Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

nikizi

Thành viên
  • Số lượng nội dung

60
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi nikizi

1. Vào lúc 28/11/2019 tại 08:58, khacdinh2009 đã nói:

Mình đã đọc diễn đàn. Cho mình hỏi chút. Ad có cách nào đổi lệnh tắt trong Speed cad không ah? Vì 1 số phần lệnh của mình trùng vs Speed cad. Trân trọng !

Không ạ. Vì file lisp đã được đóng gói dạng *.vlx nên không có cách nào can thiệp để chỉnh sửa ạ.

Đó cũng là lý do sau 1 thời gian em chuyển sang dùng định dạng .*.lsp :D

2. Nhân tiện chủ đề em xin phép hỏi mọi người chút ạ.

Em đang sử dụng bản autocad 2007 (32 bit) và bản autocad 2010 (64 bit) trên pc, sử dụng win7 bản 64 bit. Mỗi khi lưu file bản vẽ bằng cad 2010 về định dạng cad 2007 thì tốn thời gian rất lâu (~ 1p). Nếu lưu file dưới định dạng cad 2010 thì bình thường. Mặt khác khi sử dụng bản autocad 2010 32 bit thì lưu file về định dạng 2007 lại hoàn toàn bình thường. Em không rõ nguyên nhân vì sao, mong mọi người có kinh nghiệm giải đáp dùm ạ. Em cám ơn :)

3. Vào lúc 16/1/2019 tại 10:32, dieptp đã nói:

Lượm lặt được một lisp khá hay về chủ đề chặt đường-đoạn. Nay chia sẻ với các bạn.

Lisp này chặt đường theo khá nhiều cách. trong đó có 3 cách chính mà giao diện mybreak đem đến. Các bạn có thể tham khảo trong video mình gửi kèm Video

MYBREAK_ BreakObjects22.LSP

Con hàng ngon quá anh ơi ^^

4. Theo tớ nếu bạn đang cày cuốc làm thiết kế, muốn thể hiện bản vẽ theo chuẩn ISO của công ty hoặc theo tiêu chuẩn của bạn thì hãy ngồi ngâm cứu chứ ngồi chỉnh sửa đống lisp theo tiêu chuẩn cá nhân lâu lắm. Đã bập vào rồi còn bị nghiện cơ, hehehe. Nếu ít thời gian thì bộ Speedcad của anh ghost 8.3 là ok rồi :D Đủ cho anh em xài tẹt bô.

5. Tớ dùng speedcad 2.0 được khoảng 2 năm rồi gỡ bỏ, chỉ để lại bộ cài cho mục đích cài font :D Không phải vì bộ đó không hữu ích mà muốn tùy chỉnh theo cá nhân của mình. Bộ lisp của anh ghost dùng file *.vlx nên không tùy chỉnh cũng như một số lệnh cần nhưng không sử dụng theo ý mình được :D

Tớ liệt kê những lệnh hay dùng và tìm lisp tương ứng trên diễn đàn vì chủ yếu lisp của anh ghost8.3 tổng hợp trên cadviet. Lisp nào cần thì chỉnh sửa theo ý của mình, tất cả đều là file *.lsp. Chỉ cần ném cái đường dẫn folder lisp đó vào đường dẫn support trong cad thì chiến hết, không phải lo cài đặt.

Tớ cũng định ngâm cứu làm Menu nhưng nghĩ không cần thiết vì dùng lệnh tắt quen rồi, hehehe.

P/s: tớ thấy giang hồ đồn cad 2009 hay lỗi font thì phải, cứ 2007 mà chiến <3 Chúc vui!

6. 22 phút trước, ThinhBK đã nói:

Chào các bác! E có vấn đề muốn tham khảo ý kiến ạ: Sau khi e lập xong file Sheetset cho dự án:

1. E muốn đánh số ký hiệu bản vẽ (đã link với currentsheetsetnumber) một cách nhanh nhất (từ E-01 đến E-100 chằng hạn) thì làm thế nào ạ, ví như có lisp để e đỡ phải quay tay từng sheet chẳng hạn, hoặc liên kết vs 1 file exel sau đó sửa trên exel chẳng hạn, các bác chỉ giúp em.

2. Khi xuất danh mục bản vẽ tự động, e thấy các bái hướng dẫn đều chỉ xuất có 2 cột là tên và ký hiêu bản vẽ (đã link với sheettile và sheetnumber), nhưng e muốn xuất thêm 1 cột tỷ lệ (cũng link với sheetset) thì làm thế nào ạ?

Các bác chỉ giúp e với! E xin cảm ơn! 

1. Cũng đang đau đầu, đã làm được nhưng chưa ưng ý lắm :D

2. Muốn xuất danh mục có tỷ lệ thì dùng có thể dùng lệnh eattext.

Block khung tên đặt 3 thuộc tính attribute như sau:

- Tên bản vẽ

- Ký hiệu bản vẽ

- Tỷ lệ bản vẽ

Dùng lệnh Eattext, chọn block khung tên cần trích xuất dữ liệu. Xuất ra file *.csv, mở bằng Excel, biên tập lại rồi Ctrl +C -> Ctrl + V vào bản vẽ

Chúc vui :D

7. 18 phút trước, quang_lac đã nói:

Kí hiệu bản vẽ thì đơn giản mà, bạn tạo field và link đến ctab thôi 

Dạ anh, link tới ctab xong dùng lisp rename tên layout hàng loạt để đánh số thứ tự phải không ạ?

Mục đích của em để Ký hiệu bản vẽ link tới CurrentSheetNumber là để chèn thống kê bản vẽ bằng cách Insert Sheet list Table anh ạ :D
    Link tới ctab lúc Insert Sheet list Table thì không hiển thị ký hiệu bản vẽ ạ :D (Phần khoang đỏ trong bản vẽ)

8. 1 giờ} trướ}c, Biet ve CAD đã nói:

@levanhuong1989 bạn nhầm chút rùi, lisp trên của mình áp dụng cho block trong 1 bản vẽ

Còn set số thứ tự trong sheetset nó khác, bao gồm stt của nhiều layout, của nhiều bản dwg trong cái sheet đó

Ngồi mà gõ cái này thì cũng mỏi tay

Dạ anh hiểu đúng ý em rồi ạ.

Cách của bạn @levanhuong1989 nêu nếu áp dụng cho công trình nhà dân gộp chung bản vẽ kiến trúc và kết cấu vào làm 1 file, bản vẽ thể hiện trong model và trình bày bên layout thì ổn ạ.

Nhưng đối với 1 dự án gồm nhiều hạng mục,  nhiều bản vẽ thì ngồi gõ tên và đánh số thứ tự cực lắm.

Em đang gán 2 thuộc tính attribute của block khung tên tương ứng với CurrentSheetTitles (Tên bản vẽ) và CurrentSheetNumber (Ký hiệu bản vẽ). Thằng tên bản vẽ em đã xử lý xong, còn ông ký hiệu đang ngâm cứu ạ :D

9. Dạ, em chào anh @Nguyen Hoanhạ. Em có câu hỏi muốn anh và mọi người giải đáp luôn trong topic này giúp em ạ:

Em dùng cách vẽ trong model và trình bày bản vẽ bên layout. Mỗi layout tương ứng với 1 bản vẽ nên chủ yếu sử dụng sheetset để in ấn và quản lý bản vẽ. Mỗi layout em sử dụng 1 block khung tên có các thuộc tính attribute tương ứng với tên bản vẽ và ký hiệu bản vẽ. Tên bản vẽ em đã có thể chỉnh sửa và update hàng loạt một cách tự động, chỉ còn ký hiệu bản vẽ (Sheet number) là đang tìm hiểu nhưng chưa có kết quả. Đối với những dự án lớn có khoảng > 100 bản vẽ thì việc ngồi gõ ký hiệu bản vẽ cực quá T_T

Anh cho em hỏi có cách nào để đánh ký hiệu bản vẽ (Sheet number) một cách tự động không ạ?

Em cám ơn anh.

10. Đối tượng không phải text là gì hả bạn? Block Att hay cái gì?

Bạn có thể tham khảo thêm 2 lisp này, free luôn, heheheh

1. Copy tăng dần theo thứ tự của chữ viết theo kiểu Text hoặc Mtext . Lệnh CCC

2. Copy tăng dần theo thứ tự của Block thuộc tính . Lệnh OCA