Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

dragontalon0802

Thành viên
  • Số lượng nội dung

98
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi dragontalon0802

1. Tình hình là em cài font cad nhưng cứ khi copy bản vẽ mới thì nó lại thiếu linh tinh, với lại khi cài thì ko biết font nào bỏ vào đường dẫn c:\cad\font và cái nào thì bỏ vào font của windows nên nhờ các bác up hộ các font trong máy của các bác chia thành 2 mục như thế cho em với. Cảm ơn các bác đã quan tâm...

2. ===================================

cảm ơn bạn rât nhiều nhưng cho mình hỏi, mình làm với text font chữ là txt thì đưọc, nhưng với các font chứ khác thì toàn bị lỗi font như : 1~. 1&...

mong bạn giúp đỡ

Đào mộ để các cao thủ giải quyết trường hợp trên. Mình down thử nhiều lisp copy tăng theo thứ tự mà cái nào cũng bị lỗi. Có bro nào giải quyết dùm với. Thanks

• Vote giảm 1

3. Thực ra thì đúng là lisp chèn điểm này có rồi nhưng mình cũng không dùng nó lắm. Vì cad 2012 có thể giải quyết được tất cả các trường hợp này. Cad 2012 quả thật là tuyệt vời. Các bác thử dùm xem sao :) Mời bác xem tham khảo tính năng:

http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=37493&st=

http://www.vn-zoom.com/f229/huong-dan-cai-and-crack-autocad-2012-bang-hinh-anh-970471.html Cách Cài và Crack!

Mình ở nhà cũng dùng cad 2012. Vậy dùng chèn điểm vào pl ntn bạn? Đọc mấy cái link bạn đưa nhưng chưa hiểu lắm.

4. Bạn cần post tối thiểu bản vẽ trình bày ý tưởng, block mẫu... của bạn lên, không thì giỏi mắy cũng đành chịu bạn ạ

Bạn xem lại hộ mình post #1, mình nghĩ cái đó nếu trình bày đơn giản mà. Với lại copy trục thì trong diễn đàn có rồi nhưng mình tìm không được.

Bạn xem mấy bản vẽ xây dựng có đánh trục (1),(2),(3)...thì mình muốn có lisp để khi copy nó tự động nhảy số cho mình thôi mà.

5. @ lp_hai : lisp sdd.lsp không dùng được bạn à, mình đã thao tác như hình và enter nhưng không có kết quả

Lisp copy tăng dần :

lệnh od dùng bt nhưng mình ko thấy có tác dụng lắm vì căn chỉnh font chữ mất time

lệnh oc dùng bị lỗi

lệnh oca dùng ko được, hình trên là dùng lần lượt 2 lệnh oc và oca

@ketxu : lisp vẫn không dùng đuợc bạn à.

lệnh Laymrg đã giải quyết vấn đề mình cần.

Thanks những người nhiệt tình và tâm huyết như các bạn.

6. Nếu máy bạn đã cài Express thì đánh Laymrg, chọn các đối tượng thuộc các layer muốn chuyển, enter, chọn đối tượng thuộc layer đích , enter. Nếu máy bạn chưa cài Express thì chịu khó cài vào. CHúc bạn thành công

Lisp1 :

Mình đã thử lisp trên nhưng không đuợc, mình đã kiểm tra kỹ lệnh tắt và các lisp lệnh khác thấy ko bị trùng lệnh, đã tắt unikey.

Nhờ bạn xem lại hộ mình. Thanks

7. những yêu cầu này trên diễn đàn có rồi :unsure:

1)bạn muốn tiện hơn ở điểm nào?

2)bạn seach "lisp chỉnh khoảng cách dim"

3)search lisp "od_oc_oca"

4)bạn có thể dùng lệnh laytrans

1. Tiện hơn vì khi vẽ tường mình không phải nhập số.

2+3. Mình shearch rồi nhưng không được, do ít vào diễn đàn nên nhiều cái mình hơi gà.

4. thử mà ko hiểu gì cả.

Thanks bạn đã quan tâm, nếu có thể thì giúp mình tìm hơn vì mình mò hơn 2h mà vẫn chưa ra. :wacko:

8. cad1.png

Như hình vẽ mình nhờ bro nào viết hộ các lisp sau:

1. Lisp offset 2 bên với giá trị cho trước, dv mình ấn lệnh "q2" từ đường

màu đỏ sẽ offset ra 2 đường màu xanh với khoảng cách offset là 110.

(trên diễn đàn đã có lisp offset 2 phía nhưng mình muốn tiện hơn)

2. Lisp dóng khoảng cách giữa các dim: ví dụ mình chọn dim2 ấn lệnh "kd",

nhập khoảng cách 300 và kích vào dim1 thì sẽ được như hình.

3. Lisp copy trục: Mình làm block vòng tròn có đánh số 1,

sau khi nhập lệnh "ct" và đánh khoảng cách hoặc kích điểm để copy thì

sẽ được block có số 2, kích nữa thì có block số 3.

4. Lisp chuyển tất cả đối tượng của layer này sang layer khác kể cả đã block(layer chọn trở nên rỗng)

Mình đã thử dùng lệnh layiso nhưng nếu đối tượng đó bị block thì chịu.

Yêu cầu hơi nhiều bạn nào giúp được phần nào thì giúp nhé. Thanks đã quan tâm.

9. Mình cần 1 lisp chọn nhanh layer bằng lệnh "4" enter và kích vào một đối tượng thuộc layer nào thì cad sẽ chuyển sang làm việc với layer đó.

Và một lisp có lệnh "m2" rồi chọn đối tượng, chỉ hướng di chuyển thì đối tượng sẽ move một khoảng 220. Do không viết được nên nhờ các bạn viết hộ nhé.

Cảm ơn các bạn nhiều.

Chúc một ngày vui vẻ.