Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

quocanhxd05

Thành viên
  • Số lượng nội dung

56
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi quocanhxd05

1. E lấy cái file của bác về cũng thấy chẳng sao cả!

Cái này e đọc bên topic này thấy giống giống, bác thử xem sao?

http://www.cadviet.c...=0

Theo e thì lệnh move mà nó lại giống như lệnh stretch thì chắc tại đoạn thẳng đó bị lock 1 đầu nên đầu đó cứ đứng yên 1 chỗ còn đầu kia tha hồ mà di chuyển --> stretch.

Cái lá cờ xanh này nó hiện lên khi bác đã dùng 1 lệnh nào đó ở Parametric trên Menu Bar của Cad thì phải!

đúng như bạn nói luôn. đường thẳng bị khóa ở 1 đầu.

mình không có dùng lệnh nào trong Parametric trên Menu Bar của Cad.

nhưng Cad tự động lock đường thẳng lại. khi đó mình chỉ biết là dùng lệnh DELCONSTRAINT, rồi Cad lại tiếp tục khóa lại.

bạn nào biết về vấn đề này chỉ dùm nhé.

2.  

Bác Ctrl + W liên túc xem cái lá cờ màu xanh (blue). của bác có ẩn hiện liên tục ko ?

Nếu có thì em đoán chắc luôn đó là biểu tượng Selection Cycling thông báo cho bác biết : bác đưa chuôt vô 1 nhóm it nhất 2 đường nằm trùng nhau hoặc giao cắt nhau . Cad2012 bắt đâu mới có , Đó là tinh năng Selection Cycling on sẽ hiện lên thông báo . Selection Cycling off sẽ ẩn đi thông báo .Biến hê thống tổng thể SelectionCycling cũng chính là nó đó

Công dụng của cái này là khi Selection Cycling on thì bác cứ bấm vô cái đường line đó đi ( hoăc bấm đúng và chỗ giao cắt ) sẽ hiện ra 1 bảng Selection để bác chọn thằng nằm trên hay thằng nắm dưới , Nếu nháy vô liên tục line đó sẽ chọn liên tục tuần hoàn các đường line .

Áp dụng cho mọi đối tượng của CAD , thử với Hatch hay Pline có độ dày khác nhau nằm đè lên nhau đi bác :D

Đây là 1 tính động khá thú vị của CAD2012

mình đã thử cách của bạn rồi. nhưng vẫn không được. nếu không muốn bị lỗi như vậy mình phải dùng lệnh DELCONSTRAINT nhưng sau đó lại bị như cũ. mình phải liên tục đùng lệnh DELCONSTRAINT để xài tạm trong khi tìm cách giải quyết.

các bạn giúp mình nhé.

3. mình mở của bạn ra rồi làm gì có đâu.không bị thế mà!

http://www.mediafire...3tdvjwqx33qzeb3

nếu k bạn click chuột phải vào thẳng dấu xanh xanh đấy và tắt nó đi!

bạn mở lên rồi sau đó bạn thử vẽ một đường thẳng điểm đầu bạn bắt vào một đường thẳng khác (đường màu vàng) rồi tiếp theo bạn dùng lệnh MOVE để move đường thẳng vừa mới vẽ thì sẽ thấy ACAD bị lỗi.

Bạn nghiên cứu xem nhé.

4. Mình không chắc lắm, và cũng không rõ "lỗi" này là lỗi gì.

Bạn thử dùng lệnh DELCONSTRAINT rồi click vào 1 trong 2 đoạn thẳng >>> Enter.

mình đã thử cách của bạn rồi. sau khi đùng lệnh DELCONSTRAINT thì hết bị lỗi, nhưng mình tiếp tục vẽ thì lập lại lỗi như cũ. Pó tay luôn. Dù sao cũng cám ơn bạn nhé.

5. tình hình là thế này. hôm nay mở cad ra vẽ thì bị lỗi như sau:

khi mình dùng lệnh line để vẽ, mình bắt điểm đầu (first point) vào 1 điểm của 1 đường thẳng có sẵn trong bản vẽ, điểm cuối (end point) mình bắt 1 điểm bất kì. Sau đó mình dùng lệnh move đường thẳng mới vẽ thì cad hiểu rằng đó là lệnh stretch hai đường thẳng. Mình còn phát hiện thêm một điều nữa là : sau khi vẽ xong đường thẳng như đã nói trên thì mình rê con trỏ lên trên đường thẳng đó và con trỏ xuất hiện thêm lá cờ màu xanh (blue).

Có ai biết cách khắc phục lỗi trên không, giúp mình với. Thanks!!!!!!!!!!!!

• Vote giảm 1

6. Xin đính chính : Cái phần tử trong PLINE mà bạn nói đến phải gọi là phân đoạn (segment)

Đây là Lisp đếm số phân đoạn (segments) mà Tue_NV viết theo ý bạn :

(defun c:dsm()
    (vl-load-com)
    (while (setq dt (entsel "\n Pick vao Polyline can biet so phan doan segments :"))
    (setq curve (car dt))
    (alert (strcat "so phan doan segments cua PLine vua chon la : "
    	  (rtos (vlax-curve-getEndParam curve) 2 0)
    	)
    )
    )
    (princ)
    )

Hay quá , cảm ơn bác nhiều.Nếu không có diễn đàn Cadviet chắc em phải nghiên cứu tới tết công gô luôn.

Chúc cho Cadviet ngày càng lớn mạnh.

7. Chào các bác, em muốn nhờ các bác chỉ cách viết 1 đoạn lisp đếm xem có bao nhiêu phần tử trong 1 đối tượng Polyline.

Ví dụ : có 1 đối tượng Polyline gồm 6 phần tử là đuờng thẳng. Sau khi chạy lệnh lisp nó sẽ cho mình biết là trong đối tượng polyline có 6 phần tử.

Thanks nhìu!

8. Em có nhu cầu học 1 chương trình có thể dựng mô hình 1 ngôi nhà (phần khung, cầu thang, cửa đi, cửa sổ....). Sau đó em sẽ bài trí các đồ nội thất như là bàn ghế, giường, tủ....nói chung là dựng lên nó y như thật vậy. Nhưng quan trọng là chương trình cho phép quan sát bên ngoài và bên trong ngôi nhà. Nghĩa là muốn quan sát ở đâu thì user điều khiển đi đến đó. giống như các trò chơi game (half life, conter-strike , đột kích...). Em không biết phải học chương trình nào. Anh nào biết xin chỉ dùm cho em. Em cảm ơn!

9. em mới học autocad nên mong mọi người giúp đơ

em muốn chuyển 1 đường thẳng nét đứt ( khuất ) thành 1 đường liền ( bao ,hay 2 chấm gạch mảnh ..)

mọi người chỉ em với .

Cách làm như sau :

1/ Bạn chọn đường muốn chuyển đổi.

2/ Sau đó nhấn Ctrl+1 sẽ xuất hiện cửa sổ Properties.

3/ Trong cửa sổ này bạn tìm đến tab General rồi chọn loại đường muốn chuyển đổi trong dòng Linetype.

Như thế là ok.

xem file đính kèm ở đây http://www.cadviet.com/upfiles/2/untitled.rar

• Vote tăng 1

10. Chào các bạn

Mình có thắc mắc xin các bạn giải thích dùm;

_ Mình dùng phần mềm Any DWG to PDF Converter ,để chuyển File Acad sang PDF, Nhưng khi mở PdF thì chỉ có hình vẽ,mà không có chử và kích thước

_ Xin các bạn giải thích dùm , xin cám ơn

Mình thường dùng phần mềm "AutoDWG PDF Converter" dùng để in sang PDF rất tiện dụng. Bạn thử cái này xem.

11. Khi dùng lisp cộng text trên diễn đàn, e cộng đc tất cả các text có trên bản vẽ, nhưng giờ e muốn cộng giá trị + và - riêng, làm thế nào đây mọi người, mong đc giúp đỡ.

Bạn không up file lên nên tôi không thật sự hiểu ý bạn. Upfile lên đi bạn.

12. (vlax-get-acad-object) = cái acad bạn đang mở.

(vla-get-ActiveDocument (vlax-get-acad-object)) = bản vẽ hiện hành (trong số các bản vẽ đang mở)

(vla-get-Layouts (vla-get-ActiveDocument (vlax-get-acad-object))) = tập hợp các layout của bản vẽ hiện hành.

(vlax-for lay ...) = ứng với mỗi layout (tạm đặt tên là lay)

(vla-get-Name lay) = lấy tên của layout lay

(cons (vla-get-Name lay) Lst) = đưa cái tên đó vào danh sách Lst.

Một lần nữa xin cảm ơn huynh.

13. Đoạn mã này lấy hết các layout tab của bản vẽ hiện hành, Kể cả layout "Model".

(vl-load-com)

(vlax-for lay (vla-get-Layouts (vla-get-ActiveDocument (vlax-get-acad-object)))

(setq Lst (cons (vla-get-Name lay) Lst)))

Xin cảm ơn sư huynh nhiều. Tiểu đệ còn phải học ở huynh rất nhiều.

Đệ đã load và sử dụng đoạn mã của huynh rồi. Nhưng thú thật đệ không hiểu gì hết. Huynh có thể giải thích cho đệ không?

Đệ có xem trong menu help nhưng vẫn không hiểu.

Cảm ơn huynh nhiều nha!

14. Bạn có thể post yêu cầu về autolisp ở topic này.

Chào các anh,

Tôi muốn nhờ các anh viết dùm một lệnh zoom extents cho tất cả các không gian vẽ (Model, Layout)

Ví dụ :

1/Nhập lệnh

2/chương trình sẽ thực hiện lệnh zoom

3/chọn extents

4/sau đó chuyển sang không gian kế tiếp rồi thực hiện bước 2 và 3 cho đến hết.

Thanks các bác nhìu nhìu !

15. Tôi vừa chuyển từ cad2004 lên cad2009. Tôi thường hay dùng lệnh ZOOM để phóng to vùng vẽ bằng cách chọn 2 điểm trên màn hình.

Command: z ZOOM

Specify corner of window, enter a scale factor (nX or nXP), or

[All/Center/Dynamic/Extents/Previous/Scale/Window/Object] <real time>:

Specify opposite corner:

Tuy nhiên khi sử dụng lệnh này trên không gian vẽ Model thì cad phóng to vùng vẽ hơi chậm (như kiểu trình chiếu rất bực mình). Ngược lại trên không gian vẽ Layout thì cad làm việc giống như trên cad2004.zoom nhanh.

Ai biết chỉnh lại sao cho giống cad2004 xin chỉ giáo. Thanks !

16. Bạn có thể post yêu cầu về autolisp ở topic này.

Chào các bác.

Tôi muốn xin một lệnh dùng để bo tròn các đỉnh của các polyline.

Các buớc thực hiện như sau :

1-nhập lệnh

2-nhập bán kính bẻ cong. Nếu nhấn enter thì lấy giá trị cũ.

3-chọn các đối tượng là polyline

4-enter kết thúc lệnh.

Xem file kèm theo :

http://www.cadviet.com/upfiles/Question.dwg

Thanks!!!!!!!!!!!!!!!!!!!