Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

tranlaogia

Thành viên
  • Số lượng nội dung

142
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi tranlaogia

1. Ưu điểm của parametric là ràng buộc chặt chẽ các đối tượng với nhau.Mình cũng đã xem qua mấy clip giới thiệu sản phẩm của Autodesk nhưng thấy nó phù hợp và thiết thực với dân cơ khí hơn là dân xây dựng tụi mình.Chỗ làm của mình máy không đủ khỏe để tải Autocad 2010 nên cũng chưa kịp khám phá những ưu điểm mới của nó.

Bác nào đã sử dụng được tối đa công cụ này thì chia sẻ cho anh em với! :s_dead:

bạn tìm trên cad việt. mình đã tải cad 2010 trên cad viêt và đang dùng nó. nhưng vẫn chưa có thể tìm được hướng dẫn dùng nên rất khó sử dụng hết tính năng của nó. bạn đang ở đâu. nếu bạn ở các thành phố lớn thì thử tìm xem có sách hướng dấn cad2010 kô? chứ trên mình kô có bạn à.

2. Mình kg sd lệnh bạn nói trên, nhg để ứng dụng vào trường hợp của bạn có thể làm như sau :

- Cho các dg line mà bạn muốn làm giới hạn vào 1 layer.

- Tắt các layer khác và chạy lệnh tạo polyline (lệnh này có lẽ bạn biết rồi), cad sẽ tạo một polyline giới hạn bởi các đg line khép kín và bạn dùng nó vào trường hợp trên (sau khi mở các layer khác trở lại)

nếu làm như bạn thì mình chỉ cần chọn các đường line chuyển sang pline sau đó dùng lisp ewb là xoá được luôn. đỡ mất thời gian tắt lớp. Bạn có cách nào hay hơn kô?

3. Có ai viết lisp chạy trắc dọc, trắc ngang kênh ko a.

- Tôi dùng nova free để chạy, nhưng trắc dọc chỉ chạy được 1 đường, trong khi đó kênh mương có 3, 4 đường cần thể hiện

(đáy kênh TN, đáy kênh tkê, mực nước, bờ kênh). Nên rất bất tiện

Nên đề nghị lên đây! Đề xuất với các Pác

sao bạn không dùng phần mềm TKK chạy kênh. khi chạy ra có cả 4 đường đấy bạn. Thiết kế mặt cắt ngang thì tuyệt vời. mình cũng đang dùng nó, chạy trên cad 2004

4. Chào tranlaogia

Gửi bạn Lisp của 1 nguời Nga vẽ đuờng biên (boundary) giới hạn bởi các đối tuợng kín (LINE,ARC,SPLINE,LWPOLYLINE,POLYLINE,CIRCLE,ELLIPSE)

tên lệnh : ECO

sau đó bạn có thể sử dụng các lisp trên diễn đàn để xoá các đối tuợng giới hạn bởi đường pline.

download here

Mình đã dùng thử lisp này nhưng vẫn không khả thi lắm, vẫn hơi lâu. bạn có cách nào khác kô?

5. hào anh em trong diễn đàn. Vừa rồi mình đã từng xem các lisp của Bác Bách và Bác Thiệp viết về cách xoá đường giới 2 bởi 2 miền kín bẳng các đường pline. Nhưng 1 điều là các bản vẽ của mình chủ yếu là các đường line. Do đó mà xoá các đường giới hạn bởi miền là các đường line kín nên để sử dụng được lisp này thì phải chuyển các đường line này thành đường pline. Làm như thế thì lâu quá, các anh em, ai có lisp nào xoá được các đối tượng giữa 2 miền kín là các đường line? giúp mình với

6. mình vừa mới cài cad2010 xong và đã chạy thử nhưng giao diện của nó khác cad2007 quá. ai có cách tắt các thanh công cụ trên màn hình được kô? nhiều thanh công cụ mình không dùng đến như la thanh draw. để nhiều qquá hơi rối mắt. và có ai có thể giúp mình đưa các thẻ như tool lên màn hình như cad 2007 được kô?

7. Mình đang sử dụng topo trên cad 2004 mà mỗi khi viết đối tượng text thì không thể viết được chữ ư. Do đó phải chuyển sang cad2007 rồi lại chuyển về topo trên cad 2004 để hiệu chỉnh tiếp. cứ chuyển nhiều lần như vậy thì rất là lâu và hay hỏng Topo. Mình đưa vấn đề này nên nhờ diễn đàn xem có cách nào khắc phục được kô? chỉ cho mình với