Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

hiepquang

Thành viên
  • Số lượng nội dung

305
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

• Ngày trúng

7

Bài đăng được đăng bởi hiepquang

1. Chào các BÁc, em đang tìm hiểu về cái Xref. Em mới đi làm bây giờ in bản vẽ với khung tên có thể thay đổi được nó tòi ra. Thế là em ngâm cứu cấinh Xref nên có mấy vấn đề "thô khảm" các Bác mong chỉ "giú": Số là tên bản vẽ và tỉ lệ là thay đổi nên em cho vào các Text thuộc tính (giống như tạo BLOK thuộc tính - Lệnh ATT ấy). Khi xref vào bản vẽ thì khi kích đúp vào sửa thì nó hiện lên cái bản refedit cái xref chứ không cho sửa các Block thuộc tính. Em thấy cái bài post ở trên có ngwời làm được nên post hỏi các anh chỉ giáo em với. Mong sớm hồi âm, hiện em phải copy và tinh chỉnh mấy cái đó khi in ra đôi khi trật trùi không đẹp mắt lém. Cảm ơn các anh sớm nhé.

Bạn không nói rõ nên mình chưa biết các text thuộc tính "tên bản vẽ và tỉ lệ" bạn để ở đâu? Nếu bạn để trong khung tên và dùng nó để Xref vào các bản vẽ khác thì sai rồi. Dĩ nhiên khi click vào khung tên sẽ hiện bản Refedit thôi. Nếu bạn để trong các bản vẽ khác nhau mà vẫn bị tình trạng tương tự thì có các trường hợp :

- Bạn click nhầm, thử zoom gần lại và click cho chính xác :D

- File bạn có vấn đề, bạn post cả đám lên đây mọi người giúp cho :cheers:

2. Câu cuối : "Con thầy, vợ bạn" khó giải nghĩa bác nào biết giải thích thử xem?

Câu này đầy đủ là : "Con thầy, vợ bạn, gái cơ quan" bác ạh

Dường như đó là những đối tượng mình không nên "đụng" đến. "Con thầy" thì khỏi nói rồi. Nếu mình va chạm với nó thì khác gì đụng chạm đến ông thầy ! :D . "Vợ bạn" thì miễn bàn, ai dại gì mà tăm tia đến làm chi. "Gái cơ quan" thì sao ấy nhỉ ...? Đến chổ này thì mình lại quên béng đi mất :tongue2: . Dĩ nhiên chỉ là câu đùa vui mang tính ước lệ

• Vote tăng 2

3. cho em hỏi cách vẽ 2 đường thẳng tạo với nhau góc alpha bất kỳ thì dùng lệnh gì ạ ? ( ví dụ như cho đường thẳng A rồi vẽ đường thẳng B tạo với A góc 60 độ thì làm sao ạ ) Mong các anh giúp đỡ , em mới vào nghề

Bạn cũng có thể dùng thêm cách sau : sử dụng lệnh XLINE

Command: XL

XLINE Specify a point or [Hor/Ver/Ang/Bisect/Offset]: A

Enter angle of xline (0.00) or [Reference]: R

Select a line object:"chọn đường thẳng A"

Enter angle of xline <0.00>: "chọn góc bạn muốn"

Specify through point:

Coi như xong :cheers:

• Vote tăng 2

4. "là khi dùng xref ta hạn chế dùng attach" --> bạn không attach thì làm sao chèn bản vẽ vào???

Có lẽ ý bạn Miennui_tomo3dAttachmentOverlay. Đây là 2 kiểu tham chiếu bản vẽ A vào bản vẽ B.

-->Nếu ta chọn kiểu Attachment thì sau này bản vẽ B được tham chiếu vào các bản vẽ C,D... vẫn có mặt của bản vẽ A theo cùng (Nest referenced dwg.). Dĩ nhiên ta có thể Xclip nó đi, đây là vấn đề khác

-->Nếu ta chọn kiểu Overlay thì sau này bản vẽ B được tham chiếu vào các bản vẽ khác nó sẽ không dẫn theo bản vẽ A nữa (Overlay referenced dwg.)

*Trong bảng Xref manager, ta có thể chuyển đổi qua lại giữa 2 kiểu tham chiếu này bằng cách chỉnh ở phần Details là Attach hoặc Overlay. Đây là trạng thái chứ không phải động tác attach DWG. Anh Miennui_tomo3d nói chưa rõ khiến mọi người hiểu nhầm

"Mình thì hay dùng overlay , chọn relative path . Khi đó khi mình move file A đi đâu thì đường dẫn xref trong file B sẽ thay đổi theo" --> Bạn dùng Relative Path thì khi move file A đi làm sao file B cập nhật được??? Bạn hướng dẫn thêm cho mình phần này nhé.

Đường dẫn tương đối ứng dụng khi bạn vẽ ở nhiều máy khác nhau. Khi bạn copy đi qua máy khác đường dẫn không bị ảnh hưởng. Chứ move bản vẽ đi chỗ khác thì làm sao mà hiểu được???

Về Path type có 3 kiểu : Full path, Relative path & No path

-->Full path : kiểu đường dẫn có địa chỉ tuyệt đối. Thích hợp cho làm việc nhóm, có kết nối mạng, cùng server

-->Relative path & No path : 2 cái này không khác nhau bao nhiêu. Nếu bạn move file A đi thì file B cũng tèo luôn, làm sao biết đường mà cập nhật :cheers: . Trừ trường hợp bạn move file A về cùng thư mực với file B hoặc các địa chỉ được tạo sẵn trong Projectname. Tuy nhiên đã sử dụng Projectname thì vấn đề đường dẫn không cần bàn nữa

**Khi bạn cần chép file qua máy khác. Nếu được hãy để chúng cùng 1 thư mục và đừng bận tâm về đường dẫn nữa :cheers:

Vài dòng góp ý cho diễn đàn thêm sôi nổi :cheers:

• Vote tăng 2