Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

gravedigger

Thành viên
  • Số lượng nội dung

28
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

1

Bài đăng được đăng bởi gravedigger

1. Lâu lâu ko động đến lisp lại ngứa ngáy vào sửa cái này :D .

Updated Thêm chức năng "Plot scale" . Có thể chọn in theo các tỷ lệ khác nhau.

Link download tại #1

Mình toàn dùng lisp của bạn để in vì thấy giao diện đơn giản và tính năng cũng đủ dùng. Tuy nhiên mình thấy chương trình còn hạn chế trong những trường hợp sau:

1. Trong file mình in có nhiều bản vẽ được sắp xếp từ trái sang phải. Mình dùng khung tên Xref từ 2 bản vẽ khác vào bao gồm 1 khung tên dọc và 1 khung tên ngang. Các khung tên dọc và ngang nằm xen kẽ lẫn nhau. Khi đó dùng lisp của bạn mình pick vào phần in block thì chỉ in đc 1 loại khung tên.

Do đó mình muốn in các bản vẽ trong file này thì phải in các khung tên dọc trước sau đó mới in các khung tên ngang hoặc ngược lại=> sẽ phải tự sắp xếp lại bản vẽ bằng tay sau khi in ra, nhiều khi rất mất thời gian.

2. Trong file của mình dùng khung tên là rectang bình thường nhưng không cùng layer. Trường hợp này hoặc mình phải mất công chuyển tất cả khung tên về cùng 1 layer hoặc cứ pick chọn từng khung để in tương đối mất nhiều thời gian.

Mình mạo muội xin để xuất là bạn cho thêm một tính năng in theo bắt điểm đầu điểm cuối khung tên. Như vậy tuy thủ công một chút nhưng có thể in được tất cả các trường hợp bản vẽ. Cám ơn bạn.

• Vote tăng 1

2. Thanks bác Mũn nhé. Em nghe bác cài thử 3dsmax 2010 64bit và kết luận là chạy chậm hơn 3dsmax 2012 (khởi động, thao tác khi đã vào trong chương trình). Vậy là em quyết định ghost lại máy, tinh chỉnh hệ thống để chạy nhanh nhất, sau đó em cài lại 3dsmax 2012. Kết quả là hài lòng với 3dsmax2012. Tốc độ em thấy là chấp nhận được với cấu hình con máy của em. Và đặc biệt là được dùng hàng mới với rất nhiều ưu điểm mà em còn chưa biết. Em khuyên các bác hãy chuyển hết lên 3dsmax 2012 đê.

3. Em không phải là dân liên quan đến xây dựng hoặc kiến trúc, em muốn dùng 3dsmax chỉ để tự vẽ và bố trí đồ trong căn hộ của em. Em có dùng thử Sketchup và đã bố trí được như ý, tuy nhiên Vray trong Sketchup render chậm quá, em nghe nói là 3dsmax render nhanh hơn nhiều. Hiện tại em đang sử dụng laptop ThinkPad T400 chip P8600; ram DRRIII 4G; graphic card ATI 3470 512M; Win7 64bit. Em mong các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em nên cài bản 3dsmax 64bit nào thì phù hợp với cấu hình con lap của em. Em có cài thử 3dsmax 2012 64bit cảm giác có vẻ hơi giật giật.

4. Thưa các bác, chắc ai làm thiết kế đều biết hiệu quả khi kết hợp autocad với excel. Công việc của em hiện đang có nhu cầu sau: Em có 1 file cad, 1 file excel như hình dưới

Cụ thể:

1. Trong cad em có các cả dtext và mtext như hình. Font TimeNewroman hoặc font khác nói chung là unicode.

2. Em có một file excel với dữ liệu nhập vào như hình trên. Font TimeNewroman hoặc font khác nói chung là unicode.

Nhờ các bác viết hộ em 1 lisp với nội dung sau với ạ:

1. Lệnh của lisp. VD: changetext

2. Hiện dưới command hoặc cạnh con trỏ: Change text/Insert text Với "C" là chọn change text và "I" là chọn insert text mới.

3.1 Nếu ấn chọn Changetext:

3.1.1 Chọn đối tượng text trong cad, enter

3.1.2 Bật hộp thoại chọn file excel, enter=>changetext (Với yêu cầu là các text sau khi change vẫn giữ nguyên thuộc tính text hiện có trong cad, VD: Căn trái, chữ hoa, font, cỡ chữ...

Sẽ có các trường hợp xảy ra:

- File excel chứa dữ liệu có các hàng và cột < hàng và cột trong cad đã chọn=> chỉ changetext những phần có trong excel, các text khác trong cad giữ nguyên.

- File excel chứa dữ liệu có các hàng và cột > hàng và cột text trong cad đã chọn=>chỉ changetext những phần text đã lựa chọn trong cad.

- File excel chứa dữ liệu có các hàng và cột = hàng và cột text trong cad đã chọn=>changetext.

3.2 Nếu ấn chọn Inserttext:

3.2.1 Hỏi cỡ chữ, em chọn vd là 200 enter. Text style thì theo text style đang chọn ạ.

3.2.2 Hỏi khoảng cách các dòng/Khoảng cách các cột: vd 100 enter; 200 enter

3.2.3 Insert text (dtext ạ) vào bản vẽ. em đưa con trỏ chọn vị trí và pick.(Đến đoạn này em khó mô tả lắm đại loại nó như lệnh move sau khi mình đã chọn đối tượng ấy ạ. Khi đó em di con trỏ đến đâu sẽ hiện phần em cần move đến đó để xem trước, sau đó em thấy ok rồi thì pick chuột thế là đối tượng được move tới vị trí mớ.

Em không biết là nhờ các bác vậy có quá không, mong các bác viết hộ em 1 lisp có tác dụng như trên em mô tả với ạ. Em cám ơn các bác rất nhiêu.

Note: em có post riêng một bài rồi nhưng không thấy bác nào giúp em nên em post thêm bài vào trong Viết lisp theo yêu cầu [phần 2]. Mong các Mod thông cảm cho em nhá.

5. Hề hề hề,

Hay, hay, hay. Cái vụ này tuy hơi lẩm cẩm một tí nhưng mà lại có thể giải được cái bí mà bạn gravedigger đặt ra. Để mình ngâm thêm vài bữa hỉ.????

Hi bác giúp em với nhé. Em chỉ biết diễn đạt ý tưởng như trên em mô tả thôi ạ. Em trình bày ở trên là ngôn ngữ "nói"; có gì không đúng, không thực tế với ngôn ngữ máy tính, ngôn ngữ lập trình thì các bác chỉnh lại theo ý các bác nhé miễn là các bác giúp em thực hiện được các công việc changetext hoặc inserttext như trên là được. Ngu ý của em là sau khi changetext hoặc inserttext thì trong cad nó là dtext ấy ạ chứ không phải là Mtext. Em xin cám ơn các bác đã quan tâm đến các vấn đề của em.

6. Thưa các bác, chắc ai làm thiết kế đều biết hiệu quả khi kết hợp autocad với excel. Công việc của em hiện đang có nhu cầu sau: Em có 1 file cad, 1 file excel như hình dướieeee.png

Cụ thể:

1. Trong cad em có các dtext hoặc mtext như hình. Font TimeNewroman hoặc font khác nói chung là unicode.

2. Em có một file excel với dữ liệu nhập vào như hình trên. Font TimeNewroman hoặc font khác nói chung là unicode.

Nhờ các bác viết hộ em 1 lisp với nội dung sau:

1. Lệnh của lisp. VD: changetext

2. Hiện dưới command hoặc cạnh con trỏ: Change text/Insert text Với "C" là chọn change text và "I" là chọn insert text mới.

3.1 Nếu ấn chọn Changetext:

3.1.1 Chọn đối tượng text trong cad, enter

3.1.2 Bật hộp thoại chọn file excel, enter=>changetext (Với yêu cầu là các text sau khi change vẫn giữ nguyên thuộc tính text hiện có trong cad, VD: Căn trái, chữ hoa, font, cỡ chữ...

Sẽ có các trường hợp xảy ra:

- File excel chứa dữ liệu có các hàng và cột < hàng và cột trong cad đã chọn=> chỉ changetext những phần có trong excel, các text khác trong cad giữ nguyên.

- File excel chứa dữ liệu có các hàng và cột > hàng và cột text trong cad đã chọn=>chỉ changetext những phần text đã lựa chọn trong cad.

- File excel chứa dữ liệu có các hàng và cột = hàng và cột text trong cad đã chọn=>changetext.

3.2 Nếu ấn chọn Inserttext:

3.2.1 Hỏi cỡ chữ, em chọn vd là 200 enter. Text style thì theo text style đang chọn ạ.

3.2.2 Hỏi khoảng cách các dòng/Khoảng cách các cột: vd 100 enter; 200 enter

3.2.3 Insert text (dtext ạ) vào bản vẽ. em đưa con trỏ chọn vị trí và pick.(Đến đoạn này em khó mô tả lắm đại loại nó như lệnh move sau khi mình đã chọn đối tượng ấy ạ. Khi đó em di con trỏ đến đâu sẽ hiện phần em cần move đến đó để xem trước, sau đó em thấy ok rồi thì pick chuột thế là đối tượng được move tới vị trí mớ.

Em không biết là nhờ các bác vậy có quá không, mong các bác viết hộ em 1 lisp có tác dụng như trên em mô tả với ạ. Em cám ơn các bác rất nhiêu.

7. Xin chào các bác trên diễn đàn. Em có một câu hỏi chắc cũng là quan tâm của nhiều bạn. Em xử dụng autocad cũng đã lâu, công việc vẽ chỉ dừng ở mức thông thường. Em làm bên ngành điện. Việc vẽ xà sứ, chi tiết máy biến áp, bố trí thiết bị trong phòng... là thường xuyên. Việc này cad 2d hoàn thành rất tốt nhiệm vụ. Nay em có nhu cầu vẽ 3d bố trí thiết bị nhà trạm. Xin hỏi các bác em nên học và sử dụng chương trình gì để có thể:

1. Vẽ phối cảnh nhà trạm, bố trí thiết bị trong trạm (trạm biến áp xây trong nhà, trạm treo nơi công cộng...

2. Bản vẽ 3d có khả năng liên kết với cad để em có thể tận dụng những bản vẽ thiết bị 2d sãn có.

3. Từ bản vẽ 3d có thể xuất hình chiếu bằng chiếu cạnh và chiếu đứng nhà trạm và xuất được sang cad 2d. trên hình vẽ có thể hiện kích thước.

4. Có thể xuất bản vẽ mặt cắt với vết cắt tùy ý.Trên hình vẽ có thể hiện kích thước.

Xin cám ơn các bác.

8. Thật sự em cũng không biết để tiêu đề của chủ đề ntn. Tình hình là em bị vấn đề sau:

- Khi em ấn Ctrl+n để tạo bản vẽ mới. Bình thường nó sẽ hiện ra một bảng để chọn chuẩn loại bản vẽ và ấn ok. Giao diện rất trực quan. Nhưng giờ em ấn Ctrl+n thì mọi giao diện không còn nữa mà tất cả nó hỏi ở dòng lệnh rất khó thao tác và save. Mong các bác giúp em một tay, em muồn hỏi nguyên nhân tại sao bị như vay, cách khắc phục. Hic trong khi chờ các bác tư vấn thì em đang cài lại cad để làm việc cho kịp.

9. Tình hình là thế này. Em có con lap T400 cấu hình cũng tốt, chạy win Vista bản quyền thì cad chạy bình thường không hề có vấn đề gì. Nay em cài Win 7 về dùng thì gặp trường hợp là cài Cad 2008 chạy autorun trên đĩa thì không thể cài được. Nếu em chạy file acad.exe thì cài được tuy nhiên khôn ổn định, cứ file nào có exref thì di chuột vào trong vùng có nền exref là bị giật. Em chuyển sang cài cad 2010 thì cài rất ngon lành nhưng với file exref như trên thì cũng lại bị giật.

Em muốn hỏi cách khắc phụ tình trạng trên mà không phải hi sinh Win7 (Vista và XP thì em không bị hiện tượng trên kể cả với cad 2010, phần cứng thì em nghĩ máy em cũng đủ mạnh).

10. Em không phải là dân kiến trúc ,xây dựng nên ko biết cách bố trí thiết bị điện trong nhà trung cư or nhà biệt thự or nhà dân...Mong bác nào có bản vẽ cad về bố trí thiết bị điện mẫu trong các công trình trên thì Post lên giúp em với. Xin chân thành cám ơn!

11. Là thế này:mình muốn truy bắt 1 điểm nằm giữa 2 điểm đc tạo ra bởi 1 đường thẳng cắt 2 đường thẳng song song.Mình dùng cách thủ công là vẽ thêm 1 đoạn thẳng nối 2 điểm đó lại rồi dùng cách truy bắt điểm Midpoint của đoạn thẳng đó sẽ đc điểm nằm giữa 2 điểm kia, nhưng cách này thủ công quá mất thời gian. Bạn nào có cách hay và đơn giản thì bảo mình với.Rất mong tin Thank