Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

nam290985

Thành viên
  • Số lượng nội dung

8
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi nam290985

1. tài liệu rât hay, nhưng khó ở chỗ là lựa chọn đèn, có rất nhiều hãng cung cấp đèn nhưng làm thế nào để có thể up nó vào database ? xin các bác chỉ giáo, ở nước ta thì chủ yếu dùng đèn của hãng nào cho thiết kế chiếu sáng công nghiệp vậy.

Rất mong mọi người cùng tham gia thảo luận

hãng đèn của Paragon .Phillip là hai hãng có thông số khá chuẩn.bạn có thể lên trên trang web của các hãng này mail với bộ phận hỗ trợ khách hàng .nhờ họ gửi tới bộ phận kỹ thuật cung cấp cho thông số kỹ thuật cảu các lọai đèn mà bạn yêu cầu (chú ý là bạn nên nói cho họ biết là bạn dùng chương trình mô phỏng chiếu sáng nào )họ sẽ cung cấp thông số dạng file đuôi .ies .bạn có thể load từ chưong trình mô phỏng của bạn

Hiện nay mình dùng chương trình Calculux của hãng đèn Phillip .chưưong trình cho nhập database khá tốt.

thông số chạy ra rất ok .điểm yếu duy nhất của nó là không render được ra 3d thôi.

Nếu có dịp thì bạn nên dùng thử

Good luck

2. em đang thiết kế điện cho một tòa nhà.phần công suất tính toán cho các căn hộ em đã có rồi.nhưng còn công suất chiếu sáng, thang máy, máy bơm ....(điện dịch vụ) em không biết ước tính khoảng bao nhiêu . nó chiếm khoảng bao nhiêu phần trăm công suất tòa nhà.Dựa trên đó em có thể thiết kế sơ bộ để chọn biến áp và máy phát

Hi D&P

cho mình hỏi bạn thiết kế theo tiêu chuẩn nào .TCXDVN hay là IEC.bạn cần coi lại trong phần công suất tính tóan cho căn hộ có bao gồm công suất chiếu sáng và máy lạnh không .

Ngoài ra bạn phải xác định là hệ thống lạnh bạn dùng cho tòa nhà là hệ gì .Tòa nhà có diện tíhc sử dụng là bao nhiêu m2,số tầng của tòa nhà .Suất đầu tư (căn hộ cho thu nhập thấp hay là căn hộ cao cấp ) từ đóbạn mới làm cơ sơ để làm thiết kế cơ sở đc

Ngòai ra bạn phải thu thập nhiều catalogue thiết bị của các hệ ( hệ lạnh,hệ PCCC,hệ điện,...).

Một mẹo nhỏ nữa là sau khi tính tóan sơ bộ công suất bạn nhân với hệ số an tòan 1.2 (nếu dư thì sau này tiến hành thiết kế kỹ thuật sẽ dễ điều chỉnh hơn ).

3. Khi thiết kế phần điện thì anh em mình thường phải thiết kế luôn hệ thống điện thoại , Internet , Tivi .

Anh em nào có kinh nghiệm thiết kế và kiên thức thì góp ý cho mình cái nhé .

thanks so much !

Bạn gọi cho các nhà cung cấp thiết bị điện nhẹ như camera ,doorphone,.... họ sẽ qua tư vấn cho bạn.