Chuyển đến nội dung
Diễn đàn CADViet

daik50

Thành viên
  • Số lượng nội dung

85
  • Đã tham gia

• Lần ghé thăm cuối

Bài đăng được đăng bởi daik50

1. Đây là 1 loại biến thể của VÁN DĂM (thay vì tất cả ván được ép thành từ Dăm gỗ thì ở đây lớp ngoài cùng dc thay bằng 1 lớp gỗ bào)

Mua ở đâu thì chịu hehe cái loại này chắc là không có sẵn trên thi trường, bác có thể seach các công ty chuyên sản xuất (hoặc nhập khẩu) ván dăm để hỏi và đặt hàng

2. Nhờ mọi người giúp minh với!

File CAD của mình bị lỗi text cứ kéo dài hoài, khi mình bấm Edit thì nó ra như bình thường, nhưng khi Regen thì nó lại bị như cũ. Mình tìm mà không biết cách xử lý sao?

Ai đã bị trường hợp nay có cách xử lý nào hay ko?

Thanks!!!

File CAD lỗi: http://www.cadviet.c...34_loi_text.dwg

Chào bạn, Ý bạn là chữ "RẠCH" đấy ah

Nếu đúng thì bạn có thể EXPLODE text đó ra hoặc bạn click đúp vào text đổi thông số : Tracking = 1 ( cái này có biểu tượng là a。B)

Như thế là được :))

Không biết có đúng ý bạn cần không?

• Vote tăng 1

3. chào các bạn. mình đang cần vẽ cái tủ có huỳnh cánh cong như trong hình vẽ dưới đây nhưng mình chưa tìm ra cách làm. cánh thẳng thì mình tạo huỳnh bằng công cụ bevel nhưng cánh cong lại không dùng công cụ này được. rất mong các bạn chỉ giúp. cảm ơn rất nhiều.

đây là hình vẽ của cái cánh ấy: https://mail.google....=f_h5bqyeab0

Ơ cái này vẫn dùng bevel được mà bạn, bản vẽ của bạn thì mình không xem được, nhưng nhìn qua cái ảnh bạn up lên thì vẫn bevel bình thường, không có gì khó khăn

(chú ý không insert khoảng cách lớn hơn khoảng cách giữa 2 đường segment)

• Vote tăng 1

4. Mọi người cho ý kiến em với.Sau khi vẽ bên Model em chuyển sang bên Layout nhưng khi update Dimension thì cho kết quả như thế này

http://www.mediafire...1214o5k294trkq0

và cuối cùng em trở về Model để chỉnh lại text thì lại được text bên Layout bằng nhau.Các bác giải thích họ em tại sao của em khi update thì các Dim bên Layout lại không bằng nhau được không ak mà lại phải về chỉnh lại phần Model

Chào Bạn, để update DIM cua bạn được thì trong thiết đặt DIM phần text bạn chọn một setting text có chiều cao = 0 , rồi đánh chiều cao text DIM trong bảng setting DIM. Bạn làm như vậy sẽ update được ngay

Hj, không biết mình viết thế bạn có hiểu không vì khả năng truyền đạt của mình hơi kém

5. Hề hề hề,

Tiện tay mình chỉnh luôn cái lisp của bác Hoành để bạn tùy nghi lựa chọn. Lệnh chạy là acl2.

(setq saiso 0.0000001)
    (defun timx (k / xn xn+1)
     (setq xn   (sqrt (- 6.0 (* 6.0 k)))
    xn+1 (+ xn (* 2.0 saiso))
     )
     (while (> (abs (- xn+1 xn)) saiso)
       (setq xn   xn+1
    xn+1 (- Xn (/ (- (sin Xn) (* k Xn)) (- (cos Xn) k)))
       )
     )
     xn
    )
    ;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;
    (defun C:ACL (/ C L p1 p2 x dx h p3 oldos)
    ;;;Arc with Chord + Length
     (setq
       C (getreal "\nChieu dai day:")
       L (getreal "\nChieu dai cung:")
     )
     (if (>= C L) (progn (alert "Error! Chieu dai day phai nho hon chieu dai cung!")(exit)))
     (setq
       p1 (getpoint "\nDiem chuan:")
       p2 (polar p1 pi C)
       k (/ C L)
     )

(setq
       x 	(* 2.0 (timx k))
       x   (/ (* x 180.0) pi) ;; convert radian to degree
       oldos (getvar "osmode")
     )
     (setvar "osmode" 0)
     (command "arc" p1 "E" p2 "A" x)
     (setvar "osmode" oldos)
     (princ)
    )
    ;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;
    (defun C:ACL2 (/ C L p1 p2 x dx h p3 oldos)
    ;;;Arc with Chord + Length

(setq
       p1 (getpoint "\nDiem neo thu nhat:")
       p2 (getpoint p1 "\n Diem neo thu hai: ")

)
     (setq
       C (distance p1 p2)
       L (getreal "\nChieu dai cung:")
     )
     (if (>= C L) (progn (alert "Error! Chieu dai day phai nho hon chieu dai cung!")(exit)))

(setq
    	k (/ C L)
       x 	(* 2.0 (timx k))
       x   (/ (* x 180.0) pi) ;; convert radian to degree
       oldos (getvar "osmode")
     )
     (setvar "osmode" 0)
     (command "arc" p1 "E" p2 "A" x)
     (setvar "osmode" oldos)
     (princ)
    )

Chúc bạn vui và hy vọng bạn sẽ hài lòng khi xài các lisp trên.

Thanks bác Bình nhé, cái món lisp này em vẫn chẳng biết gì. Cảm ơn bác rất nhiều

6. Với lisp của bác ĐVH, bạn thay

bằng

Option T (not nil) cho phép nhập String có dấu " "

Dòng đấy lấy đối tượng VLA Activedocument (bản vẽ đang thao tác). Nếu bạn bắt đầu chơi với lisp thì những khái niệm này sẽ khó xơi đấy ^^

Em cũng đọc nhiều tài liệu trên diễn đàn rồi nhưng vẫn lơ mơ, tạm thời em đang học cách chỉnh sửa lisp đơn giản để phù hợp với mình hơn

Chưa cái nào thành công cả.

Hu hu

Thank bác nhé

7. Tuyệt quá!! Đúng là siêu đại cao thủ! Bái phục, bái phục! Cám ơn, cám ơn! Các câu lệnh được viết rất gọn gàng, trong sáng và mạnh mẽ, không thừa chữ nào, thật là đáng để học hỏi!
    À, mình đưa 1 ví dụ để bạn xử lý nhé.
     (defun c:test(/ nla lstBlk lstBl) (vl-load-com) (setq nla "0") ;Layer chi dinh (setq adoc (vla-get-activedocument (vlax-get-acad-object))) ;Active Document (vlax-for block (vla-get-blocks adoc) ;Duyet qua tung Block Definition trong collection Block (if (not (wcmatch (strcase (vla-get-name block) t) "*_space*")) ;Bo qua Anonymous (vlax-for ent block ;Duyet qua tung doi tuong Ent trong Block (progn (if (and (wcmatch nla (vla-get-layer ent))(not (vl-position (vla-get-name block) lstBlk))) (setq lstBlk (cons (vla-get-name block) lstBlk)) ) ) ) ) ;=> Sau buoc nay la lay duoc cac block chua layer nla ) (mapcar '(lambda(x) (if (setq ss (ssget "x" (list (cons 0 "INSERT")(cons 2 x)))) (setq lstBl (cons (cons x (sslength ss)) lstBl)) (setq lstBl (cons (cons x 0) lstBl)) ) ) lstBlk ) ;=> Sau doan nay lay duoc list loai bloc + so luong cua moi Block da chen tren ban ve (princ (strcat "\nCac Block sau co chua doi tuong thuoc layer " nla ": \n")) (mapcar '(lambda(x)(princ (strcat "\nBlock " (car x) " - So luong : " (vl-princ-to-string (cdr x))))) lstBl) ;In ra man hinh (princ) ) 

Thank bác phát

bác có thể giải thích rõ cái lisp này được không em chưa hiểu nhiều về lisp nhưng cũng muốn học đòi thay đổi cái lisp này, hj hj lại không được

(setq adoc (vla-get-activedocument (vlax-get-acad-object)))

Dòng trên có nghĩa là j bác

Cảm ơn bác rất nhiều

8. Thêm một cách nữa để chọn các block có chứa layer nào đó (có thể mở rộng để chọn theo color,linetype...).

(defun C:HA( / lay dsent)	;Doan Van Ha CADViet.com
    (setq lay (getstring "\nNhap ten lop nam trong block: ") ss (ssadd))
    (foreach ent (acet-ss-to-list (ssget '((0 . "INSERT"))))
     (foreach ent1 (acet-ss-to-list (acet-explode ent))
      (if (equal lay (cdr (assoc 8 (entget ent1))))
    (setq dsent (if (not (member ent dsent)) (cons ent dsent) dsent))))
     (command "u"))
    (setq ss (if dsent (acet-list-to-ss dsent) nil))		; ss la tap hop chon cua cac block co chua layer lay (2 dong duoi chi de test).
    (princ (strcat "\nSo block co chua doi tuong thuoc layer " lay " la: " (if ss (itoa (sslength ss)) "0")))
    (princ))

Bác cho em hỏi một câu nhé, đừng cười đấy

theo cách của bác thì em có một layer có tên VD: Tuong bao, như vậy giữa 2 chữ có một dấu cách, làm thế nào đánh được tên lớp nằm trong block

Cảm ơn bác

9. Em đang cần bản vẽ về cái RAY trượt, cái ray trượt mà như kiểu ở cái bàn máy tính phần để bàn phím có thể trượt ra trượt vào đấy ạ ^^!

anh em nào có cho em xin nhé! em đang cần gấp! Em cảm ơn ạ!

Bản vẽ thì mình không có, nhưng bạn có thể tham khảo trang Web này, thông số kỹ thuật và huớng dẫn lắp đặt RAY rất đầy đủ

http://store.shopping.yahoo.co.jp/web-takigawa/diy-ai03b.html

http://store.shopping.yahoo.co.jp/web-takigawa/diy-ai01e.html

Hj, trang web tiếng nhật bạn chụi khó đuổi hình bắt chữ nhé :D

• Vote tăng 1

10. Mình đang làm bài tập Công Nghệ Đóng Sửa Tàu Thủy.

Đề bài là bản vẻ 2D về chi tiết, Yêu cầu thể hiện hình dạng 3D của chi tiết, tức là thêm chiều dày của chi tiết để thành 3D.

Mình dùng lệnh Bo tạo miền, sau đó dùng lệnh Extrude để làm thành 3D.

Nhưng sao mãi mà ko Bo dc.

Thông báo như vậy

Pro nào giúp mình. thử xem có Bo dc ko, rùi tạo 3d với chiều dày 15mm chẳng hạn.

http://www.mediafire.com/?kn3c9jfga482ao4

Vì Bo ko dc, nên mình đã dựa vào đề vẽ lại toạn bộ chi tiết, rùi bo, làm vậy thì Bo đc. Nhưng chi tiết ko chính xác và mất nhiều thời gian quá

http://www.mediafire.com/?bs8qj272txikrs6

Vẫn BO được mà bạn, bạn thử đánh lệnh " -BO " Rồi Room hình vẽ gần vào màn hình và tích vào giữa vùng muốn BO là ok

• Vote tăng 1