Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

traichoi85

Thành viên
  • Số lượng nội dung

35
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi traichoi85

1. Chào các bạn.

Hiện nay mình có 1 dự án khoảng 500 lô nhà. file đã có số lô. mà mình muốn thêm trong mỗi lô là 1 block ( để mình làm block thuộc tính). nếu làm thủ công thì rất lâu, và phương án của mình thì sửa liên tục. Nên nhờ các bạn giúp dùm, nếu được các bạn có thể giúp thêm là xoay block theo hướng lô đất luôn.  (có file đính kèm và video hỏi đính kèm)

file youtube: https://youtu.be/xZdQ5gw2coA

file 

chuyen dt Thanh block.dwg

• Vote giảm 1

2. Hi các bác. 
    Cho em hỏi, em có 1 thư viện block thuộc tính. trong ruột thì đầy đủ các att: TENLODAT, DIENTICH, MATDO, MATCATDUONG, TENBLOCK. nhưng khi thể hiện thì chỉ có TENLODAT, DIENTICH, MATDO. 
    Vậy block này làm sao mình ẩn được 2 giá trị MATCATDUONG, TENBLOCK. 
    CÓ FILE ĐÍNH KÈM. MONG CÁC PHẢN HỒI CỦA CÁC BÁC, EM CÁM ƠN

hoicadviet.dwg

MUON HOI.jpg

3. -Định dạng của File(File type tạm gọi thế) được hệ thống hiểu là phần sau dấu chấm(hay nôm na vẫn gọi là đuôi file) . Bạn đổi đuôi này về định dạng ban đầu của nó (doc,xlsx,dwg...) là được !^^

mình đã làm rồi. mình có úp 1 file mẫu. bạn thử nghiệm giúp. nếu thành công. bạn có thể hướng dẫn mình không. tại mình dang rất cần file này lắm

4. Cám ơn bạn "ketxu" đã giúp mình nhiều. đúng là đã gỡ được rắc rối cho mình trong nhiều năm qua. nhưng trong lúc thao làm mình thấy còn 1 vấn không biết bạn giúp mình được không.

Đó là bạn giúp mình lúc o ffset đối tượng thì sẽ nhảy thành laye r hiện hành luôn hoặc 1 laye r này khác.

Bạn có thể giúp mình để khi mình bật tắt laye r  và fillet hoặc champer cho nó nhanh.

Mình cảm ơn bạn nhé

Đây là file ảnh

4060_hoi_lam_1_luc_nhieu_doi_tuong_lan_2

Đây là file cad: https://www.mediafire.com/?mchpj3e8rthxobn

5. trước hết mình xin cảm ơn bạn ketxu đã quan tâm đến câu hỏi của mình.

theo bạn góp ý mình đã làm chi tiết hơn.

và mình cũng xin nhờ các bạn giúp mình viết dum 2 li sp nữa ( xin lỗi vì yêu cầu có hơi cao quá. các bạn thông cảm làm thủ công mệt quá). mình xin các bạn giúp dùm các khoảng

1. o ffset nhiều đối tượng cùng 1 lúc

2. fillet cùng 1 lúc

3. champer cùng 1 lúc

mình xin cám ơn.

và đây là ví dụ của mình

hình mình họa:

và đây là file cad: https://www.mediafire.com/?0y3zy179d6bw127

6. chào cả nhà. 

mặc dù chủ đề này mình có hỏi bên thớt " o ffset tự động" nhưng không ai trả lời nên em post lên đây để mọi người giúp đỡ

mình làm bên quy hoạch. muốn vẽ các ô phố thì mình offset từ vỉa hè ra ngoài. Nếu làm 4 hoặc 5 đối tượng thì được. gặp nhiều lô đất gần cả 100 đối tượng thì gặp khó khăn. nên em mong các bạn viết dùm mình 1 lisp để quét các đối tượng o ffset về 1 phía ( ra ngoài hoạch vô trong) theo khoảng cách tùy chon.

( các li sp của anh hạ và anh ketxu mình có thử nhưng không làm được)

4060_drawing2model.jpgám ơn các bạn nhiều

7. chào cả nhà. 

mình làm bên quy hoạch. muốn vẽ các đối tượng nhà thì mình offset từ vỉa hè vô. làm các các 4 hoặc 5 đối tượng thì được. gặp nhiều lô đất gần cả 100 đối tượng. nên em mong các bạn viết dùm mình 1 lisp để quét các đối tượng o ffset về 1 phía theo khoảng cách tùy chon.

( ccác li sp của anh hạ và anh ketxu mình có thử nhưng không làm được

mong các bạn giúp đỡ

8. chào mọi người. mình là dân quy hoạch, mình đang dùng civil 2012. trong bảng vẽ sơ đồ tổ chức không gian kiến trúc cảnh quan, có yêu cầu nhập chiều dài. mình làm trong civil thì được, nhưng sang excel thì không biết làm. có bạn nào biết cách chuyển thì giúp mình. bảng này này.

từ bảng này mình muốn xuất tất cả các cột sang excel

9. em xin phép cáo lỗi các bạn trước. lúc trước mình nhớ có 1 pác nào đó đã lập 1 tocpic về cái này rồi. nhưng mà em không nhớ lắm. em tìm trong diễn đàn rồi mà chưa ra. nên các pác nào biết hay hiểu thì có thể giúp mình vì làm quy hoạch nên em cần lắm

em có nhiều file quy hoạch hiện trạng của nhiều người. nhưng 1 loại đất thì nhiều người quy định layer khác nhau. nên em mới muốn chuyển các layer khác nhau của những người đó thành 1 layer riêng của mình.

ví dụ: trong file 1: anh A quy định đất ở là layer a

trong file 2: anh B quy định đất ở là layer b

em xin 2 file đó về. gom 2 file đó của 2 anh A và B thì file của em nó có 2 layer a và b nhưng mà đất ở. chừ em muốn chuyển thành 1 layer.

em nói điển hình 1 layer và 1 file thôi. như các pác biết file quy hoạch thì có rất nhiều loại đất. em không thể làm thủ công được. em nhớ có 1 pác đã làm rồi.

mong các pác giúp dùm

• Vote tăng 1

10. mình đang làm quy hoạch. có rất nhiều khu đất. nên mình muốn hỏi các pác. khi mình fillet 1 hình chữ nhật. thì bấm f - r( nhập bán kính) - bấm p . khi rồi nhập vào từng đối tượng 1. hay opset. ra ngoài vùng. mình muốn hỏi có cách nào để chỉ cần chọn 1 lần cho các đối tượng rồi opset ra là được hết. hay khi fillet bấm 1 lần f-r-p. rồi chọn các đối tượng rồi enter. thì các đối tượng đó thực thi. mong các pác giúp dùm

11. cái này là không phải rồi bạn ơi. mình muốn me 1 lần cho nhiều pline đó. thường là khi dùng lệnh me thi

1. nhập lệnh me

2. chọn đối tượng

3. bấm chữ B

4. nhập tên của block

5. chọn Y

6. chọn khoảng cách.

đó là cách thường. giờ mình hỏi ở bước 2 làm sao mình chọn nhiều đối tượng ( đường pline) đẻ rãi các đối tường cho nhanh. chứ mình làm từng đối tượng như thông thường thì lâu quá

mong các bạn giúp dùm

12. em vẽ quy hoạch. em muốn trồng cây nên dùng lệnh me. mà chừ me từng đường line rất mất thời gian. nên có bác nào biết cách me nhiều đối tượng cùng lúc được không. em có doc 1 cái có câu hỏi tương tự. mà không có ai trả lời. nên chừ em hỏi lại để có cao thủ nào hảo tâm chỉ giúp dùm hay viết dùm em 1 cái list. em rất cám ơn