Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

xgame

Thành viên
  • Số lượng nội dung

41
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi xgame

1. Mình dùng cad 2010, bản vẽ trong model là 1/1. trong bản vẽ đó mình vẽ 1 đoạn thẳng bằng với kích của 1 đoạn được trên bản vẽ đó thì kích thước thước của đoạn mới lại dài hơn đoạn trong bản vẽ gốc, các bác xem file minh họa sau:

file của mình đây, nhờ các bác giúp đỡ : 

https://drive.google.com/file/d/0B3vIkcB2lDV8b2VrVmc4Qzl4RWc/view?pref=2&pli=1

2. khi e vẽ 1 đoạn thẳng với kích thước  đúng bằng kích thước e đã đo được trong bản vẽ này thì thì nó lại dài gấp mấy lần đoạn trong bản vẽ gốc. 

Nhờ các bác xem giúp e bản vẽ này người ta vẽ tỷ lệ gì, Cảm ơn mọi người đã đọc.

https://drive.google.com/open?id=0B3vIkcB2lDV8OHhXb0pLZ1g3YjQ

3. Chào mọi người. Mình đang muốn mua một máy in mà chủ yếu dùng cho in bản vẽ, dùng tại gia đình, in cũng không nhiều, không cần quan tâm đến tốc độ in mà chỉ cần chất lượng bản in (thể hiện được đấy đủ chi tiết các nét vẽ mảnh...), máy chạy ổn định, ít bị lỗi cartridge... với giá thành dao động trong khoảng trên dưới 2tr. Rất mong nhận được sự tư vấn từ mọi người. Xin chân thành cảm ơn.

Tự viết bài rùi tự trả lời, hic :s_dead: . Mình đang phân vân giữa 3 em "HP P1005" vs "SamSung ML1640" vs "Canon LBP 3050" . 2 em HP và Canon trên thấy nói là cartidge nhỏ, đổ được ít mực, khó tháo --> hay bị lỗi cartrigde. Còn SamSung thì cartrigde to hơn. Nhưng lại thấy bảo dòng SS dùng không được ổn lắm. Vậy là chẳng biết nên chọn em nào???

4. Chào mọi người. Mình đang muốn mua một máy in mà chủ yếu dùng cho in bản vẽ, dùng tại gia đình, in cũng không nhiều, không cần quan tâm đến tốc độ in mà chỉ cần chất lượng bản in (thể hiện được đấy đủ chi tiết các nét vẽ mảnh...), máy chạy ổn định, ít bị lỗi cartridge... với giá thành dao động trong khoảng trên dưới 2tr. Rất mong nhận được sự tư vấn từ mọi người. Xin chân thành cảm ơn.

5. Cái này không phải sự cố mà bản chất của nó như vậy, bạn không thể làm gì hơn được, phải dùng cách khác thôi! Khi ghi dim cho mline, tính năng dimassoc bị vô hiệu hoá bởi chính... AutoDesk! Bạn vào properties của dim là thấy. Lý do thì bạn thử vẽ 1 mline gấp khúc và tự suy luận khắc hiểu.

Không hẳn vậy, trong một số bản vẽ khi tôi DIM cho line cũng bị hiện tượng "dimassoc=No" ,tức là tính năng dimassoc cũng bị vô hiệu hóa. Có cách nào để chỉnh "dimassoc=No" thành Yes không vậy pác

6. Ai đó chơi bạn rồi!

Bạn gõ lệnh mirrtext tại dòng command rồi chuyển thành 1. Sau đó dùng lệnh mirror để lật các text lại cho đúng.

Pác ơi kiu em với, lỗi này lại xảy ra rồi, không phải là do "ai đó chơi em", chẳng hiểu sao nữa. Em mở và vẽ bình thường ngay sau đó save rùi mở lại ngay thì lại bị lỗi trên. Toàn bộ bản vẽ (cả text và các đối tượng vẽ và DIM...nói chung là tất cả những gì có trong bản vẽ đó) đều bị lấy đối xứng ngược trở lại. Lại phải mất công ngồi chỉnh lại từng thứ một, mệt quá bác ơi. Có pác nào biết nguyên nhân vì sao không. File đây

7. Lần đầu làm...chuyện ấy :bigsmile:

Ôi ! Lần đầu tiên làm chuyện ấy, mình sợ. Ngay cả khi đã nằm xuống ngay cạnh anh ấy mà mình vẫn còn run. Mình toát cả mồ hôi. Mặc dù anh ấy làm rất nhẹ nhàng, từ từ, nhưng mình vẫn có cảm giác đau nhoi nhói của lần đầu tiên. Rồi đột nhiên anh ấy thúc thật mạnh vào da thịt mình. Đau quá...! Và rồi anh ấy nhẹ nhàng nói :"Không sao đâu em,sẽ qua nhanh thôi em à " . Rồi thì cũng xong, anh từ từ rút cái đó ra, cảm giác mới nhẹ nhàng và ngất ngây làm sao. Mình cảm thấy mãn nguyện. Mặc dù có một chút máu bị rớm ra mép của nó. Mình thấy tự hào vì lần đầu đi hiến máu nhân đạo

Một định nghĩa về ...con gái

Con gái là một chất màu trắng, ưa nhìn, có mùi thơm dễ thở. Tỷ trọng đối với thời gian cho bởi công thức d=M/t (M:kg, t: tuổi) - Trung bình "Gái" có trọng lượng 45kg khi 18 tuổi, chất "Gái" khó tan trong các môi trường bắn bida, sân banh, sân võ,... Nhưng dễ tan trong các môi trường như quán sinh tố, chè, kem, kẹo,... Tuy nhiên dưới áp suất của "cha mẹ" chất "Gái" có thể kết tủa "ở nhà" hoặc "trong xó bếp" nhưng khi gặp xúc tác "Trai", "Gái" sẽ hóa hơi và bay đi mất

Trong công viên

Chàng trai bèn hôn vào má cô gái. - Em thấy thế nào? Còn đau không? - Úi, hết đau rồi. Ít phút sau... - Ôi! Cổ em lại đau! Chàng lại hôn vào cổ nàng. - Còn đau không em? Cô gái bẽn lẽn: Hết... rồi... Cụ già ngồi gần đó cáu tiết liền hỏi: - Hỡi chàng trai tốt bụng, cháu có thể chữa được bệnh trĩ không?

Nhại theo quảng cáo dầu gội Clear của Bi (Rain)

Khi tôi chạy. Mọi người dõi theo từng bước chạy của tôi. Dồn Dập - Tự Tin - Thần Tốc. Tôi thích chạy. Chạy rất lôi cuốn. Lôi cuốn là phải chạy nhanh. Chạy nhanh thì mới thoát tội. Tôi là... CƯỚP...

-------------------

Có 1 anh lực sĩ mời bạn gái về nhà mình chơi. Về đến nhà, anh liền cởi áo, gồng tay lên và nói với cô bạn gái:" Chỗ này của tôi chứa được tới 10kg thuốc nổ đấy!!" Nói xong, anh liền cởi quần dài ra và tiếp:" Chỗ này của tôi chứa được tới 20kg thuốc nổ đấy" Khi anh cởi thứ cuối cùng thì cô bạn gái chạy mất. Anh liền đuổi theo và nói:" Tại sao cô lại bỏ chạy???" Mặt cô gái tái mét lại và sợ hãi nói:" Người anh nhiều.... thuốc nổ thế......mà.... cái ngòi lại..... ngắn tý thế kia, nếu tôi không chạy trước thì............. tôi bị nổ banh xác mất"

"Đồng Chí"

Quê hương anh gái đẹp rượu ngon.

Làng tôi à, bán mồi ngay cạnh đó.

Tôi với anh 2 người xa lạ.

Tự nhiên buồn, wánh lộn quen luôn !!

Chén bên chén mồi kế bên mồi.

Đêm uống chung ly thành đôi sâu rượu.

Đồng tửu !!!

Ruộng nương anh gán nợ bạn cày.

Gian nhà tranh mặc kệ gió ...tung bay.

Giếng nước gốc đa nhớ người ra ... quán.

Tôi với anh biết từng cơn chuếnh choáng.

Rét co vòi , quần áo đẫm rượu tây. Áo anh rách vai.

Quần jeans tôi xé 2 miếng.

Nụ cười buốt giá. Chân không giày.

Thương nhau tay nắm lấy cổ chai.

Đêm nay đầu đường sương muối.

Ngồi cạnh bên nhau chờ rượu tới.

Cạn chén trăng soi

Mưa lâm thâm, thủng mái tôn. Gió hiu hiu, đổ cột đèn. Tráng sĩ trẻ râu dài tới rốn, cưỡi con ngựa bạch đen tuyền, phi trên con đường ngoằn ngoèo thẳng tắp. Bỗng dừng lại một gốc đa cổ thụ mới mọc mầm, cúi chào một bà già ba tuổi, bế đứa cháu bảy mươi đang khóc ngặt nghẽo

Voi và Kiến

Có một con voi đang tắm dưới sông, một con kiến đứng trên bờ nói:"Thằng kia! có giỏi bước lên đây". Con voi vừa bước lên nói:"Mày định làm gi?". Kiến nói:"Thôi mày xuống tắm tiếp đi". Voi bực mình nói :"Tao tưởng mày định làm gi?". KIến nói: Thực ra tao bị mất cái quần tắm, Tao chỉ muốn xem là mày có lấy nó không thôi"????

Adam và Eva

Adam và Eva dạo chơi trong vườn địa đàng. Eva: - Anh có yêu em không? Adam chán ngán đáp: - Còn ai khác được nữa chứ?

8. lệnh SR và SL dưới đây sẽ SELECT đối tượng theo RADIUS và SELECT đối tượng theo LENGTH.

(defun c:sr ()
     (setq	bk (getdist "\nVao ban kinh: ")
    ss (ssget "X"
    	  '((-4 . "<or") (0 . "CIRCLE") (0 . "ARC") (-4 . "or>"))
       )
    kq (ssadd)
     )
     (while (setq ent (ssname ss 0))
       (if	(equal bk
           (vla-get-Radius (vlax-ename->vla-object ent))
           0.0001
    )
         (setq kq (ssadd ent kq))
       )
       (setq ss (ssdel ent ss))
     )
     (sssetfirst kq kq)
     (princ)
    )

(defun c:sl ()
     (setq	bk (getdist "\nVao khoang cach: ")
    ss (ssget "X"
    	  '((0 . "*LINE"))
       )
    kq (ssadd)
     )
       (if	(equal bk
           (vla-get-length (vlax-ename->vla-object ent))
           0.0001
    )
         (setq kq (ssadd ent kq))
       )
       (setq ss (ssdel ent ss))
     )
     (sssetfirst kq kq)
     (princ)
    )

(vl-load-com)

Bác Hoành ơi em vẫn bị lỗi khi dùng lệnh SL để lựa chọn theo length mặc dù em đã chuyển sang dùng cad2007

Command: sl

Vao khoang cach: 100
    error: ActiveX Server returned the error: unknown name: Length

Bác xem giúp em một chút được không

9. lệnh SR và SL dưới đây sẽ SELECT đối tượng theo RADIUS và SELECT đối tượng theo LENGTH.

(defun c:sr ()
     (setq	bk (getdist "\nVao ban kinh: ")
    ss (ssget "X"
    	  '((-4 . "<or") (0 . "CIRCLE") (0 . "ARC") (-4 . "or>"))
       )
    kq (ssadd)
     )
       (if	(equal bk
           (vla-get-Radius (vlax-ename->vla-object ent))
           0.0001
    )
         (setq kq (ssadd ent kq))
       )
       (setq ss (ssdel ent ss))
     )
     (sssetfirst kq kq)
     (princ)
    )

(defun c:sl ()
     (setq	bk (getdist "\nVao khoang cach: ")
    ss (ssget "X"
    	  '((0 . "*LINE"))
       )
    kq (ssadd)
     )
       (if	(equal bk
           (vla-get-length (vlax-ename->vla-object ent))
           0.0001
    )
         (setq kq (ssadd ent kq))
       )
       (setq ss (ssdel ent ss))
     )
     (sssetfirst kq kq)
     (princ)
    )

(vl-load-com)

Cảm ơn bác Hoành đã nhiệt tình giúp đỡ em! Khi em dùng thì báo lỗi với lệnh "SL" để chọn theo length như sau (em dùng Cad2004):

Command: sl
    Vao khoang cach: 300
    ; error: ActiveX Server returned the error: unknown name: Length

Lisp này là chọn các đối tượng có cùng kích thước với kích thước mình nhập vào, nhưng làm thế nào để biết là có bao nhiêu đối tượng có kích thước như vậy, không lẽ sau khi chọn được rồi mình lại phải ngồi đếm hả bác. Để biết có bao nhiêu đối tượng được lựa chọn em đã nhấn Ctrl+1 nhưng làm vậy thì hơi mất thời gian. Liệu có cách nào sao khi lệnh kết thúc thì cho mình kết quả hiện ra ở dòng command không bác.

10. Arc chỉ cần bán kính, có quan tâm đến chiều dài không bạn?

Với arc hoặc circle thì không cần chiều dài cũng được ạ, chỉ cần bán kính or đường kính, em tự tính bằng tay chiều dài khi đã đếm được đối tượng có bán kính or đường kính. Cảm ơn pác, nếu được thì tốt quá.

11. Đây chỉ là một bài tóan thống kê, cực kỳ dễ luôn.

Nếu bạn chịu khó đọc bài trên diễn đàn này thì bạn cũng có thể tự mình viết ra được code

Vấn đề là em không biết chút xíu kiến thức gì về lisp nên em mới mạn phép post bài nhờ sự giúp đỡ của các bác.

12. Các bác có thể giúp em một viết Lisp có tác dụng đếm những đối tượng Line, Polyline, Circle, Arc có kích thước nhập vào theo ý mình. Nếu là line, polyline: nhập chiều dài; Circle: nhập đường kính (or bán kính)

Cấu trúc lệnh như sau:

- Gõ lệnh dkt -> Chọn toàn bộ bản vẽ -> Nhập 1 đối tượng cần đếm (Line/Pline/Circle/Arc)->Nhập kích thước của đối tượng cần đếm-->Đưa ra kết quả là số đối tượng có kích thước mà ta đã nhập.

Trong một bản vẽ cơ khí xây dựng,hoặc nội thất có rất nhiều chi tiết lỗ (để bắt bulon chẳng hạn), song cửa, em muốn ứng dụng lisp này để đếm số lượng lỗ (tương ứng với circle, arc), song cửa: sắt, nhôm kính, gỗ, nhựa....(tương ứng với line, pline) có kích thước do mình nhập vào để dự trù tính được số lượng vật liệu, thuận tiện cho việc đưa vào gia công sản xuất. Em nghĩ cái này rất cần thiết với nhiều người lắm.

Cảm ơn các bác nhiều.

Có vẻ như vấn đề đặt ra của em khó mà thực hiện được phải vậy không các bác? Xin các bác cho em đôi lời về vấn đề này nhé.

13. Có một anh chồng nghi vợ ngoại tình. Một hôm, anh cố ý trở về nhà bất ngờ và phát hiện ra vợ đang hẹn hò với tình nhân. Rất giận vợ anh thách đấu súng với gã kia. Khi đi ra vườn 2 anh thỏa thuận với nhau, giả vờ bắn trượt, rồi cả 2 nằm lăn ra chết. Nếu cô vợ chọn ai thì đó là kẻ chiến thắng, người kia sẽ phải ra đi. Cả hai ra vườn, nổ súng, lăn ra và chờ đợi. Cô vợ hối hả ...chạy vào toilet:

- Anh ơi, ra đây mau đi, hai thằng ngu đó chết hết cả rồi!

14. Con thỏ đang chạy trong rừng thì gặp chó sói đang hít heroin , thỏ liền nói : anh sói ơi, hãy bỏ những thứ độc hại chết người đó đi và hãy theo tôi đi khắp khu rừng sẽ có nhiều cảnh đẹp và đáng yêu lắm, sói nghe lời và chạy theo thỏ. Đang chạy thì cả 2 gặp cáo đang hút thuốc fiện, thỏ cũng thuyết phục cáo và cáo chạy theo thỏ và sói. Đang đi gặp cọp đang hút cocain, thỏ liền nói " anh cọp ơi, hãy bỏ những thứ chết người đó đi......Bỗng cọp tức giận gầm lên : MẸ MÀY CÁI CON THỎ KIA, LẦN NÀO MÀY SAY THUỐC LẮC CŨNG RỦ TAO CHẠY KHẮP RỪNG

15. Các bác có thể giúp em một viết Lisp có tác dụng đếm những đối tượng Line, Polyline, Circle, Arc có kích thước nhập vào theo ý mình. Nếu là line, polyline: nhập chiều dài; Circle: nhập đường kính (or bán kính)

Cấu trúc lệnh như sau:

- Gõ lệnh dkt -> Chọn toàn bộ bản vẽ -> Nhập 1 đối tượng cần đếm (Line/Pline/Circle/Arc)->Nhập kích thước của đối tượng cần đếm-->Đưa ra kết quả là số đối tượng có kích thước mà ta đã nhập.

Trong một bản vẽ cơ khí xây dựng,hoặc nội thất có rất nhiều chi tiết lỗ (để bắt bulon chẳng hạn), song cửa, em muốn ứng dụng lisp này để đếm số lượng lỗ (tương ứng với circle, arc), song cửa: sắt, nhôm kính, gỗ, nhựa....(tương ứng với line, pline) có kích thước do mình nhập vào để dự trù tính được số lượng vật liệu, thuận tiện cho việc đưa vào gia công sản xuất. Em nghĩ cái này rất cần thiết với nhiều người lắm.

Cảm ơn các bác nhiều.

16. Bạn chỉnh scale của viewport bằng 1 thì kết quả sẽ là 2000 thôi. Tuy nhiên đó chắc không phải điều bạn muốn. Để tạo DIM cho bên layout người ta phải set lại Scale factor của dim ấy cho phù hợp với tỷ lệ

Bình thường tôi vẫn vẽ bên Model, hoàn thiện (thêm khung tên, DIM, ghi chú...) bên layout mà không cần chỉnh scale factor của DIM (mặc định là 1) mà vẫn ổn chẳng sao cả. Tôi không thích cách đặt tỉ lệ cho từng DIM khác nhau vì như vậy đối với một bản vẽ lớn thì khá là phức tạp và khó quản lý.

Xem lại vấn đề tỷ lệ.

Theo mình, đây là 2 cách đo kích thuớc khác nhau!

Giống thế này nhé: khung viewport là 1 cái ống nhòm nhòm sang phòng bên cạnh(model). bạn lại đo kích thưcoc trong ống nhòm thì có chuẩn không? bạn hiểu ý không?

Tất nhiên là tôi hiểu ý bạn nói nhưng vấn đề của tôi không hẳn là như vậy, bởi lẽ vẫn trong file trên nếu bên Model tôi vẽ một line với kích thước cũng giống như trên là 2000 khi chuyển qua layout dùng DIM đo thì kích thước hoàn toàn đúng. Hai đối tượng có kích thước nhập vào là giống nhau nhưng khi đo trên layout thì lại khác nhau, với line thì chính xác còn mline thì không chính xác, mọi thiết lập về tỉ lệ zoom ko thay đổi. Bạn có thể load file trên về test thử coi.

17. Bên Model mình dùng lệnh Mline để vẽ đường song song với kích thước là 2000 (2m) nếu đo kích thước bên Model thì chính xác là 2000 nhưng khi chuyên sang layout (Paper Space) đo lại thì lại là 135.521 sai lệch quá nhiều so với kích thước mình nhập, mặc dù Scale Factor của DIM mình hoàn toàn không thay đổi và vẫn để giữ nguyên là 1.

File đây nhờ các pác xem giúp.

18. Lý do là bạn để khung tên và các text ở layer n-Text mà trong khi đó layer đó bạn đang để ở màu trắng(white) cho nên không thấy gì cả khi preview

Đúng là sau khi kiểm tra lại thì như bạn nói nhưng ta di chuyển khung tên ra vị trí khác thì lại in bình thường.

Cảm ơn bác, tôi đã kiểm tra lại nhưng vấn đề không phải do layer n-text màu trắng, vì tôi thiết lập khi in là "monochrome.ctb" . Với một file khác gần giống như trên thì khi preview lại chẳng vấn đề gì cả, các thuộc tính layer cho đường nét giống y hệt file trên. Hổng hiểu do đâu nữa.

Mà tất cả những đường nét nếu tôi vẽ bên layout khi preview cũng chẳng thấy gì cả, các nét tôi cũng đổi thành màu khác (tất nhiên không phải màu trắng rồi)

19. Chào các bác tôi vẽ bên Model , chuẩn bị in ấn bên layout ,khi nhấn "plot preview" để xem trước khi in thì một số nét bị mất ở khung nhìn top (các nét hacth, khung tên, nét vẽ), còn khung nhìn 3D thì trắng xóa chẳng thấy nét gì cả vậy có nghĩa là khi tôi in ra giấy thì cũng tương tự.

Đây là file CAD của tôi nhờ các bác xem giúp. click here