cái lệnh offset này

(defun c:o6 () (command "offset" "6000"))

fillet và champer(d1=d2=6000) cũng tương tự, chỉ cần 2 đối tượng với nhau, giống lệnh gốc của nó chỉ đơn giản là không phải nhập bán kính thôi. Mình vẽ quy hoạch nên rất hay phải vẽ đường và fillet bán kính cua, nếu cứ nhập lệnh và nhập số thì rất lâu nên muốn giảm bớt thời gian thôi. Thanks cả nhà.