Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

phamthanhhungks

Thành viên
  • Số lượng nội dung

73
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi phamthanhhungks

1. Nhờ các cao thủ chỉ dùm:

Làm sao để chữ MText có gán "Background mask" có thể che khuất được các hình vẽ trong viewport (trong layout)?

Hiện tại em đang muốn ghi chú tên phòng cho 1 số mặt bằng trần, nhưng khi em tạo MText có gắn "Background mask" thì chữ MText của em, chỉ có thể che khuất được các hình vẽ, hay text, symbol... được vẽ trực tiếp bên Layout. Còn các hình vẽ nằm trong viewport được lấy từ Xref thì lại không thể.

Bác nào biết cách sửa đổi, chỉ dùm em với.

Em tìm trong diễn đàn mà không ra.

Cảm ơn mọi người nhiều.http://www.cadviet.c...1__standard.zip

P/s: Nếu bài viết của em không đúng mục, nhờ MOD di chuyển cho đúng mục dùm em nhé.

2. Em đã post bài này lên diễn đàn từ mấy hôm nay rồi anh à. Đây là topic thứ 2.

Thank anh đã chỉ dẫn, để em tìm kiếm block mínert xem thử.

Chứ 2 tuần nay em cũng tìm tòi về nó trên diễn đàn rồi, mà không biết nó bị khóa bằng gì nên... không biết phá nó bằng cách nào cả.

Bạn đưa câu hỏi lên 10p sau đã phải bonus thêm 1 bài than vãn "không ai biết ..." => Cực bất lịch sự bạn ạ :)

Về file của bạn thì do Minsert Block - bạn kiếm trên GG và diễn đàn để tìm công cụ explode

3. Hiện tại em đang có chi tiết cửa đi và cửa sổ, vách kính của bên Supplier cung cấp.

Nhưng vì bản quyền nên các bác Supplier đã khóa bản vẽ lại.

Em tìm cách trị hoài vẫn không ra.

Bác nào biết, mấy bác supplier bên eurowindow đã khóa bản vẽ bằng cách nào không, và cách mở khóa như thế nào. Làm ơn chỉ dùm em với.

Còn nếu không được, thì làm ơn mở khóa file bản vẽ dùm em với.

Thank nhiều

http://www.cadviet.com/upfiles/3/25178_mo_khoa_ban_ve.zip

P/s: Đây là file chi tiết cửa khá hoàn thiện, bác nào muốn chép về sử dụng thì cứ tự nhiên nha :D

4. Em đang có 1 file chi tiết bản vẽ cửa đi & cửa sổ mà bên Eurowindow gửi qua. Giờ cần mở file ra chỉnh sửa lại 1 chút. Mà không cách nào mở khóa bản vẽ để chỉnh sửa được.

Bác nào biết cách mở khóa file *marco thì chỉ em với (em nghi ngờ thôi nha)

Dưới đây là file tham khảo.

Nếu được làm ơn PM nick yh: phamthanhhungks hoặc gửi file vào email: phamthanhhungks@yahoo.com.vn dùm em với nhé.

Cảm ơn mọi người nhiều.http://www.cadviet.com/upfiles/3/

5. thank bạn đã trả lời...

Mình đã down file bind.rar về... Nhưng kết quả vẫn không đúng như những gì mình mong đợi. Mình cần bind bản vẽ đó, có đính kèm các file công nghệ chứ không phải, chỉ bind được file công nghệ mà mất tất cả các bản vẽ mặt cắt.

Dù sao cũng cảm ơn bạn rất nhiều......

Help me... Please... Ai có thể giải đáp vấn đề này dùm em không?

6. Chào các anh chị em trên cad việt.

Em có 1 file bản vẽ mặt cắt, cần bind để lưu lại. Trong file bản vẽ có đính kèm (Xref) file công nghệ (khá nặng) và em đã thử khá nhiều cách vẫn không thể bind được file đính kèm vô bản vẽ mặt cắt.

Dù file mặt cắt của em không bị lỗi, xref cũng không sao...

Anh chị em nào am hiểu về xref & bind làm ơn vào gỡ rối dùm em với...

Em chân thành cảm ơn rất nhiều

Dưới đây là file của bản vẽ mặt cắt, đã được em .zip lại và up về cad 2004

http://www.megaupload.com/?d=MFWV42SP

Chờ hồi âm... Thank All

7. Đấy, phải thế chứ.

Cũng tiện đây tâm sự. Cái thời làm sinh viên, Tán mấy em ĐH ngoại thương, hay sư pham. Muợn mãi cái xe để đi. Mua mãi mới đưọc bó hoa. Rủ thắng bạn đi cùng. Nó nói, mày đi chậm chậm thôi, kẻo hỏng hết hoa..... " thôi đi mày, đi nhanh nhanh còn về chơi đế chế...."

lỡ mồm nói vậy, Chán!

Cái gì chớ, vụ về chơi Đế chế là em thích nè, ko hiểu các bác lớn rùi thì sao. Riêng e, thì em thấy: :cheers: yêu nhiều thì yếu, chơi nhiều thì chán... Có gì đâu phải bùn khi không có em nào bên cạnh đâu nhi? Khi có nhiều quá thì lại chán, lại muốn có 1 không gian yên tĩnh như em... Đau khổ thiệt!!!

8. Em tìm trên diễn đàn thấy có rất nhiều bài viết mà các anh chị đã từng thảo luận về chuyển đổi font chữ trong bản vẽ kỹ thuật. Nhưng lại không thấy có 1 bài nào về chuyển font chữ về bảng mã Vni_Helve Condese, mà toàn là font chữ Aria và TCVN mà thôi.

vậy có anh chị nào có thể giúp em sửa lại cái lisp mà em tìm thấy trên diễn đàn, để em có thể đổi tất cả các font chữ trong bản vẽ kỹ thuật của em về font chữ Vni_helve Condese được ko? Hiện tại bên cty em dùng font chữ chuẩn là VNI_Helve Condese. Mỗi lần nhận bản vẽ từ nơi khác về, em phải sửa lại font chữ rất là khổ cực.

Cảm ơn các anh chị nhiều.

Duới đây là 1 Lisp mà em tìm thấy trên diễn đàn, và em nghĩ khá tương đồng với Lisp em cần sử dụng (Nhưng em không biết sửa sao cho đúng nhu cầu của mình cần nữa)

Lisp V2T này là em chép trong bài viết của anh Nguyễn Hoành trên diễn đàn nha.

(defun c:V2T (/ sst)

(setq tapsua (list

(cons "®" "ñ")

(cons "§" "Ñ")

(cons "µ" "aø")

(cons "¸" "aù")

(cons "¶" "aû")

(cons "·" "aõ")

(cons "¹" "aï")

(cons "©" "aâ")

(cons "¢" "AÂ")

(cons "Ç" "aà")

(cons "Ê" "aá")

(cons "È" "aå")

(cons "É" "aã")

(cons "Ë" "aä")

(cons "¨" "aê")

(cons "¡" "AÊ")

(cons "»" "aè")

(cons "¾" "aé")

(cons "¼" "aú")

(cons "½" "aü")

(cons "Æ" "aë")

(cons "Ì" "eø")

(cons "Ð" "eù")

(cons "Î" "eû")

(cons "Ï" "eõ")

(cons "Ñ" "eï")

(cons "ª" "eâ")

(cons "£" "EÂ")

(cons "Ò" "eà")

(cons "Õ" "eá")

(cons "Ó" "eå")

(cons "Ô" "eã")

(cons "Ö" "eä")

(cons "×" "ì")

(cons "Ý" "í")

(cons "Ø" "æ")

(cons "Ü" "ó")

(cons "Þ" "ò")

(cons "ß" "oø")

(cons "ã" "où")

(cons "á" "oû")

(cons "â" "oõ")

(cons "ä" "oï")

(cons "«" "oâ")

(cons "¤" "OÂ")

(cons "å" "oà")

(cons "è" "oá")

(cons "æ" "oå")

(cons "ç" "oã")

(cons "é" "oä")

(cons "¬" "ô")

(cons "¥" "Ô")

(cons "ê" "ôø")

(cons "í" "ôù")

(cons "ë" "ôû")

(cons "ì" "ôõ")

(cons "î" "ôï")

(cons "ï" "uø")

(cons "ó" "uù")

(cons "ñ" "uû")

(cons "ò" "uõ")

(cons "ô" "uï")

(cons "­" "ö")

(cons "¦" "Ö")

(cons "õ" "öø")

(cons "ø" "öù")

(cons "ö" "öû")

(cons "÷" "öõ")

(cons "ù" "öï")

(cons "ú" "yø")

(cons "ý" "yù")

(cons "û" "yû")

(cons "ü" "yõ")

(cons "þ" "î")

)

tapsua (mapcar '(lambda (x)

(cons (cdr x) (car x))

)

tapsua

)

)

(defun cf (stsua)

(defun pos (sub st / l1 l2 index)

(setq index 1

l1 (strlen sub)

l2 (strlen st)

)

(while

(and (<= (+ index l1 -1) l2) (/= sub (substr st index l1)))

(setq index (1+ index))

)

(if (= sub (substr st index l1))

index

nil

)

)

(setq stdich stsua

stht stdich)

(foreach pt tapsua

(setq

cansua (car pt)

suabang (cdr pt)

)

(while (wcmatch stht (strcat "*" cansua "*"))

(setq

vitri (pos cansua stdich)

stdich (strcat (substr stdich 1 (1- vitri))

suabang

(substr stdich (+ vitri (strlen cansua)))

)

vitri (pos cansua stht)

stht (strcat (substr stht 1 (1- vitri))

(substr stht (+ vitri (strlen cansua)))

)

)

)

)

stdich

)

(defun VNI2TCVNone

(ent / daichuoi index stdich chuht CHUSUA)

(setq

tt (entget ent)

old (assoc 1 tt)

stsua (cdr old)

stdich (cf stsua)

tt (subst (cons 1 stdich) old tt)

)

(entmod tt)

(entupd ent)

)

(defun sudung (ham ss / sodt index entdt soapp)

(setq sodt (cond

(ss (sslength ss))

(t 0)

)

soapp 0

index 0

)

(repeat sodt

(setq entdt (ssname ss index)

index (1+ index)

)

(if (ham entdt)

(setq soapp (1+ soapp))

)

)

soapp

)

(princ "\nConvert text from VNI to TCVN3 - © CADViet.com")

(setq sst (setq ss (ssget '((0 . "TEXT")))))

(sudung VNI2TCVNone sst)

(princ)

)

(princ

"\nConvert text from VNI to TCVN3 - free lisp from www.cadviet.com"

)

(princ "\ntype V2T to start!")

(princ)

• Vote tăng 1

9. Các anh à em đang gặp một chút rắc rối thế này mong các Pro chỉ giáo cho em với.Em đang lam trong quán in CAD và mỗi lần em mở một bản vẽ mới để in thì em lại phải tạo lại khung bản vẽ và khung tên rồi mới scale cho phù hợp với hình cần in rồi mới in được.Bây jờ em muốn tạo khung bản vẽ rồi chèn vào làm Block sau đó mình chỉ Insert vào bản vẽ là được nhưng em làm thử thì không được nó chỉ chèn được trong bản vẽ mà mình đã tạo thôi còn sang bản vẽ mới thì không chèn được và bản vẽ mới đó không có Block mà mình cần chèn.

liệu có cách nào dùng block đó cho tất cả các bản vẽ mà mình mở ra không vậy hả các bác.Em thank trước nha.Rất mong sự giúp đỡ của các bác

Cách giải quyết tốt nhất đối với bạn là: "Nên học xài Xref đi là vừa, Xref nó có thể giải quyết hết các vấn đề của bạn đó" Và hiện tại trên diễn đàn đã có rất nhiều bài thảo luận về cách sử dụng Xref. bạn có thể tham khảo tại đây http://www.cadviet.com/forum/index.php?showtopic=133 chúc bạn thành công.

10. Lời chúc muộn mằn

Tặng anh phamthanhhungks

Mừng anh hai mốt tuổi

Mặt anh luôn hồng tươi

Dưới ánh nắng mặt trời

Mừng anh thêm tuổi mới!

Chúc anh được khoẻ re

Hồn nhiên giữa bạn bè!

Tâm hồn luôn tươi trẻ!

Em chỉ viết vài dòng

Tặng anh ngày sinh nhật

Em sợ dài lòng thòng

Chắc là anh giận mất!

Thơ em vốn không hay

Chỉ mong anh đón nhận!

Những lời chúc muộn mằn

Khi nào có người sửa ....ví nâng khăn

Anh hãy báo tin cho em anh nhé

Cầu mong anh kiếm được cô vợ trẻ

Tựa vai anh đi suốt chặng đường đời

cảm ơn sis haanh về bài thơ nha :tongue2:

11. ĐÊM KHÔNG NGỦ

Rồi lại có những đêm anh không ngủ.

Ngồi trong (trông) đèn, trong (trông) mắt, ngắm sao khuya.

Tâm hồn Anh là một mớ bộn bề (...)

Chìm xuống những, những màn đêm sâu thắm.

Từ lâu em đã thích Topic "Thơ của MEM" trên diễn đàn rùi, nhưng lại không bao giờ tham gia thơ văn ... gì trong đó hết. Tiện thể đêm nay em không ngủ, ngồi viết 1 đoạn thơ ngắn Up lên diễn đàn chơi (Thơ em viết dở, mong anh chị em chém nhẹ tay nha) không biết bây giờ có anh chị em nào cũng không ngủ và đang online trên diễn đàn giống em không nhỉ? Nếu có, và nếu cũng thik thơ văn thì có thể cùng em hoàn thiện bài thơ này được ko? :bigsmile:

Bùn bà cố, hẻm có ai đang không ngủ giống mình... Đành vậy, lượn phố thôi. phố đêm thật đẹp

12. ĐÊM KHÔNG NGỦ

Rồi lại có những đêm anh không ngủ.

Ngồi trong (trông) đèn, trong (trông) mắt, ngắm sao khuya.

Tâm hồn Anh là một mớ bộn bề (...)

Chìm xuống những, những màn đêm sâu thắm.

Từ lâu em đã thích Topic "Thơ của MEM" trên diễn đàn rùi, nhưng lại không bao giờ tham gia thơ văn ... gì trong đó hết. Tiện thể đêm nay em không ngủ, ngồi viết 1 đoạn thơ ngắn Up lên diễn đàn chơi (Thơ em viết dở, mong anh chị em chém nhẹ tay nha) không biết bây giờ có anh chị em nào cũng không ngủ và đang online trên diễn đàn giống em không nhỉ? Nếu có, và nếu cũng thik thơ văn thì có thể cùng em hoàn thiện bài thơ này được ko? :bigsmile:

13. Đây là phần tiếp theo của topic Viết lisp theo yêu cầu, mời các bạn tiếp tục thảo luận.

Lâu lắm mới lên lại diễn đàn CAD việt, Chúc diễn đàn ngày càng phát triển.

Thank bác Hoành, bác SSG, bác Tuệ và ... Đã huớng dẫn nhiệt tình và giúp đỡ cho những aem mới vào nghề...

Như là 1 sự giúp đỡ khỏi đầu mới... hjhj

14. Lâu lắm không gặp lại mấy vấn đề về CAD. Hum nay lại gặp bùn ghê.

Hum nay bên em đang đưa phương án cho 1 công trình chung cư ở Vũng Tàu. Nhưng hiện tại bên A chỉ giao cho bên em 1 bản vẽ tổng thể bằng A3, trong đó có hình tổng mặt bằng và diện tích khu đất. Em đã Scan bản vẽ và chuyển nó sang file dxf để có 1 bản vẽ CAD hiện trạng khu đất 1 cách tương đối nhất. Nhưng khi scale lại khu đất cho đúng diện tích với điện tích thực của khu đất thì không cách nào làm được (mệt mỏi ghê, thử mọi cách nhưng vẫn bó tay) Aem nào có cách nào scale 1 hình theo tỉ lệ diện tích không (Lưu ý: Diện tích chứ không phải theo 1 trục, hay tim) nếu có thì share em với. Còn nếu không ai có liệu bác Tue, hay bác Hoành có thể giúp em với được không? không biết vấn đề này Autolisp có thể giải quyết được ko đây? Nếu được thì cho em 1 cái Lisp scale bản vẽ theo diện tích dùm em với.

Em có Úp khu đất đính kèm vào có gì nhờ anh em tham khảo và góp ý tìm cách giải quyết giúp mình với nhé (mình đang cần khu đất này gấp)

Diện tích khu đất mà em cần là 12.934m2

Chân thành cảm ơn các aem đã đọc qua Reply này của mình và góp ý giúp đỡ mình. Thank

http://www.cadviet.com/upfiles/khu_dat_can...en_S12934m2.dwg

15. Chúng ta hãy bắt đầu khởi động lại lớp học revit.

Đặt viên gạch đầu tiên, chúng ta hãy xem đoạn Video sau đây:

http://revit.cadviet.com/REVIT_8_1_Introduction.zip

download về, giải nén với password là: www.cadviet.com

Đoạn phim trên được cắt nhỏ thành 4 để 'bỏ vừa' Youtube

Chúng ta cứ xem trước đã không cần hiểu tiếng Anh, mục đích của việc xem:

- biết được Revit làm được gì

- cách tư duy khi tạo và hiệu chỉnh đối tượng trong revit

- các giao diện chính của revit, để thông qua nó chúng ta điều khiển được revit

Sau đó chúng ta bắt đầu thảo luận chi tiết từng vấn đề một.

Lâu quá, lâu quá. Đợi mãi cuối cùng cũng đã đợi được. Thank bác Hoành nhìu nhìu.

16. Làm việc với block thật sự hiệu quả nếu chúng ta biết rõ về nó: từ cad 2006 trở đi block còn có thêm nhiều điều tuyệt vời, mình xin giới thiệu 1 trong số đó, những điều tuyệt vời bên cạnh các bạn hãy cùng chia sẻ với mọi người nhé:

Đây là file mọi người xem trước sản phẩm, nếu thấy hay thì đọc tiếp

Tạo hoạt động lật cho block:

bước 1 :

Trước tiên bạn tạo một block ví dụ như của tôi:

bước 2 :

Vào edit block bạn sẽ thấy bảng block authoring Palettes:

trong thẻ Parametters bạn chọn Flip parameter rồi chọn trục mà bạn muốn đối tượng của mình sẽ lật.

bước 3:

sang thẻ Actions bạn chọn Flip action rồi chọn vào trục bạn vừa tạo.

Cuối cùng bạn close block thế là bạn đã có một block có hiệu ứng lật, lúc này bạn đã dễ dàng thay đổi hướng lật của đối tượng chỉ bằng 2 lần click chuột(khỏi phải mi hay rotate.

bác Gp14 ơi!

Nhờ bác chút, em cũng có bít qua một chút về tính năng hay của block mà bác nó rùi. Hiện tại em đang có 1 bộ thư viện về Kiến trúc, và ..... Hiện tại em đang muốn tạo thêm nhiều thư viện chi tiết kiến trúc nữa " Dựa theo những tính năng đã có mà em vừa Up lên diễn đàn đây " Nhưng thật sự còn một số tính năng nữa em chưa bít làm. VD; Như ghép nhìu block vô 1 block và ... có gì nhờ bác tham khảo file rùi bóc xé nó ra hướng dẫn cho em và mọi người bít cách làm dùm nha. Thank bác nhìu. Chúc bác và aem cadviet có một ngày cuối tuần vui vẻ.

Visit My Website

Đây là một file nhỏ về block của cửa.